ZKR - utamaduni mzuri wa hotuba ya watoto wa shule ya mapema. Sauti Z, Z

Malengo ya somo:

Imarisha matamshi sahihi na utamkaji wa sauti "z, z";
- jumuisha ustadi wa watoto katika kuanzisha mawasiliano kati ya viungo vifaa vya kutamka na mfano wa kutamka kwa sauti zinazofanana "з, з";
- kukuza uwezo wa watoto wa kutofautisha sauti katika safu za silabi;
- kukuza ufahamu wa fonimu;
- kuendelea kuendeleza uchambuzi wa sauti na awali ya maneno;
- kujumuisha makubaliano ya nomino na vitenzi, ukuzaji wa ustadi wa uundaji wa maneno;
- kukuza uwezo wa kutamka maneno, sentensi na sauti fulani, na kuwatenga na maandishi;
- maendeleo ya mawazo, mawazo;
- kufahamiana na herufi "Z", silabi za kusoma, maneno, sentensi.

Vifaa: picha za nyota, "wanaume wa nyota", ngome, wanyama (pundamilia, nyati, kereng'ende, panzi, hare, jellyfish), ndege (finch, nuthatch, kingfisher, robin), mimea (jordgubbar, boletus), bidhaa (zabibu , marshmallows ), vitu (kufuli, misumari, kikapu, pazia). Mitindo ya sauti, barua.

Maendeleo ya somo.

1. Wakati wa shirika.

Je, tunaishi kwenye sayari gani? (Chini)
Sisi ni nani? (Watu wa Dunia, watoto wa Dunia.)
Na ni nani anayeishi kwenye nyota? (Watoto wa nyota.) Wanatutumia sauti zao zinazopenda "Z, Z".

2. Ripoti mada ya somo.

Watoto wa nyota hututumia ishara za nyota: z-z-z, z-z-z.

3. Sifa za sauti za watoto.

Wakati wa kutamka sauti Z, midomo imefunguliwa nusu kwa tabasamu, kuna pengo ndogo kati ya meno, ncha pana ya ulimi inakaa kwenye meno ya chini, nyuma ya ulimi imeinama juu, groove huundwa. kando ya sehemu ya kati ya ulimi, mkondo wa hewa unapita kando ya groove ya ulimi kati ya meno, sauti inafanya kazi.

Lugha ni pana - chini,
Ncha iko karibu na meno ya chini!
Na kwa upepo unaovuma
Tutasema kwa sauti Zzzz...
Inasikika kwa sauti kubwa,
Inasikika kwa maneno!

Sauti [Z] - konsonanti, ngumu, sonorous. Inaonyeshwa na ishara:

Sauti [Зь] - konsonanti, laini, sonorous. Imeonyeshwa na:

4. Maendeleo ufahamu wa fonimu.

Watoto wa nyota wanatualika kutembelea. Tutaendaje kwenye safari yetu ya nyota? (Kwenye meli ya nyota)
Kwa nini inaitwa hivyo? (Majibu ya watoto)
Amua mahali pa sauti "Z" katika neno nyota? (Sauti ya "Z" katika neno nyota iko mwanzoni na katikati ya neno). Mtaalamu wa hotuba anaonyesha picha ya nyota.

Mtaalamu wa hotuba anasoma shairi:

Tulifanya nyota.
Waliamua kufungua njia kwa nyota.
Nyota, nyota,
Hebu tuondoke.

5. Matamshi ya sauti "З", "Зь" katika silabi. Maendeleo ya prosody.

Mtaalamu wa hotuba. Tunawasiliana na wenyeji wa Nyota. Utatamka silabi na kiimbo tofauti, wakati huo huo, lazima ukumbuke silabi kwa mpangilio na usizipange upya. Vinginevyo, uhusiano na nyota utaingiliwa.

ZA-zo-zu - sema kwa kuhojiwa;
Zya-ze-ze-zyu - sema kwa uthibitisho"
Clink-clink-clink- sema ajabu;
Sauti-wito-itasema kwa furaha.

6. Matamshi ya sauti katika maneno.

Mtaalamu wa hotuba. Watoto wa nyota wanatuomba kuchukua pamoja nasi vitu ambavyo majina yao yana sauti "З, Зь". Jamani, tuchukue nini? (Watoto hutaja vitu na kuamua mahali pa sauti katika neno).

Mtaalamu wa hotuba. Nadhani ni kitu gani nitachukua Jina lake lina sauti mbili za "A", sauti ya kwanza "B". Tatu "Z". Hii ni...(vase). Na pia nataka kuchukua "zdi-gvo" pamoja nami. Hii ni nini? (Misumari).

Mtaalamu wa hotuba anaonyesha picha ya ngome.
Mtaalamu wa hotuba. Je, tunaweza kuchukua ngome pamoja nasi? Watoto wanaeleza kuwa hapana. Kwa sababu ngome ni jengo, haitaingia kwenye spaceship.

Mtaalamu wa hotuba. Sema neno ili sauti ya "O" iwe na mkazo. (Ngome) Maneno haya yanafananaje? Watoto wanaelezea, na mtaalamu wa hotuba anaonyesha picha za vitu hivi.

Mtaalamu wa hotuba. Unaweza pia kuchukua wanyama wako pamoja nawe. (Huweka picha za wanyama, na watoto huchagua wale ambao majina yao yana sauti "З, Зь")

Mtaalamu wa hotuba. Naweza kuchukua nani? (Bunny, mbuzi, bison, bison, zebra, tumbili, nyoka). Tambua ni sauti gani "З, Зь" iko katika neno na nafasi yake katika neno? Watoto wanaweza kuchukua wadudu, wanyama wa baharini na ndege (panzi, kerengende, jellyfish, chaffinch, nuthatch, kingfisher, robin).

Mtaalamu wa hotuba. Iweke sehemu ya juu ya nyota yetu ni maneno yenye sauti "З", na chini - maneno yenye sauti "Зь".

Mtaalamu wa hotuba. Jamani, hebu tuchukue Stars kwa ajili ya kutibu watoto ... (marshmallows, zabibu, jordgubbar). Kwa maneno haya ulisikia ... (sauti "z"). Uyoga labda haukua kwenye Zvezda, basi hebu tuchukue uyoga, lakini ni moja tu ambayo jina lake lina sauti "z" (Boletus). Hiyo ni kweli, kwa nini inaitwa hivyo? (Wanakua chini ya miti ya birch).

Mtaalamu wa hotuba. Tulichukua kila kitu pamoja nawe. Je, vitu hivi vyote vinaweza kuitwa nini? (mizigo). Tutafanya nini na mizigo yetu? (tutaipakia). Sehemu ambayo shehena italala inaitwa….(mizigo).

7. Makubaliano ya nomino na vitenzi.

Mtaalamu wa hotuba. Katika sehemu ya mizigo kuna….(kufuli, latch, latch, boti iliyokufa).
Tutafanya nini na ngome?..(funga)
Latch - wacha tufunge
Hebu tufunge valve.

8. Muziki unachezwa.

Mtaalamu wa hotuba. Tunakwenda kwa ndege. Tazama, hii hapa Nyota.
Watoto wanasema maneno:

Tumefika Nyota ya mbali!
Chombo chetu cha anga kinashuka.
Tunasalimiwa na watoto wa Stars!

Mtaalamu wa matibabu anaonyesha picha za Watoto wa Nyota.

9. Mazoezi ya kimwili.

Tulikuwa tukiruka juu.
Tulikuwa tukiruka chini.
Tulikuwa tukiruka mbali.
Tulikuwa tukiruka karibu.
Tulifika kwenye Nyota.
Vema jamani.

Usomaji unaambatana na harakati za mikono.

10. Uchambuzi wa silabi-sauti na usanisi wa maneno.

Mtaalamu wa hotuba. Tutakuonyesha vitu vilivyoletwa kutoka ardhini. Mtafute. Jina la kitu lina silabi moja, sauti ya kwanza ni "z", sauti ya pili ni "o". Hii ni nini? (Mwavuli). Badilisha neno liwe na silabi mbili (Mwavuli). Taja mnyama ambaye jina lake lina silabi moja (nyati). Taja mnyama ambaye jina lake lina silabi nne na silabi ya mwisho"na" (Tumbili).

Mtaalamu wa hotuba. Jamani, tuwatambulishe watoto wetu nyota kwa uchanganuzi mzuri wa maneno. Vunja neno "vase" kwa sauti na ueleze kila sauti (Kufanya kazi na mifumo ya sauti).

11. Kuanzisha herufi "Z"

Mtaalamu wa hotuba. Nadhani ni neno gani limefichwa katika silabi mbili zilizochanganywa - "zon" - "bi" (nyati). Taja silabi ya pili - Zon. Guys, jina la mvulana mmoja wa nyota ni Zon, na unaweza kukisia jina la msichana mwenyewe ikiwa unachanganya sauti - a, z, a (Aza). Wacha tuweke majina ya marafiki wetu nyota kutoka kwa herufi. Na katika daftari tutaandika sentensi:

Aza ana mwavuli. Zon ina bison.

12. Muhtasari wa somo.

Mtaalamu wa hotuba. Safari yetu inaelekea ukingoni. Guys, tulileta kitu kitamu na sisi (Marshmallows, zabibu). Wacha tuwatendee watoto wetu wa nyota na tujaribu wenyewe.

Sasa panda chombo chetu cha angani na tunaelekea nyumbani kwa Dunia.

Zhgutova Irina Vladimirovna,
mtaalamu wa hotuba ya mwalimu.
Bajeti ya Manispaa
taasisi ya elimu ya shule ya mapema
shule ya chekechea Nambari 1 ya aina ya fidia
Kurganinsk

Kijiji cha shule ya sekondari ya GBOU. Kibali ugawaji wa miundo"Chekechea" Rosinka

Muhtasari

shughuli za kielimu moja kwa moja

juu ya ukuzaji wa kipengele cha fonetiki-fonemiki cha hotuba

"Uundaji wa maoni juu ya sauti "З" - "Зь".

(kikundi cha juu cha mwelekeo wa fidia).

Imeandaliwa na kutekelezwa

mwalimu hotuba mtaalamu

kitengo cha juu zaidi cha kufuzu

Sirotkina Snezhana Valerievna

kijiji Roshchinsky

Maelezo ya maelezo

Eneo la elimu "Utambuzi"


  1. Ujumla wa maarifa juu ya sauti na herufi za lugha ya Kirusi.

  2. Kuunganisha maarifa juu ya miunganisho ya herufi ya sauti.

  3. Upanuzi wa kamusi ya somo, kamusi ya vipengele.

  4. Maendeleo usikivu wa kifonemiki, tahadhari.

  5. Kuimarisha ujuzi kisarufi muundo sahihi usemi wa hotuba.

  6. Ukuzaji wa hotuba thabiti ya monologue.
Sehemu ya elimu "Mawasiliano".

Malengo: ustadi kwa njia za kujenga na njia za mwingiliano na watu wengine kupitia kutatua kazi zifuatazo:


  1. Kukuza uwezo wa kuwasiliana kwa uhuru na watu wazima na wenzao.

  2. Ukuzaji wa uwezo wa kufanya mazungumzo na mtaalamu wa hotuba na wenzi aina mbalimbali na aina za shughuli.

  3. Maendeleo ya vipengele vyote hotuba ya mdomo, umilisi wa vitendo wa kanuni za usemi.
Sehemu ya elimu "Elimu ya Kimwili".

Malengo: kuendeleza maslahi ya watoto na mtazamo wa thamani kwa madarasa ya ukuaji wa mwili:


  1. Kuunganisha uwezo wa kufanya mazoezi kwa mdundo, kwa kasi maalum.

  2. Ujumuishaji wa ujuzi wa utekelezaji gymnastics ya kidole, gymnastics kwa macho, elimu ya kimwili.

  3. Ukuzaji wa pumzi ndefu, laini, ujumuishaji wa matamshi ya sauti za vokali.
Vifaa na nyenzo kutumika katika somo: mipango ya mtu binafsi kwa sauti-barua na uchambuzi wa silabi. Picha za mtu binafsi na wanyama, vioo, mwongozo wa Su-Jok; ubao mweupe unaoingiliana, projekta, mwongozo wa "Majumba ya Sauti", mchezo wa "Zoo".

Fomu za shirika la NOD : michezo ya sarufi juu ubao mweupe unaoingiliana; kazi ya mtu binafsi Na takrima; kazi katika hali hali yenye matatizo; mazungumzo ya jumla.

Maombi teknolojia za ubunifu- matumizi ya ICT yalifanya iwezekane kuvutia na kuvutia umakini wa watoto. Watoto walidumisha motisha na shauku katika somo lote. Aina za shughuli zilibadilika polepole. Watoto wenyewe walikuwa washiriki katika wakati wa kucheza na wasaidizi wa kazi wakati wa somo. Hii ilifanya iwezekane kudumisha hali nzuri ya kihemko kwa watoto. Somo lilikuwa na hatua, kwa kila moja ambayo maagizo ya wazi yalitolewa.

MAENDELEO YA DARASA:


  1. Org. Muda mfupi.
Kwa kuambatana na muziki, watoto huingia kwenye ukumbi, husimama kwenye duara na kusalimiana na wageni.

Psychogymnastics hufanywa: kupumzika, mhemko wa somo.

"Siku zote tunazungumza kwa uzuri, kwa uwazi na polepole.

Tunahakikisha kwamba tunarudia yale tuliyofundisha darasani.”


  1. Uundaji wa maoni juu ya sauti na herufi.

- Jamani, watoto wote wanapenda kucheza. Na wewe? Leo tutacheza sana Michezo ya kuvutia. Unapenda hadithi za hadithi? Nani anakumbuka hadithi ya hadithi ardhi ya kichawi sauti, ambayo kuna majumba mengi tofauti ya sauti ya kichawi?
Watoto huja kwenye ubao na majumba ya kunyongwa na kuzungumza juu yao.
- Hii ni ngome nyekundu. Sauti za vokali huishi ndani yake. Wanaweza kuimba na wameonyeshwa kwa rangi nyekundu.

- Hii ni ngome ya bluu. Sauti za konsonanti ngumu huishi ndani yake na zinaonyeshwa kwa bluu.

- Hii ni ngome ya kijani. Sauti za konsonanti laini huishi ndani yake na zinaonyeshwa kwa kijani kibichi.

- Hiyo ni kweli, umefanya vizuri. Je, tunaweza kuona sauti?

-Hapana. Tunasikia na kutamka sauti.


  1. Ukuzaji wa nguvu ya sauti na ulaini wa kuvuta pumzi kwa muda mrefu.
- Hebu tukumbuke jinsi tunavyoweza kuimba sauti za vokali.

Watoto, pamoja na mtaalamu wa hotuba, huimba sauti za vokali (kukisia sauti kutoka kwa matamshi ya mtaalamu wa hotuba), kubadilisha nguvu ya sauti na muda wa kuvuta pumzi na kuandamana na kuimba na harakati.

AAAAAAA... (mikono inainuka polepole juu ya kichwa chako)

A! (mikono iliyopigwa, squats)

4. Kujichubua kibayolojia pointi kazi. Gymnastics ya vidole.

Watoto, wakiwa wamekaa kwenye carpet kwenye duara, hufanya mazoezi ya kujichubua na mazoezi ya viungo na Su-Jok.

"Tunasugua mikono yetu na kuipasha moto.

Na tunaosha uso wetu na joto.

Rake huondoa mawazo yote mabaya.

Sisi haraka kusugua masikio juu na chini.

Tunawapiga mbele na kuwavuta chini kwa lobes.

Sasa hebu tupige mashavu kwa vidole vyetu.

Tunasugua mashavu yetu ili kujivuna.

Tunasugua midomo yetu ili kuwafanya watabasamu.

Vuta kidevu chako chini na ukiinamishe.

Na kisha tunakimbia shingoni kwa mikono yetu."

"Nina rafiki mmoja, na jina lake ni Su-Jok.

Nitaipunguza haraka, vidole vyangu vitakuwa na nguvu.

Vidole vyako vitakuwa na nguvu na kichwa chako kitakuwa nadhifu!
5. Maendeleo ya ujuzi wa magari ya vifaa vya kueleza. Kufanya mazoezi ya mazoezi ya kuelezea na vioo. Mtaalamu wa hotuba anasoma maandishi na anaonyesha harakati. ameketi nyuma meza ya pande zote, watoto hufanya harakati kulingana na maandishi:

Wajukuu wanene walikuja kutembelea

pamoja nao ni nyembamba - ngozi na mifupa tu.

Babu na babu walitabasamu kila mtu

wakanyoosha mkono kumbusu kila mtu.

Asubuhi midomo yangu iliamka na tabasamu,

tulipiga mswaki meno yetu ya juu,

kulia na kushoto, ndani na nje,

Sisi pia ni marafiki na meno ya chini.

Tutasisitiza midomo yetu pamoja na suuza vinywa vyetu.

Na tunapumua samovar kadri tuwezavyo.

Tutaweka sahani na kutupa pancakes.

Tunapiga pancake, sio kwenye mashavu, sio kupita.

Tunatafuna pancake, kuifunga na kuuma.

Tutaweka vikombe chini ili waweze kumwaga chai.

Hebu tupige pua, tumepoza chai.

Babu alifanya bembea kwa wajukuu zake,

Sote tuliweza kuwabembeleza.

Baada ya bembea tulicheza kujificha na kutafuta:

kujificha katika Attic na basement.

Babu hupanda farasi wake kwa ustadi.

Viatu vya farasi vilivyo na sauti hukwama kwenye udongo.

Hapa farasi hupunguza hatua kidogo

Na kwenye ukingo wa msitu tunaona uyoga.
6. Kuanzisha sauti "Z-Z".

Inafanya kazi kwenye ubao mweupe unaoingiliana. Watoto wanaangalia picha ya msitu.

Kisha mtaalamu wa hotuba huwaweka watoto katika hali ya shida - ili kujua ni sauti gani mpya zitajifunza darasani.

Watoto wenye macho imefungwa, wamesimama kwenye semicircle na migongo yao kwa ubao mweupe unaoingiliana, wakisikiliza sauti ya mbu mkubwa katika msitu na mbu mdogo. Wanadhani kwamba sauti mpya katika somo zitakuwa sauti "З" na "Зь". Toa maelezo ya sauti hizi.

Sauti "Z" ni konsonanti ngumu, iliyotamkwa.

Sauti "Z" ni konsonanti laini, sonorous.

7. Kuamua uwepo wa sauti katika neno .

Kulingana na picha kwenye skrini ya ubao. Mchezo "Nne ni isiyo ya kawaida".

- Guys, angalia kwa uangalifu picha na uamue ni nani kati yao ambaye hana sauti "З" na "Зь" kwa jina.

1. Mwavuli, ndege, mbuzi, matikiti maji.

2. Kikapu, zebra, machungwa, strawberry.

3. Majira ya baridi, twiga, uzio, meno.

Watoto huamua na wao wenyewe kuangalia usahihi wa kazi iliyokamilishwa.

8. Utofautishaji wa sauti kwa ugumu na ulaini katika maneno.

Mchezo "Zoo".

Kuna ngome tupu za wanyama kwenye easel.

- Guys, angalia, hii ni nini?

-Zoo.

- Inaonekana kwangu kuwa haipendezi sana na inasikitisha. Kwanini unafikiri?

- Vizimba vya wanyama ni tupu.

-Je, unataka zoo hii kuwa ya kufurahisha na ya kuvutia kwa watoto na watu wazima?

- Angalia ni begi la ajabu gani ninalo. Ina picha tofauti na wanyama.

Watoto huchagua picha zao wenyewe.

- Tafadhali kumbuka kuwa seli zote ni tofauti katika rangi - baadhi ni ya kijani, baadhi ni bluu. Kwanini unafikiri?

Majibu ya watoto.

Baada ya kuamua ugumu na upole wa sauti katika majina ya wanyama, watoto huwahamisha kwenye ngome zinazofaa.

9. Elimu ya kimwili. "Wimbo wa kijani"

"Katika msitu wa kijani kibichi, kijani kibichi.

Ninabeba jani la kijani kama bendera.

Koni ya kijani chini ya mti ni kimya.

Wimbo wa kijani unachezwa mahali fulani.

Panzi wa kijani kwenye nyasi za kijani kibichi

Inanichezea wimbo wa kijani!

10. Kuamua mahali pa sauti katika neno.

Watoto huketi kwenye meza. Kulingana na uwazi, pamoja na mtaalamu wa hotuba, huamua mahali pa sauti kwa maneno: bison, gazeti, ngome, baridi.

-Unahitaji kuamua ni wapi sauti iko katika neno - mwanzoni, katikati au mwisho, na uweke mchoro unaolingana. Usisahau kufafanua ni aina gani ya sauti kwa suala la ugumu na upole.
11.Kuamua idadi ya silabi katika maneno.

- Guys, weka nyumba za silabi mbele yako. Nani anakumbuka majina ya wanyama tuliowaweka kwenye vizimba kwenye bustani ya wanyama?

Watoto wanakumbuka majina, wagawanye maneno katika silabi kwa kutumia njia ya kupiga makofi na kuinua nyumba inayolingana.

12. Kutambulisha barua.

Mtaalamu wa hotuba anaonyesha barua "Z" kwa watoto na anawauliza wafikirie jinsi barua hii inavyoonekana.

Majibu ya watoto.

Uchunguzi wa picha mbalimbali za stylized za herufi kwenye skrini ya ubao.

Kila mtoto anaandika barua kwa kidole chake kwenye ubao unaoingiliana (unaoambatana na muziki).

13. Muhtasari wa somo.

Je, mmependa michezo tuliyocheza leo? Je, ni mchezo gani uliupenda zaidi? Ni sauti gani ulikuwa unazifahamu?

Ninyi nyote mlifanya vyema, mlikuwa na bidii na makini leo.

Fasihi:
1. Filicheva T. B., Soboleva A. R. Ukuzaji wa hotuba ya mtoto wa shule ya mapema. - Ekaterinburg: Nyumba ya Uchapishaji ya Argo, 1996.

2. Gomzyak O.S. Tunazungumza kwa usahihi katika umri wa miaka 5-6 2009

3. Krupenchuk O.I., Vorobyova T.A. "Tunasahihisha matamshi." 2010

4. Akimenko V. M. Teknolojia mpya za tiba ya usemi: msaada wa kufundishia. - Rostov n/d: Phoenix, 2009.

5. Ammosova N. S. Self-massage ya mikono wakati wa kuandaa watoto na matatizo ya hotuba shuleni: Mtaalamu wa Kuzungumza, Na. 6, 2004.

6. Ivchatova L. A. Tiba ya Su-jok katika kazi ya urekebishaji na ya ufundishaji na watoto // Mtaalamu wa hotuba - 2010. No. 1. 7. Krupenchuk O. I. Masomo ya mtaalamu wa hotuba: Michezo ya vidole / Krupenchuk O. I. - Litera, 2008

8. Svetlova I. Kuendeleza ujuzi mzuri wa magari. - M., 2002.

9. Tsvintarny V.V. Tunacheza na vidole na kukuza hotuba. - St. Petersburg. Nyumba ya uchapishaji "Lan", 2002.

Irina Artamonova

Mtu binafsi kikao cha tiba ya hotuba kwenye otomatiki ya sauti

Somo: Sauti [Z]

Lengo: otomatiki sauti [З] katika silabi, maneno na sentensi.

Malengo ya elimu:uundaji wa dhana ya utaratibu wa elimu sauti[Z] na sifa zake za akustisk; uimarishaji matamshi sahihi sauti[Z] ndani nyenzo za hotuba (silabi, maneno, sentensi).

Kazi za kurekebisha: maendeleo na uboreshaji wa ujuzi wa magari ya kutamka; maendeleo ya lexical muundo wa kisarufi hotuba; maendeleo michakato ya kiakili- umakini, kumbukumbu, kufikiria.

Kazi za elimu: kuendeleza uwezo wa kusikiliza mwalimu, kuongeza kujithamini kwa mtoto, kuboresha ustawi wake wa kihisia.

Vifaa: kioo, gymnastics ya kuelezea katika picha, picha - ishara sauti [Z], muundo wa kutamka sauti [Z], mchoro-tabia sauti [Z], Bunny wa kuchezea, kuhesabu vijiti, picha zinazofanana kwenye icons, nyota na cubes (watermelons, mbuzi, rose, vase, mwavuli, hare, lori, mahindi, birch, nyota, nyimbo za mnemonic za kutengeneza sentensi.

Maendeleo ya somo

1. Wakati wa shirika.

Mtaalamu wa hotuba: Nataka kuanza yetu somo na matakwa.

Daima sema kwa uzuri

Kwa ujasiri na kwa burudani

Sema wazi, wazi

Na, bila shaka, kuchukua muda wako!

2. Utangulizi wa mada.

Mtaalamu wa hotuba:

Mbu akalia kwa nguvu.

Kupigia ni kutoboa na nyembamba.

Nitakumbuka sauti, sitasahau.

Kama mbu, nitapiga.

Z-Z-Z-Z-Z-Z-Z-Z-Z-Z.

Mtaalamu wa hotuba: Ambayo sauti unayoisikia mbu hupiga lini? (sauti [З]) .

3. Ukuzaji wa ufahamu wa fonimu. mchezo "Chukua mbu".

Mtoto anapiga makofi anaposikia sauti [З].

Sauti: M, Z, R, L, Z, B, D, Z, N, P, Z.

Silabi: MO, ZU, RY, LA, ZA, BU, YES, ZO.

Maneno: Upinde, MBUZI, KANSA, PAKA, ROSE, DIRISHA, FRAME, MWAMUZI.

4. Gymnastics ya kutamka.

Mtaalamu wa hotuba: Je! unataka kujifunza jinsi ya kupiga simu kwa sauti kubwa kama Komarik? (Ndiyo). Kisha unahitaji kufanya gymnastics kwa ulimi.

Mazoezi "Uzio", "Dirisha", "Spatula", "Pussy Lapping milk", "Hebu tupige mswaki meno yetu", "Swing", "Pussy ana hasira", "Wacha tuweke mpira golini".

5. Matamshi yametengwa sauti [Z]. Zoezi "Mbu analia".

Mtoto anaendesha kidole chake kando ya ond, katikati ambayo mbu huonyeshwa, na kusema kwa muda mrefu. sauti [З].

6. Ufafanuzi wa matamshi sauti[Z] kwa kutumia muundo wa matamshi sauti.

7. Automation sauti [З] katika silabi.

Mtaalamu wa hotuba: Bunny alikuja mbio kututembelea. Ana huzuni sana. Mbweha akamfukuza nje ya kibanda. Hebu tumsaidie Bunny na kumjengea nyumba mpya. Kwanza unahitaji kujenga uzio.

Mtoto huweka vijiti vya kuhesabu rangi nyingi kulingana na muundo na anasema silabi: za-zy-zo-zu, za-zy-zo-zu, za-zy-zo-zu, za-zy-zo-zu.

8. Automation sauti [З] kwa maneno.

1). Mtaalamu wa hotuba: Tunahitaji kujenga nyumba yenye nguvu kwa Bunny kutoka kwa cubes. Chagua cubes zilizo na picha ambazo majina yake yanajumuisha sauti [З].

Mtoto hujenga nyumba kutoka kwa cubes na kutaja picha sauti [З].

2). Mtaalamu wa hotuba: Sungura anataka kutuonyesha mkusanyiko wa beji anazokusanya. Aikoni za picha. Wataje.

Mtoto huchukua icons nje ya sanduku na kutaja picha.

Mtaalamu wa hotuba: Hebu tuhesabu beji.

Mtoto: Ikoni moja, ikoni mbili, ikoni tatu, ikoni nne, ikoni tano, n.k.

Mtaalamu wa hotuba: Sasa taja mnyama kipenzi, mti, ua, gari, sahani.

3). Mtaalamu wa hotuba: Hebu tumsaidie Bunny kupamba nyumba yake mpya. Wacha tuwape nyota hizi na picha. Atazungumza Hivyo: Nyota hii yenye matikiti maji, nyota hii yenye mwavuli, nk.

Mtoto huweka nyota na picha kwenye meza na kuzitaja.

9. Automation sauti[Z] katika sentensi kwa kutumia nyimbo za kumbukumbu.

Mtaalamu wa hotuba: Sasa niambie kuhusu Bunny na nyumba yake. Njia hizi za picha zitakusaidia.

Mtoto: Sungura ana nyumba mpya. Kuna uzio kuzunguka nyumba. Kuna mti wa birch nyuma ya uzio. Kuna bustani ya mboga karibu na uzio. Kuna tikiti maji na mahindi kwenye bustani. Bunny anapenda watermelons.

10. Muhtasari madarasa.

Nyenzo za kuona kwa kazi.

Victoria Spiridonova
Muhtasari wa somo la maandalizi ya kufundisha kikundi cha maandalizi ya kusoma na kuandika “Sauti [З], [Зь]. Barua Z"

Muhtasari wa somo katika maandalizi ya kujifunza kusoma na kuandika, kikundi cha maandalizi, mada "Sauti Z, Z. Barua Z."

Imeandaliwa na kukusanywa:

Spiridonova V. L. mtaalamu wa hotuba ya mwalimu

MBDOU "Chekechea ya Kamennogorsk"

Lengo:

uimarishaji wa sauti З, Зь. Utangulizi wa herufi Z.

Kazi:

urekebishaji na elimu:

Jifunze kuainisha 3, 3 katika kipengele cha kulinganisha;

Kuendeleza ujuzi wa mwelekeo wa anga;

urekebishaji na elimu:

Wafundishe watoto kutofautisha sauti katika silabi na maneno;

Kufafanua na kupanua msamiati;

Jifunze kusawazisha hotuba na harakati;

urekebishaji na elimu:

Kukuza uwezo wa kujidhibiti wa usemi kwa watoto kwa njia ya mdomo, mtetemo-mguso na udhibiti wa akustisk.

Vifaa: projekta, skrini, daftari za mraba, penseli, nakala.

Maendeleo ya somo

1. Wakati wa shirika

Slaidi ya 2. Mwalimu: viumbe wa baharini wanatualika kucheza kujificha na kutafuta. Unakubali? Kisha taja wenyeji wa baharini, wakumbuke, na sasa funga macho yako. (picha moja inatoweka kwenye skrini) Fungua. Je! ni nani anayekosa? (tunacheza mara 4). Lo, angalia, wanyama wote wa baharini wametoweka. Unakumbuka nani alisimama nyuma ya nani? Kisha waite kwa utaratibu.

Watoto: taja viumbe vya baharini kwa mpangilio ambao walionekana kwenye skrini.

2. Tangazo la mada.

Slaidi ya 3. Mwalimu: Ukikisia kitendawili, utajua ni nani atakayekuja kututembelea leo.

Je, yote haya yanamaanisha nini?

Binti, lakini si kulia;

Weka kitandani -

Watalala

Siku, na mbili, na hata tano.

Wanasesere walikuja kututembelea. Majina yao ni Zoya na Zina. Je, umekisia ni sauti gani tutakumbuka leo? (Sauti Z, Z)

Ninashauri kutoa pinde kwa dolls zetu. Lakini sijui ni nani. Nisaidie kubainisha sauti za kwanza katika majina ya wanasesere.

3. Picha ya sauti ya sauti ya sauti.

Kutamka sauti 3, З katika kwaya na kibinafsi.

Tabia za kulinganisha za utamkaji wa sauti.

Sauti 3 - midomo katika tabasamu; ncha ya ulimi iko kwenye meno ya chini; kingo za nyuma za ulimi zimesisitizwa kwa nguvu dhidi ya molars ya juu; Mtiririko wa hewa ni baridi na unapita katikati ya ulimi.

Sauti 3 - konsonanti, ngumu, sonorous. Kwa hiyo tunampa Zoya upinde wa bluu na njano.

Sauti Z - midomo katika tabasamu; nyuma ya ulimi ni arched.

Sauti Z ni konsonanti, laini na ya sauti. Kwa hiyo tunampa Zina upinde wa kijani na njano.

4. Maendeleo ya kusikia fonimu.

Slaidi ya 4. Mchezo "Msaidie wanasesere kupata marafiki."

Mwalimu: Je! unajua kwamba tunapoenda kulala vitu vyote vya kuchezea huwa hai? Wacha tufikirie kuwa usiku umefika, tumelala, na katika kikundi chetu vitu vya kuchezea vimeishi. Nashangaa wageni wetu watacheza na nani?

Watoto huita toy, kuamua eneo la sauti 3, Z kwa neno na kusema ni nani atakayecheza nayo, Zoya au Zina.

Slaidi ya 5.

Mwalimu: Kumbuka ni vitu gani vya kuchezea vilivyoishi kwenye chumba na kucheza na wanasesere wetu. Angalia ikiwa kuna zingine za ziada kati yao?

Watoto hutaja picha za ziada na kusema ni zipi ambazo hazipo.

Slaidi ya 6. Mazoezi ya mwili "Dolls"

Doll huinua mikono yake

Juu na chini, juu na chini! (inua na kupunguza mikono yako juu)

Na kisha anacheza

Zunguka, zunguka! (geuka mwenyewe)

Baada ya ngoma kwa wavulana wote

Inama, inama! (kuinama mbele)

Slaidi ya 7. 5. Uunganisho wa sauti na barua.

Mwalimu: Watoto, angalia na ukumbuke ni herufi gani inayowakilisha sauti Z na Z.

Barua hii inaonekana kama B.

Kichwa, tumbo pia.

Upande wa kushoto tu bila mstari

Unachora herufi Z.

Mwalimu: Je, barua hii inaonekanaje?

Watoto hutaja vitu ambavyo herufi hii inafanana.

Watoto huchapisha barua katika kitabu cha nakala.

Slaidi ya 8. 6. Kusoma silabi.

Mwalimu: Ninapendekeza kuonyesha wanasesere wetu jinsi tunavyoweza kusoma silabi.

Watoto husoma silabi.

7. Utofautishaji wa sauti katika silabi, maneno, sentensi na matini.

Slaidi ya 9. Mchezo "Sema kinyume".

Mwalimu: Wanasesere wetu waliamua kutembea. Hapa wanatembea njiani na kuzungumza.

Zina - Zi-zi-zi, na Zoya kwa kujibu - zy-zy-zy. Zina ze-ze-ze, na Zoya katika jibu - ze-ze-ze. Zina zya-zya-zya, na Zoya kwa kujibu - kwa-kwa-kwa. Zina zyu-zyu-zyu, na Zoya katika jibu - zu-zu-zu. (Mwalimu anazungumza kwa Zina, na watoto wanazungumza kwa Zina. Kisha unaweza kubadilishana makundi).

Mwalimu: Wakati wanasesere wetu walipokuwa wakitembea, walipoteza vitu vyao. Niambie ni nani aliyepoteza kikapu na ni nani aliyepoteza mwavuli.

Watoto hutaja kitu ambacho Zina alipoteza na kueleza kwa nini wanafikiri hivyo. Kisha wanataja kitu ambacho Zoya alipoteza na kueleza kwa nini wanafikiri hivyo.

Slaidi ya 10. Mwalimu: Kabla ya kuanza kukamilisha kazi katika daftari zako, napendekeza unyooshe vidole vyako.

Mchezo wa vidole"Midoli".

Tuna vinyago: (Anapiga makofi).

Ngumi za plastiki, (Hutikisa ngumi).

Dubu laini la manyoya, (Clench na uondoe vidole vyako).

Mpira wa mpira wa rangi (Tengeneza mpira kutoka kwa vidole vyako).

Mchemraba wa mbao (Tengeneza mraba kutoka kwa vidole)

Askari wa bati, (Mitende "hutazama" kila mmoja).

Mpira wa inflatable nyepesi (weka mikono yako kwenye duara mbele yako).

Ninapenda kucheza na wewe. (Pigeni makofi.)

Slaidi ya 11. Mwalimu: Mwanasesere wetu Zina anauliza kuandika jina lake. Je, tunaweza kushughulikia ombi hili?

Watoto hutumbuiza uchambuzi wa sauti-barua Maneno ya Zin kwenye karatasi iliyotiwa alama. Wanagawanya neno hili katika silabi na kuweka mkazo juu yake.

Slaidi ya 12. Mwalimu: Na Zoya alituuliza tumsaidie kuandika jina la toy yake favorite - mbuzi. Je, tumsaidie Zoe?

Watoto hufanya uchambuzi wa herufi-sauti ya neno mbuzi kwenye kipande cha karatasi kwenye ngome. Wanagawanya neno hili katika silabi na kuweka mkazo juu yake.

Mgawanyiko kwa maneno.

Muhtasari wa somo na tathmini ya shughuli za watoto.

Mwalimu: Eleza sauti 3, Зь. Je, ni tofauti gani kutoka kwa kila mmoja?

Machapisho juu ya mada:

Muhtasari wa somo la kusoma na kuandika “Herufi M. Sauti [m] - [m’]” Shule ya chekechea ya MDOU aina ya pamoja No. 24 "Fairy Tale" Tambov Muhtasari wa somo la kufundisha kusoma na kuandika katika kikundi cha maandalizi Mada:.

Muhtasari wa somo la kusoma na kuandika “Sauti [z]-[z’], [s]-[s’]. Herufi z-s. Kusoma" (kikundi cha maandalizi ya shule) Mandhari “Sauti Z-Z, S-S. Barua Z-S. Kusoma silabi, maneno." Malengo: 1. Kukuza maendeleo uchambuzi wa sauti-barua. 2. Kukuza maendeleo.

Muhtasari wa somo la kusoma na kuandika katika kikundi cha matayarisho “Sauti [c], . Barua C"“Sauti [s], [s’]. Herufi "C" Maudhui ya programu: Tambulisha sauti mpya [s], [s'] na herufi "C". Endelea kufundisha watoto fonetiki.

Muhtasari wa somo la kusoma na kuandika katika kikundi cha maandalizi ya tiba ya hotuba "Sauti [B], [B']. Barua B" Malengo: 1. Bainisha utamkaji wa sauti B, B’. 2. Eleza sauti B, B’. 3. Jifunze kutofautisha sauti B, B’ kwa sikio na utafute.

Muhtasari wa somo la kusoma na kuandika “Sauti [l], [l’]. Herufi L. Vihusishi" Malengo ya somo: kuanzisha watoto kwa barua L; kukuza ujuzi wa kusoma kwa uangalifu; kukuza maendeleo ya hotuba thabiti; jifunze sheria.

E.V. Danilevskaya, mtaalamu wa hotuba

Barnaul

Sauti [З], [Зь]. Barua Z.

Moja kwa moja shughuli za elimu katika kikundi cha maandalizi

Kazi:

Kielimu:

  • ujumuishaji wa maarifa juu ya sauti Z-Z, kufahamiana na herufi Z;
  • unganisha maarifa ya watoto juu ya ugumu na upole wa sauti;
  • kuboresha ustadi wa kutenganisha sauti Z-Z kutoka kwa muundo wa neno;
  • jifunze kutengeneza sentensi kwa kutumia picha mbili;
  • kuboresha ujuzi wa kusoma silabi funge na wazi;

kuendeleza:

  • kukuza ufahamu wa fonimu;
  • kukuza ustadi wa kusoma silabi funge na wazi;
  • kukuza mawazo, ujuzi mzuri wa gari, uwezo wa kuratibu hotuba na harakati;
  • fanya mazoezi ya watoto katika kuratibu nambari na nomino;

kielimu:

  • kuendeleza ujuzi wa ushirikiano, uhuru, mpango, wajibu.

Eneo la elimu:

Mawasiliano.

Nyenzo:

paneli zilizo na michoro zinazoweza kutolewa, ishara za sauti katika bluu na kijani, penseli za rangi ya bluu na kijani, picha na michoro ya maneno, vokali na barua Z; picha za kutengeneza sentensi kwenye mada "Pets".

Kazi ya awali:

maendeleo uchambuzi wa sauti na usanisi, zoezi la kubainisha nafasi ya sauti katika neno, ukuzaji wa kategoria za kileksika na kisarufi.

Maendeleo ya shughuli za elimu

I. Hatua ya shirika

Kila mtoto ana kadi kwenye meza na picha za kipenzi 1 hadi 5.

Mtaalamu wa hotuba. Jamani, tajeni wanyama walioonyeshwa mbele yenu na niambieni ni wanyama wangapi ambao kila mmoja wenu ana kadi nao.(Nina kadi na mbuzi watatu. Nina kadi na nguruwe wawili, nk.)Jinsi ya kuwaita wanyama hawa kwa neno moja?(Wanyama wa kipenzi.)

II. Sehemu kuu

1. Tangazo la mada.

Mtaalamu wa hotuba. Mla sauti aliiba sauti kutoka kwa majina ya wanyama wa nyumbani "ko..a", "ko..el"(picha zinaonyeshwa). Je, Mla Sauti aliiba sauti gani?(Sauti Z, Z).

Leo tutajaribu kurudisha sauti Z na Z, tutaendelea kufahamiana nao na kufahamiana na herufi Z.

2. Taswira ya sauti-akustikatiki ya sauti.

Mtaalamu wa hotuba. Mla sauti alituachia barua ambayo anakualika ukamilishe kazi za kurudisha sauti zilizoibiwa.

Kazi ya kwanza inasema kwamba unahitaji kuamua jinsi sauti Z na Z zinavyotamkwa na kuziainisha.

Kutamka sauti Z, Z. Uchunguzi wa kutamka na uunganisho wa udhibiti wa mdomo, akustisk na tactile-vibration. Tabia za utamkaji wa sauti З, Зь:

- midomo katika tabasamu;

- meno huletwa pamoja na kuunda kizuizi kwa mkondo wa hewa;

- ncha ya ulimi iko kwenye meno ya chini;

- katikati lugha inakwenda nguvu, mkondo wa hewa baridi;

Watoto hutofautisha sauti Z, Z:

Z - konsonanti, ngumu, iliyotamkwa; iliyoonyeshwa kwa bluu;

Зь - konsonanti, laini, sauti; iliyoonyeshwa kwa kijani.

Mtaalamu wa hotuba. Umetambuaje kuwa sauti Z, Z ni konsonanti?(Tunapoyatamka, mkondo wa hewa hukutana na kikwazo - meno na ulimi).

Umegunduaje kuwa sauti З, Зь zinatolewa?(Wakati wa kutamka sauti Z, Z, tunaweka mikono yetu shingoni - inatetemeka.)

Nini kawaida? (Sauti Z na Z ni konsonanti na zilizotamkwa.)

Je, sauti hizi ni tofauti vipi?(Sauti Z ni ngumu, sauti Z ni laini.)

3. Utofautishaji wa sauti kwa ugumu na ulaini katika silabi.

Mtaalamu wa hotuba. Ili kurudisha sauti З, Зь kwa maneno, tunahitaji kuwa na uwezo wa kusikia na kutofautisha sauti hizi. Ingia ndani mkono wa kulia ishara ya sauti ya bluu, na kushoto - kijani. Nitatamka silabi zenye sauti З, Зь. Ukisikia sauti Z katika silabi, utainua ishara gani ya rangi?(Ishara ya rangi ya bluu, kwa sababu sauti Z ni konsonanti, ngumu.)Ikiwa unasikia sauti Z?(Ishara ni ya kijani kwa sababu sauti Зз ni konsonanti, laini.)

Silabi: AZ, UZ, AZ, MA, ZI, WE, VA, TO, UZ, ZY, ZYA, AV, TU, ZYU, ZO, ZA, ZE.

(watoto wanaonyesha ishara za sauti zinazofaa)

4.Uundaji wa uchambuzi wa sauti (kutenga sauti З, Зь kutoka kwa utungaji wa neno).

Mtaalamu wa hotuba. Kuna kazi moja zaidi kwako kutoka kwa Sound Eter. Kwenye meza zako kuna picha zilizo na muundo wa maneno chini. Unahitaji kuamua mahali pa sauti katika neno. (Ikiwa sauti iliyotolewa inasikika kwanza kabisa, basi unahitaji kujaza mraba wa kwanza; ikiwa sauti inasikika mwisho, basi jaza mraba wa mwisho; ikiwa sauti inasikika katikati ya neno, basi jaza neno. mraba wa kati.)

(Watoto hukamilisha kazi. Ukaguzi wa rika unafanywa.)

5.Maendeleo ya uwezo wa kuratibu hotuba na harakati. Dakika ya elimu ya mwili.

Mtaalamu wa hotuba huwapa watoto kupumzika baada ya kukamilisha kazi kadhaa.

Watoto hurudia maneno na kufanya harakati kwa mujibu wa maandishi.

Kwa-kwa-kwa - mbuzi anakimbia kwenye bustani.Wanaonyesha pembe zao na kukimbia mahali.

Zu-zu-zu - tuliona mbuzi kwenye bustani.Wanatazama pande zote kwa mbali.

Zy-zy-zy - mbuzi ina masharubu.Chora masharubu kwa kutumia mikono yako.

6. Kutunga sentensi kwa kutumia picha mbili.

Mtaalamu wa hotuba. Ni wakati wa kutengua kitendawili cha mwisho Mla sauti. Tutaunganisha picha nawe na kutengeneza sentensi. Hapa kuna pendekezo ambalo nilitoa kulingana na picha zangu(picha zinazoonyesha meadow na mbuzi zimeonyeshwa): Mbuzi wanakula malishoni kwenye mbuga.

(Watoto hutunga sentensi na kuzitoa sauti.)

Mtaalamu wa hotuba. Tumetegua mafumbo yote ya Mla Sauti. Sasa ataturudishia sauti Z na Z alizoiba!

7. Utangulizi wa herufi Z.

Mtaalamu wa hotuba anaweka herufi Z kwenye ubao, anaelezea kwa watoto kwamba sauti Z na Z zimeteuliwa na herufi Z, na anasoma shairi kuhusu herufi Z:

Angalia barua hii -

Yeye ni kama nambari tatu!

(Watoto hutazama ubao kwa makini, fuata herufi Z kwa kidole hewani.)

8.Kukuza stadi za kusoma.

Mtaalamu wa hotuba. Tunaweza kufanya nini na barua?(Tunaweza kusoma, kuandika.)Kwa kuwa sasa tumeifahamu herufi Z, tunaweza kusoma silabi zilizo na herufi hii mpya.(Watoto husoma silabi katika mnyororo: AZ, UZ, ZA, ZY, OZ, ZU.)

Sasa hebu tuingize barua Z katika maneno "ko..a", "ko..el" na uwasome.

III. Sehemu ya mwisho

1.Marudio ya barua zilizokamilishwa.

Mtaalamu wa hotuba anaalika kila mtoto kwenda kwenye ubao kwa zamu, kuchukua barua moja tayari inayojulikana, jina lake na kumpa jirani.

2. Majibu ya maswali ya jumla juu ya mada.

Uliendelea kufahamiana na sauti gani? Eleza sauti.

Ulikutana na barua gani?

Je, unakumbuka nini zaidi?

Ni kazi gani ilikuwa ngumu zaidi?