Shughuli ya ulimwengu ya nyota za anga kwa kundi la wazee. Muhtasari wa somo la GCD juu ya mada "Nafasi" katika kikundi cha wakubwa


Aprili 12, 2016 iliadhimisha kumbukumbu ya miaka 55 ya mtu wa kwanza kuruka angani. Kisha, Aprili 12, 1961, Yuri Gagarin alifungua umri wa nafasi na akashinda nafasi isiyojulikana hadi sasa. Tangu wakati huo, Siku ya Cosmonautics imeadhimishwa kila mwaka siku hii kwa heshima ya mtu wa kwanza kushinda nafasi ya nje.
Somo la kikundi cha wakubwa
Mada: "Nafasi"
Lengo:
1. Panua ujuzi kuhusu nafasi, mfumo wa jua, sayari ya Dunia
Endelea kuunganisha ujuzi kuhusu mwanaanga wa kwanza Yu. Gagarin.
2. Kutamka maneno magumu: lunar rover, cosmonaut, astronaut, anga, spacecraft na wengine.
3. Kukuza kumbukumbu, mawazo, umakini, upanuzi na uamilisho wa msamiati na nomino, vivumishi na vitenzi kwenye mada.
4. Sitawisha kupendezwa na anga, sayari yetu ya Dunia, kuipenda na kutamani kuilinda.
Nyenzo: vielelezo na picha ya Yu Gagarin, spaceships na vifaa, vituo vya interplanetary, nafasi (nyota, galaxies, comets), mfumo wa jua, na mbwa - cosmonauts Belka na Strelka, na kadhalika Kazi ya awali: kuangalia vielelezo, kusoma hadithi kuhusu nafasi , ensaiklopidia, didactic na michezo ya kuigiza "Cosmos".
Maendeleo ya somo.
1. Karne ya ishirini, ikiruka kuelekea kwenye galaksi,
Inaleta habari kuu kwetu sote:
Kuna mwanaanga - hiyo ni taaluma yake.
Tayari kuna msimamo kama huo ulimwenguni.
(B. Bozhilov)
Na yote yalianza wapi? (Hadithi ya mwalimu kuhusu anga.) Ulimwengu wa ajabu wa nyota na sayari umevutia usikivu wa watu tangu nyakati za kale. Kila mtu ameona anga ya nyota, idadi kubwa ya nyota, ambayo kwa mtazamo wa kwanza haiwezi kuhesabiwa. Kuna mengi angani - nebulae, nyota, sayari, galaksi (kuonyesha vielelezo). Nyota huonekana kama nukta ndogo zinazometa kwa sababu ziko mbali sana na dunia. Kwa kweli, nyota ni mipira mikubwa ya moto ya gesi. Hata katika nyakati za zamani, wakati wa kutazama anga ya usiku, watu waliona kwamba nyota zilipangwa kwa utaratibu fulani na zinaweza kuunganishwa katika makundi ya nyota, ambayo walitoa majina (onyesha mchoro). Kundinyota maarufu zaidi ni Ursa Meja, ambalo linaonekana kama kibuyu. Karibu na Ursa Major ni Ursa Minor. Mwishoni kabisa, Nyota ya Kaskazini inang'aa. Mstari wa nyota unaozunguka anga katika pete ni Milky Way. Galaxy ni mkusanyiko mkubwa wa nyota, zinakuja kwa maumbo tofauti. (onyesha vielelezo).
2. Utangulizi wa mfumo wa jua.
Unafikiri jua ni nini?
Je, ikoje?
Jua ndio nyota iliyo karibu nasi. Ikiwa tungekuwa kwenye nyota nyingine, tungeona Jua letu katika umbo la nyota ndogo. Kwa kweli, Jua ni mpira mkubwa wa moto ambao hutoa joto na mwanga. Hakuna maisha kwenye Jua, lakini inatupa maisha: watu, mimea, wanyama. Watu walianza kusoma Jua zaidi ya miaka elfu mbili iliyopita. Sio salama kutazama Jua kupitia darubini - unaweza kuwa kipofu kutoka kwa mwanga mkali. Ndiyo maana wanaastronomia hutumia vichungi maalum katika darubini. Joto katika vilindi vya Jua ni kubwa sana. Jua sio peke yake, ina familia - hizi ni sayari. Familia ya jua inaitwa Mfumo wa jua. Kuna sayari 9 ndani yake. Sayari ni miili ya angani ambayo ni ndogo sana kuliko nyota. Hazitoi mwanga, lakini hutumia joto na mwanga wa Jua. Katika familia ya Jua, yaani, katika mfumo wa jua, utaratibu unatawala: hakuna mtu anayesukuma au kuingilia kati. Kila sayari ina njia yake ambayo inazunguka Jua (angalia vielelezo).
Nani anajua majina ya sayari hizi?
Jina la sayari yetu ni nini?
Sayari iliyo karibu zaidi na Jua ni Mercury. Inayofuata ni Zuhura. Na nyuma ya Venus ni sayari yetu - Dunia. Nyuma yake ni Mirihi, ikifuatiwa na Jupita, kisha Zohali, Uranus, Neptune na sayari ya mwisho Pluto. Pluto iko mbali sana na Jua, na joto na mwanga hauifikii, kwa hiyo ni baridi sana huko na kuna barafu tu pande zote.
Je, kuna sayari ngapi katika mfumo wetu wa jua?
Jina la sayari yetu ni nini?
Ni nambari gani kutoka kwa Jua?
Wacha turudie majina ya sayari tena.
3. Kuangalia vielelezo na kuzungumza juu ya Dunia.
Hivi ndivyo sayari yetu inavyoonekana kutoka angani (mchoro umeonyeshwa)
Jina la sayari yetu ni nini?
Nani anajua hewa inayozunguka sayari yetu inaitwaje? (anga)
Dunia ndio sayari pekee katika mfumo wa jua ambamo uhai upo. Hewa tunayopumua na inayozunguka sayari yetu inaitwa angahewa (kielelezo cha kuonyesha) Kama kungekuwa hakuna angahewa, basi hapangekuwa na uhai duniani. Ina oksijeni nyingi, ambayo tunapumua, na pia inatulinda kutokana na mionzi ya jua inayowaka, inawaangamiza na kuwazuia kuwaka maisha yote duniani. Dunia yetu lazima ilindwe.
Siku ya Cosmonautics inakuja hivi karibuni. Siku hii inachukuliwa kuwa Aprili 12. Siku hii, miaka mingi iliyopita, chombo cha kwanza cha anga za juu duniani, satelaiti ya Vostok, kiliruka angani na mtu kwenye bodi. Kabla ya hii, mbwa wawili waliruka angani kwenye spaceship - Belka na Strelka. Walirudi salama. Na kisha mtu akaruka angani (akionyesha vielelezo)
Asubuhi ya jua mnamo Aprili 12, 1961. Roketi ilikimbia haraka angani, ikiacha nyuma njia ya moto ya mafuta yanayowaka. Kwa hivyo, spaceship ya kwanza katika historia na mtu kwenye bodi ilizinduliwa kutoka Baikonur cosmodrome. Na mwenzetu Yuri Alekseevich Gagarin alikua mwanaanga wa kwanza wa Dunia. Kupitia mlango wa mlango aliona jua, ambalo liliangaza mara mia zaidi kuliko duniani. Mchoro wa nyota zilizotawanyika katika anga la giza ulikuwa wa kushangaza katika mwangaza wake. Gagarin aliona Dunia yetu; kwa upande ulioangaziwa mito mikubwa, milima, maziwa makubwa na bahari zilionekana wazi. Upande wa giza nguzo kubwa ya taa ilionekana - hii ilikuwa miji. Yuri Gagarin aliizunguka Dunia mara moja tu na akakaa Angani kwa zaidi ya saa moja. Ndoto imetimia! Yuri Gagarin alizaliwa Machi 9, 1934. Mara ya kwanza hapakuwa na kitu cha kawaida katika hatima ya kijana huyu. Aliota mbinguni tangu utoto. Lakini ni mvulana gani ambaye hakutaka kuruka ndege wakati huo? Na Yuri akawa majaribio ya mpiganaji. Na mwaka wa 1959 nilipopata habari kuhusu kuajiriwa kwa wajaribu wapya wa vifaa kwenye kikosi, mara moja niliwasilisha ripoti ya uandikishaji. Uchaguzi wa cosmonauts ulikuwa mgumu: kati ya wajitolea 3,000, walikubaliwa tu 20. Kila kitu kilizingatiwa: afya njema, urefu, uzito, uvumilivu, ujuzi wa teknolojia ... Maandalizi yalianza. Chumba cha shinikizo kiliunda hali ambazo mtu alilazimika kuvumilia wakati wa kurusha roketi. Katika centrifuge inayozunguka kwa hasira waliiga mizigo ya "cosmic", kupima nguvu za mwili ... Mafunzo yalikuwa magumu sana. Lakini Yuri Gagarin alivumilia kila kitu na hata alitania wakati huo huo, akiwatia moyo wenzi wake. Mbuni mkuu wa roketi zote za kwanza za anga, Sergei Pavlovich Korolev, alimtazama Gagarin kwa karibu na kuamua: "Mtu huyu mtulivu na mwenye furaha atakuwa mwanaanga wa kwanza." Na hivyo ikawa.
Leo, ndege za anga zimekuwa za kawaida kabisa kwa sisi, wenyeji wa Dunia. Inaaminika kuwa uchunguzi wa sayari zingine hauko mbali. Siku hizi, wanaanga hutumia siku nyingi angani. Wanaishi kwenye vituo vya anga, hufanya kazi, kufanya majaribio mbalimbali, kufuatilia vyombo, na vifaa vya kutengeneza (onyesha vielelezo).
Unafikiri ni nini kilikuwa kigumu kuhusu safari za anga za juu? Je, unadhani mwanaanga anapaswa kuwa na sifa gani? Je, unataka kuwa mwanaanga wewe mwenyewe?
Wimbo ulioimbwa na Yu. Gulyaev "Je! unajua alikuwa mtu wa aina gani ..." (muziki wa A. Pakhmutova, lyrics na N. Dobronravov), wakati ambao watoto hutazama picha za Yu. Gagarin katika albamu zilizotolewa kwa utafutaji wa anga za juu.


Faili zilizoambatishwa

Muhtasari wa somo "Nafasi ya Ajabu" katika kikundi cha wakubwa

Lengo : Panua na ongeza uelewa wa watoto kuhusu nafasi.

Kazi:

    Kuunganisha maarifa juu ya sayari za mfumo wa jua.

    Panua msamiati wako unaohusiana na dhana ya "Nafasi".

    Boresha mazungumzo ya mazungumzo na monolojia.

    Kuimarisha uwezo wa kujibu maswali.

    Imarisha ustadi wa kutunga sentensi sahili na changamano.

    Imarisha uwezo wa kuunda maneno ya kupingana na kiambishi awali bila -.

    Kukuza hali ya kusaidiana, urafiki, na uzalendo.

Vifaa:

    Mifano ya sayari kwenye bango, rekodi za sauti, picha.

    Globu.

    Mnemotables.

Kazi ya awali :

    Mazungumzo juu ya mada "Nafasi"

    Kuchora kwenye mada "Wageni", "Nafasi"

    Kuangalia vielelezo, encyclopedias, vitabu kuhusu nafasi

    Kutengeneza ufundi, albamu, programu kuhusu nafasi

    Hali za mchezo "Cosmodrome", "Tafuta sayari"

Maendeleo ya somo

Watoto hukaa katika semicircle.

Sauti za muziki wa cosmic.

Mwalimu:

Muda mrefu uliopita, wakati watu bado wanaishi katika mapango, walitazama angani kila usiku na walishangaa: dots nyingi ziling'aa juu ya vichwa vyao. Walitoweka asubuhi na kuonekana usiku uliofuata. Na pale Jua lilipong’aa mchana, usiku MWEZI uling’aa, ukibadilisha sura yake.

Watu hawakuelewa kwa nini hii inafanyika na hawakuweza kuelezea. Lakini maelfu ya miaka yalipita na walipata majibu ya maswali mengi.

Hebu sasa tukumbuke kila kitu tunachojua kuhusu nafasi.

Watoto, zamani, wakati wewe na hata mimi hatukuwa ulimwenguni, habari za furaha zilienea ulimwenguni kote: mwanadamu ameshinda nafasi ya nje.

Nani alikuwa mwanaanga wa kwanza kwenye sayari? (Mwanaanga wa kwanza kwenye sayari alikuwa Yu.A. Gagarin).

Tangu wakati huo, Aprili 12, siku ya ndege ya kwanza ya mtu angani, imekuwa siku ya cosmonautics.

Je, kuna mnara wa wanaanga katika jiji letu? (Katika jiji letu kuna mnara wa Yuri Alekseevich Gagarin).

Anapatikana wapi? (Ipo kwenye Mtaa wa Gagarin)

Jina la roketi ya anga ambayo Gagarin alipanda hadi nyota ilikuwa nini? (Mashariki)

Yuri Gagarin ni shujaa wa kweli sio wa nchi yetu tu, bali wa sayari nzima ya Dunia! Na pia tunajivunia Valentina Vladimirovna Tereshkova. Yeye ni nani? (Mwanaanga mwanamke wa kwanza)

Nani mwingine ameruka angani isipokuwa watu? (Mbwa Belka na Strelka, panya, panya, sungura na hata tumbili waliruka angani).

Unafikiri wanaanga wanapaswa kuwaje?

Mchezo wa didactic "Mwanaanga anapaswa kuwaje?"

Mwanaanga lazima awe jasiri, hodari, jasiri, mwenye maamuzi, akili, ustadi, mvumilivu, mchapakazi, jasiri, jasiri, nidhamu, kiasi.

Jamani, hebu tuwaambie ni nani anayeweza kuingia kwenye kikosi cha wanaanga?

Mchezo wa didactic "Ongeza neno"

Mwalimu: Ikiwa unataka kuwa mwanaanga, lazima ufanye mengi...

Watoto: Jua.

Mwalimu: Njia yoyote ya anga

Fungua kwa wale wanaopenda ...

Watoto: Kazi.

Mwalimu: Makombora ya haraka yanatungoja

Kwa safari za ndege kwenye...

Watoto: Sayari.

Mwalimu: Yetu itakuwa ya kirafiki zaidi

Furaha yetu...

Watoto: Wafanyakazi.

Mwalimu: Ikiwa tunataka kwenda angani

Hivi karibuni...

Watoto: Hebu kuruka.

Kwa kukimbia, tutaunda spaceship na kuiita "Urafiki". Jina la mlango katika chombo cha anga ni nini? (Mlango katika chombo cha anga huitwa hatch.)

Kupitia hatch tunaenda kwenye meli.

Tunarudia sheria ya urafiki "Moja kwa wote na yote kwa moja."

Tunaanza kuhesabu kurudi nyuma: "10, 9, ...., anza"

Kutokuwa na uzito . Kichwa chetu kikoje? (Rahisi); mikono na miguu yetu ikoje? (Mapafu); mwili wetu ukoje? (Mapafu). (Mazoezi ya mikono, miguu, shingo).

Lo, kuna kitu kiligonga chombo chetu cha anga? (Hii ni meteorite).

Je! jina la uzushi ni nini wakati meteorite nyingi zinaanguka duniani? (Mvua ya Kimondo).

Je! jina la dirisha kwenye chombo cha anga za juu ni nini? (Porthole).

Hebu tuangalie nje ya dirisha. Tunaona nini? (Sayari, Jua, Mwezi, comet yenye mkia, asteroid, meteorite, nyota).

Na wakati tunaruka, nitakuambia mafumbo

Vitendawili kuhusu nafasi

Kuangaza mkia mkubwa gizani,

Kukimbilia kati ya nyota angavu kwenye utupu,

Yeye sio nyota, sio sayari,

Siri ya Ulimwengu...(Comet)

Kipande kutoka kwa sayari

Kukimbilia mahali fulani kati ya nyota.

Amekuwa akiruka na kuruka kwa miaka mingi,

Cosmic...(Meteorite)

Inaangazia njia usiku,

Hairuhusu nyota kulala.

Wacha kila mtu alale, hana wakati wa kulala,

Kuna mwanga angani kwa ajili yetu... (Mwezi)

Sayari ya bluu,

Mpendwa, mpendwa.

Yeye ni wako, yeye ni wangu,

Na inaitwa ... (Dunia)

Bahari isiyo na mwisho, bahari isiyo na mwisho,

Haina hewa, giza na isiyo ya kawaida,

Ulimwengu, nyota na nyota huishi ndani yake,

Pia kuna wanaoishi, labda sayari. (Nafasi)

Mduara wa manjano unaonekana angani

Na miale ni kama nyuzi.

Dunia inazunguka

Kama sumaku.

Ingawa sijazeeka bado,

Lakini tayari mwanasayansi -

Ninajua kuwa sio duara, lakini mpira,

Moto mkali. (Jua)

Usiku na Jua ninabadilika

Na mimi huangaza angani.

Ninanyunyiza miale laini,

Kama fedha.

Ninaweza kushiba usiku,

Au naweza kutumia mundu. (Mwezi)

Mbaazi zimetawanyika katika anga la giza

Caramel ya rangi iliyotengenezwa kutoka kwa makombo ya sukari,

Na tu asubuhi inapofika,

Caramel yote itayeyuka ghafla. (Nyota)

Tuko kwenye anga ya nje. Tumezungukwa na nyota na sayari. Hebu tuorodheshe!

Mazoezi ya vidole "Mfumo wa jua"

Sayari zote kwa mpangilio

Yeyote kati yetu anaweza kutaja:

Moja - Mercury,

Mbili - Venus,

Tatu - Dunia,

Nne - Mars.

Tano - Jupiter,

Sita - Saturn,

Saba - Uranus,

Nyuma yake ni Neptune.

Yeye ni wa nane mfululizo.

Na baada yake,

Na sayari ya tisa

Inaitwa Pluto.

Kweli, kumi ni Jua,

Sio sayari, lakini nyota

Anang'aa sana kwa ajili yetu!

Meli yetu ilifika kwenye sayari isiyojulikana (wanatoka kupitia hatch na kukutana na mgeni).

Mimi: Habari. Ulitoka sayari gani?

Swali: Tunatoka sayari ya Dunia.

Mimi: Kwa hiyo wewe ni wananchi wenzangu?

Watoto: Watu wa nchi ni watu wanaoishi katika kijiji kimoja, mji mmoja, mkoa, ikiwa tunatoka sayari ya Dunia, basi sisi ni watu wa ardhini.

Mimi: Nakuomba msaada. Katika Rainbow Bay, rangi zote zimechanganywa, ikiwa hutajenga upinde wa mvua kwa usahihi, janga linaweza kutokea - sayari yangu itaanguka nje ya obiti.

Wakati huo huo, twende Rainbow Bay, nitakuonyesha sayari yangu. (Wanatembea kuzunguka sayari). Kuna pasi nyingi hapa. Umesimama kwenye njia, lakini hutaona jani moja la nyasi juu yake. Kuna milima mingi iliyotengenezwa kwa mawe kwenye sayari yangu. Kuna bahari na bahari hapa, lakini hakuna maji ndani yao kabisa.

Na sasa tumekaribia crater, ambayo iliundwa na meteorites. Angalia jinsi ilivyo ndani!

Mimi: Hapa tuko Rainbow Bay. Angalia kilichotokea.

Swali: Na tunajua maneno ambayo unaweza kuunda upinde wa mvua kwa usahihi.

D: Kila mwindaji anataka kujua ambapo pheasant ameketi.

Mtoto mmoja hujenga upinde wa mvua, na watoto hutaja rangi: nyekundu, machungwa, njano, kijani, bluu, indigo, violet.

Mimi: Asante, Earthlings, kwa msaada wako.

Nina hakika kwamba sayari yangu itaishi. Je, unaipenda kwenye sayari yangu?

D: Ndiyo, lakini ni bora duniani, kwa sababu kila kitu kiko hai.

Swali: Na kwenye sayari yako hakuna hewa - sayari haina hewa.

Hakuna maji - isiyo na maji.

Hakuna watu - wasio na maisha.

Hakuna furaha - bila furaha.

Mimi: Asante, Dunia, nitakukumbuka mara nyingi. Lakini nina huzuni sana kwa sababu sitawahi kuona sayari yako nzuri ya Dunia.

Swali: Wacha tumpe mgeni ulimwengu - mfano wa Dunia yetu. Na tunahitaji kurudi duniani. (Wanaaga. Wanaenda kwenye chombo cha anga za juu. Wanaingia kwenye meli kupitia sehemu ya kuanguliwa).

Kuhesabu kunaanza: "10.9, ..., anza"

Meli yetu inaruka kuelekea ardhini.

Wacha tuzungumze juu ya Jua wakati tunaruka kuelekea Duniani. Alama zitatusaidia.

Hadithi kuhusu Jua kwa kutumia alama.

Jua:

Nyota au sayari? (nyota)

Je, ni kubwa au ndogo kwa ukubwa? (kubwa)

Je, ni mviringo au mraba kwa umbo? (pande zote)

Je, mwanga unang'aa au hafifu? (mkali)

Je, ni joto au baridi katika halijoto? (moto)

Je, iko karibu au mbali na Dunia? (mbali)

Jamani, Jua ni nyota angavu sana. Ili kuhifadhi maono yetu, hatutaangalia Jua kwa muda mrefu bila glasi za kinga za giza. Hii ina madhara sana. Simama karibu na viti. Hebu tufanye massage ya macho yenye joto na ya kupumzika.

Massage ili kupunguza mkazo wa macho

Tutasugua mikono yetu pamoja

Hebu saga, saga

Na tutaisisitiza kwa macho yetu,

Wacha tuibonye kwa uangalifu.

Tutawasha macho yako.

Moja mbili tatu nne tano -

Macho yako yatapumzika!

Sasa tunaweza kuangalia kwa ujasiri kupitia dirisha la pande zote la anga. Inaitwaje, kumbuka? (shimo)

Tunaona nini? (Dunia - sayari yetu pendwa)

Shukrani kwa urafiki wetu, tuliweza kusaidia mgeni. Hebu tujiunge na mitende yetu, na kisha urafiki utaongezeka mara kadhaa na kupitishwa pamoja na mlolongo wa kuishi kutoka kwa moja hadi nyingine. Hivi ndivyo, kushikana mikono, watu katika sayari yetu yote wataweza kuhifadhi amani duniani na asili katika uzuri wake wote. Kwa hivyo tulifika Duniani. (Watoto huacha meli na kukaa kwenye semicircle.)

Sayari ya Dunia ni nyumba yetu ya kawaida.

Hebu tuambie kuhusu hilo sasa!

Na tena itakuwa na manufaa kwetu

"Msaidizi - meza"!

Kukusanya hadithi kulingana na jedwali la mnemonic ("kando ya mlolongo")

"Sayari ya dunia. Ina sura ya mpira. Dunia ni kubwa, lakini Jua ni kubwa zaidi. Dunia ina rangi. Bluu kwa sababu kuna mito, maziwa, bahari na bahari. Brown ni ardhi: ardhi, jangwa la mchanga, milima. Kijani ni mimea: miti, vichaka, mimea. Rangi nyeupe ni mawingu yanayofunika Dunia kama blanketi. Kuna maisha duniani: watu, wanyama na mimea!

Sayari yetu ni nzuri kuliko sayari zote. Kila kiumbe hai Duniani: watu, mimea, wanyama.

Ni baraka iliyoje kwamba tulipata fursa ya kuzaliwa na kuishi kwenye sayari ya ajabu ya Dunia, ambayo ni lazima tuilinde! Baada ya kukimbia kwake, Yu.A aliuliza watu wote wa dunia kuhusu hili. Gagarin:

"Baada ya kuzunguka Dunia kwa meli ya satelaiti, niliona jinsi sayari yetu ilivyo nzuri. Watu, tuhifadhi na kuongeza uzuri huu, na tusiuharibu!

Shukrani kwa wanasayansi, wabunifu, na wanaanga kwa kutufungua kwenye ulimwengu wa ajabu wa Anga. Bado kuna siri nyingi na siri ndani yake, na ni wewe, unapokuwa watu wazima, utaweza kuzifunua.

Dunia ilitupa

Kuna mambo mengi mazuri

Na anasubiri kwa wasiwasi,

Ili tuweze kumwokoa.

Yeye ni kwa kila mtu ulimwenguni -

Mama pekee

Na sisi ni watoto wetu wenyewe

Kutoka kwa Mama Dunia.

Wacha iwe juu ya makali yako,

Wacha iwe juu ya ardhi yetu

Wanachanua bila kufifia

Bustani za spring.

Wacha tuikumbatie Dunia yetu,

Kama kumkumbatia mama,

Na tutakulinda kama mama,

Kutoka kwa huzuni na bahati mbaya!

Leo mimi na wewe tulifanya safari ya anga ya juu ya kusisimua na ya kuelimisha na tukajifunza mambo mengi ya kuvutia kuhusu anga.

KUNDI LA WAKUU

LENGO: Ukuzaji wa shughuli za utambuzi za watoto, uwezo wa kisanii na uzuri.

KAZI:

    Kuunganisha na kupanga ujuzi kuhusu Nafasi (nyota, makundi ya nyota, mfumo wa jua, sayari). Ili kufafanua ujuzi kuhusu uchunguzi wa Ulimwengu na kuhusu wanaanga.

    Kuendeleza umakini, kumbukumbu, uchunguzi, uwezo wa hatua. Kuboresha uwezo wa watoto kufikisha vipengele vya kimuundo vya spaceship katika applique.

    Kukuza hisia ya kiburi katika nchi yako.

    Amilisha msamiati wa watoto: nyota, Ulimwengu, Mfumo wa jua, majina ya sayari, majina ya nyota, mwanaanga, maneno ya kupingana.

KAZI YA AWALI: Msururu wa masomo ndani ya mfumo wa shughuli ya mradi "Nafasi hii ya Ajabu".

NYENZO KWA DARASA: Nyenzo za maonyesho "Nafasi", mfano "Mfumo wa Jua", nyenzo za kuweka (seti ya zana, picha za wanaanga, vazi la mwanaanga), seti ya ujenzi "Spaceship", mkasi, gundi, leso, molds za kukata.

MAENDELEO YA DARASA:

    Je! nyinyi watu mnapenda kutazama anga la usiku? Unaweza kuona nini angani? (nyota, mwezi). Kuna nyota ngapi angani?

Kuna isitoshe yao. Katika jioni isiyo na mawingu na isiyo na mawingu, anga juu ya vichwa vyetu imetawanywa na madoa madogo yanayometa.

    Nyota ni nini? (Hizi ni mipira mikubwa ya moto ya gesi, sawa na jua letu. Inang'aa, lakini haina joto, kwa sababu iko mbali sana na Dunia, kwa hivyo inaonekana kuwa ndogo sana kwetu.)

Ili kuzunguka anga yenye nyota, watu walitoa majina kwa baadhi ya nyota zinazong’aa zaidi na kuunganisha nyota katika makundi ya nyota, ambayo yanaweza kulinganishwa na sura ya vitu na wanyama.

Wewe na mimi tulitazama nyota angavu zaidi.

Mtoto: Kuna nyota moja angani, sitakuambia ni ipi.

Lakini kila jioni mimi humwangalia kutoka dirishani.

Inang'aa kuliko zote na angani mahali fulani, Sasa, pengine, rubani anaangalia njia yake!

    Jina la nyota huyu ni nani? (Polar Star) Polaris iko katika kundi gani la nyota? (katika kundinyota Ursa Ndogo)

Zoezi la picha "Unganisha nukta"

Hebu tujaribu kuunganisha nyota katika makundi haya ya nyota na tuone kinachotokea. Mtoto: Hapa ni Dipper Kubwa akikoroga uji wa nyota na kibuyu kikubwa kwenye bakuli kubwa. Na karibu Dipper Mdogo hung'aa hafifu, Kukusanya makombo na ladi ndogo! Nadhani kitendawili, basi utapata nini kingine unaweza kuona angani. Usiku mimi hutembea kuvuka anga, nikiangaza dunia kwa ufinyu. Inachosha, nimechoka peke yangu, Na jina langu ni ... (Mwezi)! (kielelezo kinaonyeshwa)

    Mwezi ni nini, na kwa nini msanii aliuchora ili Dunia inashikilia Mwezi kwa mkono? (Mwezi ni satelaiti ya Dunia.)

    Dunia ni nini? (Dunia ni sayari.)

    Haki. Tulisema kwamba Dunia ni nyumba yetu, na mfumo wa Jua ni mji wetu, ambayo nyumba yetu iko. Kuna sayari nyingine katika mji huu wa jua.

    Sayari hizi zote zimeunganishwa katika mfumo wa jua. Kwa nini mfumo huu uliitwa Sola? (Kwa sababu sayari zote huzunguka Jua. Jua ni nyota kubwa yenye joto kali, hupasha joto na kuangazia sayari.)

Kila sayari ina njia yake mwenyewe. Niamini, haiwezi kuvutwa nje ya obiti. Sayari zetu zinazunguka Jua. Wote huwashwa na Jua kwa njia tofauti.

Mchezo wa didactic "Mfumo wa jua"

    Nisaidie kurudisha sayari kwenye mzunguko wake. Kuna joto sana kwenye sayari hii

Ni hatari kuwa huko, marafiki! (Zebaki)

Na sayari hii ilikuwa imefungwa na baridi kali, mionzi ya jua haikuifikia kwa joto. (Pluto)

Na sayari hii inatupenda sote, Sayari ilitupa uhai.... (Dunia)

Sayari mbili ziko karibu na sayari ya Dunia. Rafiki yangu, wape majina haraka. (Venus, Mirihi)

Na sayari hii inajivunia yenyewe,

Kwa sababu inachukuliwa kuwa kubwa zaidi.9Jupiter)

Sayari imezungukwa na pete na hii ndiyo inayoitofautisha na kila mtu mwingine. (Zohali)

Sayari ya Kijani ni ya aina gani? (Uranus)

Mfalme wa Bahari aliipa sayari hiyo jina, Aliiita kwa jina lake mwenyewe. (Neptune) Ngoma ya duara ya sayari inazunguka, Kila moja ina ukubwa na rangi yake. Kwa kila moja, njia imedhamiriwa, Lakini Duniani tu ndio ulimwengu umejaa maisha.

    Kwa nini tunaweza kusema kwamba ni Dunia pekee inayo uhai? (Utafiti unathibitisha hili.)

Mwanadamu amekuwa akivutiwa na ulimwengu wa ajabu wa Nafasi. Je, kuna hewa kwenye sayari nyingine, kuna wanyama na mimea huko? Na kwa hivyo wanasayansi chini ya uongozi wa Korolev waligundua satelaiti ya kwanza, wakaweka vyombo juu yake, na kuizindua kwenye anga ya nje.

    Ni kiumbe gani aliye hai alikuwa wa kwanza kwenda angani? (Mbwa: Belka na Strelka.) Katika roketi ya anga inayoitwa “Vostok”

Nani alikuwa wa kwanza kwenye sayari kupanda nyota? (Yu.A. Gagarin) - Mnamo Aprili 12, 1961, kwa mara ya kwanza duniani, Yu. Gagarin alifanya safari ya mafanikio kuzunguka Dunia katika chombo cha anga. Nchi yetu inajivunia kazi hii.

    Nani alirudia kazi ya Gagarin? (G. Titov, V. Tereshkova, S. Savitskaya)

    Wanaanga hufanya nini wakati wa kukimbia? (Wanafanya uchunguzi wa kimatibabu na kiufundi, wanachunguza uso wa Dunia, Mwezi, na sayari nyinginezo. Wanaripoti kuhusu vimbunga, tufani, majanga ya asili yanayokaribia, kufafanua utabiri wa hali ya hewa, na kutoa mawasiliano ya televisheni na redio ya satelaiti.)

Mchezo wa hotuba "Sema kinyume"

    Mwanaanga anapaswa kuwaje? Nitataja sifa hizo, na kwa kila neno langu, chagua neno lingine linaloashiria ubora ulio kinyume.

Wavivu - kufanya kazi kwa bidii

Ubaya - nzuri

Dhaifu - nguvu

Polepole - haraka

Sloppy - nadhifu

Huzuni - furaha

Neva - utulivu

Wazee - vijana

Mwoga - jasiri

Clumsy - mahiri

    Sifa zote ulizoorodhesha ni asili ya mwanaanga.

    Je, ungependa kuwa mwanaanga?

kuigiza upya "Ndege ya anga"

Mtoto wa kwanza:Wanaanga wa kishujaa waliruka kwa roketi.

Tuliona wanaanga wetu katika picha.Mtoto wa pili:Wacha tucheze - wacha tutengeneze roketi!

Kama wanaanga wetu, sote tutaruka angani!Mtoto wa tatu:Ulikuja na mchezo mzuri sana kwetu.

Ni nini kinachohitajika kwa roketi? Tutapata sasa.Mtoto wa kwanza:Jamani, nina gundi nzuri sana.Mtoto wa pili:Nilileta sanduku la misumari pamoja nami.Mtoto wa tatu:Hapa kuna kadibodi, plywood, kila aina ya zana.Pamoja:Tutatengeneza roketi baada ya muda mfupi.

    Na sisi wavulana tutasaidia wanaanga wetu kujenga roketi.

Mchezo wa didactic "Kusanya kutoka sehemu"

mtoto wa pili:Sisi sote ni wanaanga sasa, Kama Gagarin, kama Titov. Wahudumu wa roketi yetu wako tayari kuruka angani.Mtoto wa nne:Makombora ya haraka yanatungojea kuruka kwenye sayari. Tutaruka yoyote tunayotaka.

    Je, roketi iko tayari kupaa? Chukua viti vyako.(watoto wanasimama wawili wawili)

    Hebu tuanze kuhesabu: 10,9,8,7... 1, kuanza.Mtoto wa tatu:Huruka angani

Mwanaanga wetu ameizunguka Dunia, Ingawa madirisha ya meli ni madogo, Yeye huona kila kitu kana kwamba kiko kwenye kiganja cha mkono wake: Anga ya nyika, bahari inayoteleza, Na labda wewe na mimi pia.Mtoto wa pili:Kamanda wa meli, ripoti hali!Mtoto wa kwanza:WoteKATIKAKAMILI AGIZO! Mtoto wa tatu:Ruhusa ya kuingia anga za juu!Mtoto wa kwanza:Nakupa ruhusa! Makini bila uzito!

Mazoezi ya kupumzika "Kupanda angani"

Ninapendekeza kurudi Duniani.

Hapa tupo nyumbani. Wakati wa safari tuliona mambo mengi ya kuvutia. Ninapendekeza kuonyesha kile ulichokiona.

Chukua maumbo yaliyotengenezwa tayari, kata kando ya contour, tengeneza picha moja ya jumla na gundi picha,(shughuli za kujitegemea za watoto)

Kwa muhtasari wa somo.

Muhtasari wa GCD katika kikundi cha wakubwa juu ya mada: Nafasi

Muhtasari wa shughuli za moja kwa moja za elimu kwa watoto wa umri wa shule ya mapema juu ya mada: "Nafasi ni nzuri!"

Mbinu ni pamoja na kuchora plastiki, appliqué, collaging.

Mwalimu wa shule ya chekechea ya MDOU No. 16 "Mtoto", M.O. Serpukhov, mwalimu

Kazi za programu:

Ubunifu wa kisanii:

Endelea kutambulisha watoto kwa mbinu ya kuchora na plastiki,

Kuendeleza uwezo wa kukata karatasi ili kupata maumbo anuwai ya kijiometri, kuunda picha za vitu tofauti kutoka kwa maumbo haya;

Imarisha uwezo wa kuwasilisha uwazi wa picha katika uchongaji,

Kukuza ustadi wa kiufundi na ustadi katika kufanya kazi na vifaa anuwai vya modeli.

Utambuzi:

Kuendeleza mtazamo wa rangi, sura, mali ya vitu na vifaa,

Endelea kuwatambulisha watoto kwa maumbo mbalimbali ya kijiometri,

Kukuza uwezo wa kutumia maumbo ya planar na volumetric kama viwango.

Mawasiliano:

Kupanua uelewa wa watoto juu ya utofauti wa ulimwengu unaowazunguka,

Kuhimiza watoto kujaribu kubadilishana uzoefu mbalimbali na mwalimu na wenzao,

Kuboresha hotuba ya watoto na vivumishi vinavyoonyesha sifa za ubora wa vitu.

Nyenzo:

Kwa mwalimu: kompyuta ndogo, skrini na projekta, kazi ya sampuli, ubao au easels ili kuonyesha mbinu.

Kwa watoto: msingi wa muundo (karatasi ya rangi ya bluu au rangi ya zambarau), plastiki, shanga, sequins, vipandikizi na wanaanga na spaceships, gundi.

Maendeleo ya somo:

V. - Hello, guys. (Hujambo)

V. - Tafadhali niambie ni likizo gani inakaribia hivi karibuni (Siku ya Cosmonautics), ni kweli, wavulana, inaadhimishwa mnamo Aprili 12. Na ninakualika leo kwenda angani pamoja nami kwa muda mfupi, na kuona kila kitu ambacho wanaanga wanaona na kujua ni nini nyuma ya mawingu ya sayari yetu pendwa.

Lakini kufanya hivyo unahitaji kufunga macho yako kwa ukali na kwa sauti kubwa - sema kwa sauti kubwa twende! Tatu nne!

(Taa huzimika, slaidi zinawaka kwenye skrini. Mwalimu anazungumza.)

Dunia yetu inazunguka katika eneo kubwa la anga.

Yeye ni moja ya sayari katika mfumo wa jua. Mfumo wa jua ni mkusanyiko wa sayari na satelaiti zao - zinazozunguka nyota - Jua.

Kuna sayari tisa tu, zote ni tofauti. Katika permafrost ya kina ya cosmic, kwenye mpaka wa mfumo wa jua, sayari zinasonga - miili ndogo ya barafu, vumbi na miamba. Na kati ya mizunguko ya Mirihi na Jupita kuna kundi kubwa la asteroidi - vitalu vya mawe.

Dunia ni sayari ya tatu kutoka kwa Jua.

Ni mpira mkubwa wa mawe, ambao sehemu kubwa ya uso wake umefunikwa na maji.

Dunia imezungukwa na tabaka za hewa zinazoitwa angahewa.

Sayari yetu iko katika mwendo wa kudumu: inazunguka kuzunguka mhimili wake na kuzunguka Jua.

Nyota huonekana kwetu kutoka mbali kama taa zinazowaka kwa sababu ziko mbali sana. Kwa kweli, kila nyota ni mpira mkubwa wa gesi, kama jua letu, ambayo hutoa joto na mwanga.

Nyota ni muundo wa nyota zinazounda umbo.

Mtu wa kwanza kushinda nafasi alikuwa mwanaanga wa Soviet Yuri Alekseevich Gagarin.

Safari ya ndege ilidumu saa 1 dakika 48. Meli ya Vostok ilifanya mapinduzi moja kuzunguka Dunia.

Katika roketi ya anga

Kwa jina "Mashariki"

Yeye ndiye wa kwanza kwenye sayari

Niliweza kupanda nyota.

Anaimba nyimbo juu yake

Matone ya spring:

Watakuwa pamoja milele

Gagarin na Aprili. V. Stepanov.

Utafiti fulani unahitaji mtu kuwa angani kwa muda mrefu. Nyumba za nafasi zilivumbuliwa - vituo vya orbital. Satelaiti zilizorushwa na mwanadamu angani hutuma tena Duniani picha za sayari yetu na picha za anga za juu.

Jamani, mliipenda angani?

Je, unakumbuka nini zaidi?

Watu wanaoruka angani kwa kutumia vyombo vya anga wanaitwaje? (wanaanga)

Jina la mwanaanga wa kwanza duniani lilikuwa nani? (Yuri Gagarin)

Jina la meli iliyompeleka angani lilikuwa nini? ("Sunrise")

Nyie ni wazuri, mmesikiliza kwa makini.

V. - Kwenda angani ni tukio kubwa ambalo hutoa hisia nyingi, na maonyesho husaidia ubunifu vizuri sana. Kwa hiyo, ninakualika uketi kwenye meza sasa, na pamoja nami, unda nafasi yetu ya ajabu.

(watoto wanahamia eneo la kazi)

Fizminutka

Ili kuruka angani, unahitaji kuwa na uwezo wa kufanya mengi.

Kuwa na afya njema, usiwe wavivu, fanya vizuri shuleni.

Na tutafanya mazoezi kila siku - sisi sio wavivu!

Pinduka kushoto, kulia, rudi nyuma tena,

Squat, kuruka na kukimbia, kukimbia, kukimbia.

Na kisha tembea zaidi na zaidi kwa utulivu, na kisha ukae chini tena.

V. - Guys, hebu tuone kile kilicho kwenye meza zetu (nyota, spaceships, plastiki, shanga, gundi, picha za Yu. Gagarin). Kutoka kwa haya yote unaweza kufanya nafasi nzima ya nje, kwa mfano kutoka kwa hii. (mwalimu anawaonyesha watoto sampuli)

Sasa nitakuambia jinsi ya kutengeneza sayari na comets kama hii kutoka kwa plastiki.

Algorithm ya kufanya kazi.

Chagua kitu kikuu (mkato wa mwanaanga, chombo cha anga), gundi katikati ya kazi,

Ili kuunda sayari yetu kutoka kwa plastiki, tutahitaji rangi 3: kipande cha kijani kibichi, nyeupe na bluu. Changanya rangi zote tatu ili michirizi ionekane kwenye uvimbe. Bapa. Tunaiunganisha kwa kazi.

Ili kutengeneza nyota na comets kama hii, plastiki yetu lazima kwanza iunganishwe mahali ambapo nyota itakuwa, na kisha tu kuvuta ncha kwa pande na kidole chako. Hii ndio miale tunayopata. Mkia wa comet pia unafanywa.

Shanga na sequins zitatusaidia kufanya nafasi yetu ing'ae na kung'aa; tunaiunganisha kwa plastiki kama hii.

Lakini, ujue kuwa katika nafasi huwezi kufanya bila rafiki mwaminifu na rafiki, kwa hivyo leo utafanya kazi kwa jozi, na mwisho tutaona ni timu gani ilifanya kazi vizuri zaidi.

V. - Je, kila kitu ni wazi? Naam, basi tuanze kazi.

(shughuli za kujitegemea kwa watoto)

Muziki mwepesi hucheza wakati wa kufanya kazi.

Mwishoni, kazi yote imewekwa kwenye carpet, na kuunda nafasi ya nje.

V. - Guys, hebu tuangalie nafasi yetu, ni kazi gani ya ajabu ambayo umefanya. Na ulifanya haya yote kwa mikono yako mwenyewe.

S. - Ni kazi gani ulifikiri ilikuvutia zaidi? Kwa nini?

V. – Je, uliipenda angani?

V. - Guys, nadhani wanaanga wetu wangependa sana kazi yako, nafasi iligeuka kuwa halisi. Kweli, ni wakati wa sisi kwenda Duniani, kwa sababu hapa duniani mambo mengi zaidi ya kuvutia yanatungoja.

Katika mfululizo wa miongo, kila mwaka

Tunaashiria hatua mpya za ulimwengu,

Lakini tunakumbuka: safari ya nyota imeanza

Kutoka kwa Kirusi ya Gagarin "Hebu tuende!"

Fasihi:

Madarasa magumu, kikundi cha wakubwa, N.V. Labodina, Volgograd "Mwalimu", 2012

Encyclopedia ya mwanafunzi wa shule ya mapema, N.N. Malofeeva, M. "Rosmen", 2007

Madarasa ya kina juu ya ukuzaji wa hotuba, kitabu cha maandishi, G.Ya. Zatulina, Jumuiya ya Pedagogical ya Urusi, M., 2007.

Muhtasari wa shughuli za kielimu kwa watoto wa kikundi cha wakubwa "Nenda angani."

Alhamisi, 12/19/2013

Bazhenova Olga Nikolaevna,

mtaalamu wa hotuba ya mwalimu

Taasisi ya elimu ya shule ya mapema ya MA Golyshmanovsky

chekechea Nambari 5 "Rodnichok"

Kazi:

Eneo la elimu "Utambuzi" ».

Panua uelewa wako wa taaluma ya mwanaanga.

Sehemu ya elimu "Mawasiliano".

Boresha hotuba ya watoto kwa nomino na vivumishi vinavyoashiria mada "nafasi."

Kukuza uwezo wa kudumisha mazungumzo. Himiza majaribio ya kushiriki maonyesho na maarifa mbalimbali kuhusu unajimu na walimu na watoto wengine.

Sehemu ya elimu "Ujamaa".

Panua uelewa wa watoto kuhusu mwaka wa astronautics. Kuendeleza hamu ya kuelezea mtazamo wa mtu kwa mazingira, kwa uhuru pata njia tofauti za hotuba kwa hili.

Kazi ya awali:

    Kuangalia picha za kuchora kuhusu nafasi.

    Kujua ramani ya mfumo wa jua.

    Mazungumzo kuhusu satelaiti na meli.

    Kukariri mashairi kuhusu nafasi.

    Utangulizi wa michezo ya kuigiza "Cosmodrome", "Safari kupitia mfumo wa jua".

Kazi ya mtu binafsi:

Saidia Nikita G, Nastya L. kuelezea maoni yao juu ya mada "Nafasi", tumia kwa usahihi nomino na kivumishi katika hotuba.

Mwongozo na nyenzo:

    Globe (mkusanyiko wa globu).

    Mpira.

    Usindikizaji wa muziki.

    Picha ya mwanaanga. (Gagarin Yu. A.).

    Kundinyota (Ursa Meja na Ursa Ndogo, Pembetatu, Swan)

Maendeleo ya somo

Mwalimu:

Habari watoto,

Wasichana na wavulana!

Nimefurahi kuwaona nyote.

Kwenye kipindi cha televisheni nyumbani.

Watoto, mnapenda vipindi vipi vya televisheni? (Usiku mwema, Wasichana wenye akili na watu werevu, Telenanny, Mwenye akili zaidi). Leo tuna programu ya watoto "Safari ya Nafasi." Kama unavyojua, kila programu huwa na mtangazaji.

Mtangazaji wa programu ni Irina Aleksandrovna, na wageni wetu ni watoto wa kikundi cha juu cha chekechea Nambari 17. Hebu tuanze programu yetu na wimbo, tafadhali sikiliza wimbo na uniambie ni nani?

Kuna wimbo kuhusu wanaanga.

Watoto: Kuhusu wanaanga.

Mwalimu: Mkuu! Nani anaweza kukisia kwa nini nilijumuisha wimbo huu.

Watoto: Siku hii, mtu aliruka angani kwa mara ya kwanza.

Mwalimu: Kwa mara ya kwanza, mkaaji wa sayari ya Dunia alikimbilia kwenye nyota. Nani anajua jina la mwanaanga wa kwanza duniani lilikuwa nani?

Watoto: Yuri Alekseevich Gagarin.

Mwalimu: Watoto kutoka kwenye picha, rubani anayetabasamu, jasiri - mwanaanga, shujaa wa Umoja wa Kisovyeti, Kanali Yuri Alekseevich Gagarin, anatuangalia.

Na hapa, angalia picha, amevaa tofauti, katika nguo ambazo huvaa wakati wa kukimbia. Suti yake yote inaitwa suti ya anga. Inajumuisha shell, kofia, kinga, buti. Suti ya anga, kama kibanda cha chombo cha anga, ina kila kitu ili wanaanga waweze kuruka. Suti hiyo ina zilizopo na mchanganyiko wa kupumua ambao unahitajika kwa kupumua, na pia kuna sanduku ndogo ambalo huhifadhi joto la kawaida la mwili. Suti ni spacesuit ya muda mrefu sana ambayo inalinda dhidi ya shinikizo na mionzi. Suti hiyo imeunganishwa na Dunia, ina maikrofoni yenye vitambuzi vya vifaa, tunaweza kuona na kuzungumza na wanaanga. Suti ya anga ni nzito na inaweza tu kuvaliwa na watu waliofunzwa, wagumu.

Mwalimu: Sasa Katya, nikusomee shairi kuhusu mtu huyu mzuri.

Kusoma shairi. Je! unajua alikuwa kijana wa aina gani?

Ni nani aliyegundua njia ya nyota?

Ulimwengu wote ukambeba mikononi mwao.

Mwana wa Dunia na nyota. Alikuwa mpole na rahisi.

Mwalimu:

Unaelewaje mistari katika shairi hili ambayo ulimwengu wote ulimbeba Yuri Gagarin mikononi mwake?

Watoto: Baada ya kurudi duniani, alisafiri duniani kote, akikutana na wakazi wa nchi mbalimbali.

Mwalimu: Umesema vizuri - rahisi na wazi. Unafikiri ni kwa nini aliitwa mwana wa Dunia na nyota?

Watoto: Yeye ndiye mtu wa kwanza kuruka angani na kuona dunia na nyota zetu. Na unataka kwenda anga za juu.

Watoto: Ndiyo

Mwenyeji: Na unahitaji kuwaje ili kuruka angani?

Watoto: hodari, mgumu, mjanja, mstahimilivu.

Mwalimu: Wacha tupate joto na kuwa hivi.

Dakika ya elimu ya mwili.

Hebu tupate joto

Hebu tunyooshe, tupinde.

Ni wakati wa sisi kuruka!

Hakutakuwa na uvivu kwenye misuli,

Hatuko kwenye njia moja,

Piga magoti yako kwa kifua chako

Funga mikono yako karibu nayo!

Tilts kushoto - kulia.

Na hatua mbili mbele

Tunasimama tuli na kufanya zamu ya haraka.

Mwalimu: Sawa! Ninaona uko tayari, na sasa studio yetu ya runinga imegeuka kuwa nafasi kubwa ya nje, na wewe na mimi, kama Yuri Alekseevich Gagarin, tunaruka kwa nyota.

Njoo, tazama, uvutie nuru za nyota. Nani awezaye kusema kundinyota ni nini? Ajabu! Nyota ni mkusanyiko wa nyota angani. Nani anaweza kutaja kundinyota tunaloliona? Hebu tuhesabu nyota katika makundi yetu ya nyota. Kubwa! Walihesabu kwa usahihi. Je, unaweza kuhesabu nyota angani?

Watoto: Hapana.

Mwalimu: Ndiyo, kuna wengi wao. Anga juu ya vichwa vyetu imejaa maelfu ya nyota. Inaonekana kwetu kama dots ndogo zinazometa kwa sababu ziko mbali na Dunia. Kwa kweli, nyota ni kubwa sana.

Jamani, tumerudi kwenye studio ya televisheni, nataka kusema kwamba angani, kando na nyota, kuna sayari 10, lakini wanaanga wote walioruka angani walisema kwamba sayari nzuri zaidi ni dunia.

Tazama ninachokuonyesha.

Watoto: Globu.

Mwalimu: Hiyo ni kweli, watoto, hii ni sayari iliyopunguzwa ya Dunia.

Angalia kwa uangalifu, ni nini kisichoeleweka kwenye ulimwengu?

Unashangaa nini?

Watoto: Kwamba Dunia yetu ni ndogo, tunaweza kuigusa kwa mikono yetu.

Mwalimu:

Ngoja nikuonyeshe tulipo? Tunapatikana katika jiji la Tyumen, na hapa kuna shule yetu ya chekechea nambari 17.

Na sasa nataka kuonyesha mahali ambapo Yuri wetu Alekseevich Gagarin alianza. Hii ni Baikanur cosmodrome huko Kazakhstan. Sasa hebu tujitayarishe kwa kuondoka, pamoja tunahesabu 5, 4, 3, 2, 1. Tunaruka o-o-o. Roketi ya Vostok ilizunguka ardhi yetu mara ngapi?

Watoto: Mara moja

Umefanya vizuri!

Na ndege ilidumu saa 1 dakika 48.

Naam, miujiza katika kusambaza, ilitoka wapi?

Watoto: Mpira.

Mwalimu: Waambie watoto jinsi mpira na globu zinavyofanana. Je, dunia ni tofauti? Mpira wetu unataka kucheza nawe mchezo "Taja maneno kuhusu nafasi".

Mwalimu: Je! unataka kucheza zaidi?

Watoto: Tunataka.

Mwalimu: Ninakupa mchezo "Tafuta roketi yako."

Mwalimu: Watoto, mnakumbuka nini kuhusu programu yetu?

Unawaambia nini akina mama na baba leo? Na jambo la kufurahisha zaidi linakungoja mbeleni, tutakutana tena wiki hii.

Fasihi:

Somo la Gagarin / Iliyohaririwa na Yu. A. Dokuchaev. - M.: Fasihi ya watoto. - 1985. - 143 p., mgonjwa. Hadithi ya hali halisi kuhusu mwanaanga wa kwanza duniani Yuri Gagarin na Gagarinites 39.

Star Son / Imehaririwa na L.A. Obukhova. - M.: Fasihi ya watoto. 1974.

Nafasi ya Bandari / Iliyohaririwa na A.F. Molchanov, A.A. Pushkarev: Nyumba ya uchapishaji: Mashinostroenie. 1982.

"Cheti cha uchapishaji katika vyombo vya habari" Mfululizo A No. 0002276,

barcode (nambari ya risiti) 62502669050254 Tarehe ya kutumwa Desemba 21, 2013

Lengo: kusaidia watoto kuunda wazo la awali la Ulimwengu na nafasi; onyesha; toa dhana za kimsingi; nafasi, miili ya mbinguni, sifa zao za tabia; kuboresha msamiati wa watoto kwa maneno sayari, porthole, darubini, nk, kuendelea kusoma kazi.

Maendeleo ya somo

Mwalimu (V.). Guys, kutoka kwa maneno niliyoonyesha, chagua wale wanaohusishwa na anga: kitabu, ndege, kuku, kioo, wingu, pamba pamba; dimbwi, wingu, taa, picha, umeme, maua; meli, helikopta, mashua, baiskeli, ndege; kifungo, mkasi, nyota, mishumaa, moto, jua; paka, mfuko, mwezi, siku, mbwa mwitu, airship; dereva, parachuti, baharia, dereva wa trekta, rubani, dereva.

Jamani, tulikuwa na msanii asiye na akili anayefanya kazi hapa. Alichanganya kila kitu. Saidia kuweka kila kitu mahali pake: upinde wa mvua - ndege - ndege - mawingu - mawingu - umeme - ndege - roketi - mwezi - nyota - jua.

KATIKA. Unajua, watu wametafuta kwa muda mrefu kufunua siri za anga. Kuangalia juu, hawakuacha kushangazwa na jua, mpira mkali wa moto, ambao kila kitu kilichozunguka kilikuwa kikiangaza kama kutoka kwa balbu kubwa ya mwanga. Na usiku walitazama nyota, kana kwamba mtu alikuwa amewasha taji za balbu. Watu walitazama ndege wanaoruka na pia walitaka kuinuka na kuruka. Kwa hivyo ndoto ya kukimbia ilizaliwa.

Wanasayansi na wavumbuzi waliamua kufanya ndoto hii kuwa kweli. Siku moja mtu alitengeneza mbawa kama ndege kutoka kwa nta na manyoya. Lakini hakuna kilichokuja kutoka kwa mradi huu. Jua liliyeyusha nta, manyoya yakatawanyika, mabawa yalitengana. Lakini ndoto ya mwanadamu ya kukimbia haikufa. Karne nyingi baadaye, ndugu wawili Wafaransa wa Montgolfier walivumbua puto la karatasi, ambalo walitumia kuruka juu ya ardhi.

Na hata baadaye, ndugu wa Wright wa Marekani waliondoka juu ya ardhi kwa ndege yenye injini. Ilikuwa bora kuliko puto ya hewa ya moto, lakini pia haikuwezekana kufikia urefu mkubwa. Ili kufanya hivyo, injini yenye nguvu zaidi ilihitajika - injini ya ndege. Kwa hiyo hatua kwa hatua watu walijifunza kwamba hapakuwa na dari na balbu za mwanga juu ya vichwa vyao, na mawingu hayakuwa pamba ya pamba kabisa, lakini mkusanyiko wa mvuke. Watu walijifunza mawingu, umeme, ngurumo ni nini, ni nini husababisha ngurumo na mvua. Walivumbua darubini ili kutazama ulimwengu usiojulikana wa anga, kutazama nyota na sayari kwa karibu. Injini mpya ya ndege iliinua setilaiti juu juu ya ardhi. Baada ya yote, watu waligundua roketi ya anga. Hii ni mbinu ngumu sana, ambayo iliitwa spaceship. (Hadithi nzima inaambatana na onyesho la picha na vielelezo.)

Ili kuona na kuchunguza spaceship, tunahitaji kufika kwenye cosmodrome. (Kadi zimewekwa katika kikundi chote, watoto lazima wazisome kwa macho yao na kukusanyika mahali ambapo "cosmodrome" iko.)

Na hapa ni spaceship. Yuko tayari kwenda. Ina hatch ya kuingilia na mashimo. Wanaanga hudhibiti chombo cha anga. Je, unafikiri kuna mtu yeyote anaweza kuwa mwanaanga? (Mwenye nguvu, jasiri, mwenye afya njema...) Ni nini kinahitajika kufanywa kwa hili? (Cheza michezo, fanya mazoezi, uimarishe, kula vizuri.)

Mchezo wa kielimu "Fanya mazoezi na watu wa kuchekesha"

Kadi hizo zinaonyesha kimkakati wanaume wadogo wakiwa katika pozi tofauti. Watoto lazima wafanye haraka harakati sawa.

KATIKA. Na kisha wanaanga walionekana (mfano). Angalia, wamevaa suti maalum: ovaroli, helmeti, mitungi ya oksijeni kwenye migongo yao, kwa sababu katika nafasi hakuna hewa na oksijeni ambayo tunapumua.

Angalia, kila kitu kiko tayari kuruka. Na wewe na mimi tutachukua viti vyetu kwenye kituo cha udhibiti wa misheni. Tutafuatilia safari ya chombo hicho.

Labyrinth. Kazi ni kwa watoto kuongoza chombo cha anga kwa nyota.

KATIKA. Mbali na nyota, unaweza kuona mambo mengi ya kuvutia kupitia madirisha. Hizi ni sayari tofauti. Kutoka duniani, sayari zinaonekana kama nyota ndogo. Lakini wanaanga wanawaona hivi. (Mwalimu anaonyesha sehemu za maarifa ya "sayari".).

Nyota mkali zaidi ni Jua - mpira mkubwa wa moto. Ni mkali sana kwamba huwezi kuiangalia kwa muda mrefu - macho yako yatachoka. Na huwezi kuikaribia kwenye chombo cha anga - itawaka. Lakini wanaanga walifanikiwa kutembelea Mwezi. Mwezi sio nyota, lakini satelaiti ya Dunia. Mwezi pia ni mpira, lakini jiwe, ngumu, baridi. Na sayari yetu ya Dunia kutoka angani inaonekana kama mpira wa bluu, kwa sababu karibu nayo kuna safu ya hewa na oksijeni - anga. Kuna maji mengi kwenye sayari yetu ya Dunia, mionzi ya jua ina joto sayari, hivyo mimea hukua duniani, wadudu, wanyama, ndege huishi, na sisi, watu, tunaishi. Na watu wanaoishi kwenye sayari ya Dunia wanaitwa "watu wa dunia".

Chukua kitu mikononi mwako (mchemraba, mpira, penseli) na, ukiinua juu, uiachilie. Nini kilimpata? Kwa nini alianguka chini kwenye sakafu? (Majibu ya watoto.) Kitu chochote kilichotupwa huanguka chini - huu ni mvuto. Dunia inajivutia yenyewe, na katika nafasi kila kitu hakina uzito, kila kitu kinakuwa nyepesi, nyepesi kuliko hewa, na kwa hiyo kila kitu kinaelea, kana kwamba ndani ya maji: vitu, nguo, watu. Ili wanaanga waweze kula, chakula chao kwa namna ya kuweka ni kwenye bomba (kama vile dawa ya meno), tu kwa majina tofauti: uji, kinywaji cha matunda, soufflé ya kuku.

Jamani, mnajua mwanaanga wa kwanza alikuwa nani? (Majibu ya watoto.) Ili kuangalia kama uko sahihi, tunahitaji kuukataa mchoro uliorogwa. Wacha tuchore mtaro wa nukta.

Watoto huunganisha dots na picha ya mbwa inaonekana.

KATIKA. Hiyo ni kweli, watoto, hii ni mbwa aitwaye Laika. Na tu wakati watu walisadikishwa kuwa Ulimwengu haukuwa tishio kwa maisha, mnamo Aprili 12, 1961, mtu hatimaye akaruka angani. Mwanaanga wa kwanza kwenye sayari ya Dunia alikuwa Yu. A. Gagarin. Tangu wakati huo, kufanya kazi katika nafasi imekuwa jambo la kawaida.

Hii inahitimisha safari yetu kupitia anga. Lakini kuacha kumbukumbu yake, unaweza kivuli nyota za rangi nyingi na kuzishika kwenye anga ya usiku.

Na sasa nitakusomea shairi "Mtu Asiyetulia."

Hapo zamani za kale aliishi katika ulimwengu huu

Mwanaume ni muumbaji mwenye ujuzi.

Nitafanya,” alijiambia, “

Ya haraka zaidi duniani!

Nilizunguka na kufikiria kidogo -

Kuweka njia ya reli.

Imetengeneza locomotive ya kwanza

Ili kukupeleka kituoni.

Na kisha nikapata nguvu

Na akatengeneza magari.

Nilienda kwa gari na kwenda nyumbani.

Anazungumza mwenyewe:

Locomotive ya mvuke ni kasi kuliko farasi,

Lakini lazima nikiri:

Ingawa hatia na haraka,

Kasi bado sio sawa!

Mwalimu katika warsha tena

Na amani haipendi kwake!

Aligundua gari

Haraka na uingie kwenye chumba cha marubani

Naye akaizunguka dunia.

Sijafurahishwa na safari!

Hoja ni dhaifu kidogo

Kama ni ndege

Muumbaji wa kibinadamu anaongoza!

Iliruka kuzunguka sayari nzima,

Lakini hii sio kikomo!

Na nilitatua shida hii -

Ametengeneza roketi!

Svetlana Guseva
Muhtasari wa somo la GCD juu ya mada "Nafasi" katika kikundi cha wakubwa

Muhtasari wa somo la GCD juu ya mada« Nafasi» V kikundi cha wakubwa.

Kazi za programu:

Kuamsha shauku katika anga ya nje, kupanua mawazo ya watoto kuhusu taaluma ya majaribio - mwanaanga, kukuza heshima kwa taaluma;

Kufafanua na kujumlisha ujuzi wa watoto kuhusu majina ya baadhi ya makundi;

Endelea kuunda mawazo ya watoto kuhusu vitu vinavyoruka ( roketi ya anga, chombo cha anga, kuruka "sahani", satelaiti);

Amilisha msamiati wa watoto kwenye mada.

Kazi ya awali: kuangalia picha, vielelezo vya vitabu kuhusu nafasi, mazungumzo kuhusu sayari ya Dunia, ujenzi nafasi meli kutoka kwa moduli na wabunifu, kujifunza gymnastics ya vidole

Mwalimu: (anawaambia watoto).

1. Hapo zamani za kale, babu zetu walipokuwa wakiishi mapangoni, walitazama angani kila usiku na walishangaa: Vidoti vingi vilimetameta juu ya vichwa vyao kwa urefu usio na mwisho. Walitoweka asubuhi na kuonekana usiku uliofuata. Na ambapo diski kubwa ya Jua iling'aa wakati wa mchana, na kutawanya giza, MWEZI uliangaza, ambayo mara kwa mara ilibadilisha sura yake.

Wazee wetu hawakuelewa kwa nini hii inafanyika na hawakuweza kuielezea. Lakini milenia imepita na watu wamepata majibu kwa maswali mengi.

Hebu sasa tukumbuke kila kitu tunachojua kuhusu nafasi.

Tazama, mgeni ametujia - Mjumbe kutoka sayari nyingine.

Jamani, niambieni, tunaishi sayari gani?

Wakaaji wa sayari ya Dunia wanaitwaje?

Je! ni sayari gani zingine unazojua? (Mars, Jupiter, Zohali)

Jamani, ikiwa mgeni wetu alifika kutoka sayari nyingine (mwingine), basi yeye ni nani (mgeni?

Aliruka juu ya nini? (juu chombo cha anga)

Hebu tujue yeye ni nani? Wapi?

Mgeni yuko kimya. Kwa nini? (hawezi kuongea)

Je, wewe na mimi tunaweza kuzungumza?

Ndio, watu wote wa ardhini wana utajiri kama usemi!

Tunazungumza lugha gani sasa?

Unafikiri kuna maneno mangapi katika lugha ya Kirusi?

Ni neno gani ambalo ni muhimu zaidi kwa kila mtu? (jina lake)

Hebu tuje na jina la mgeni wetu. (watoto huja na jina)

Ninapendekeza kumpa kipande cha lugha yetu ya Kirusi.

Nina sanduku, angalia (ninaonyesha watoto, hapa tutakusanya maneno anuwai na kumpa mgeni.

2. Mchezo wa didactic: "Chukua neno"

Kusanya maneno matamu. (pipi, chokoleti)

Na sasa wana mapenzi. (mama, bibi, upendo)

Kusanya maneno baridi. (theluji, barafu, jokofu)

Sauti kubwa. (ngurumo, mvua ya mawe, ngoma)

Kimya. (usiku, kulala, kunguruma)

Mapafu. (manyoya, fluff)

Kichawi. (asante tafadhali)

Joto. (angalia, jua)

Vema, mmekusanya maneno mengi kwa mgeni wetu. Jinsi wote ni tofauti!

3. U wanaanga kuna mtihani wa akili, sasa nataka kupanga mtihani kama huo kwako: Nina seti za picha. Fikiria kwa uangalifu kile kisichohitajika ndani yao. Unahitaji kujibu haraka na kuhalalisha jibu lako. (Ndege, helikopta, roketi, basi.).

Umefanya vizuri! Na umepita mtihani huu. Ninapendekeza uende leo safari ya anga. Tutachukua nini kwenye safari yetu? (Washa roketi ya anga.) .

Nani anadhibiti chombo cha anga? (Mwanaanga.) . Kamanda ndiye atakayekisia kitendawili:

Makaa ya mawe yanawaka - huwezi kuwafikia kwa scoop

Unaweza kuwaona usiku, lakini si wakati wa mchana

Hii ni nini? (Nyota.).

Mwalimu: Guys, ni tarehe ngapi leo?

Mwalimu: Ni nini kinachoadhimishwa siku hii?

Watoto: Siku hii, Aprili 12 huadhimishwa Cosmonautics. Likizo hii, kwanza kabisa, cosmonauts na wale ambaye anahusika katika uumbaji roketi za anga.

Mwalimu: Aprili 12, 1961 kwenye meli "Mashariki" Saa 9 dakika 7 Yu. A. Gagarin ilizinduliwa kutoka kwa cosmodrome"Baikonur", akaruka kuzunguka dunia. Jamani, dakika ngapi?

Watoto: katika dakika 108.

Mwalimu: Kuingia space man imeonekana kwamba sayari dunia yetu ina umbo la duara (inaonyesha dunia). Siku ya nchi yetu wanaanga huadhimisha kila mwaka. Safari ya ndege ya Yu. A. Gagarin ilifungua njia kwa watu nafasi.

Leo kwenye darasa umefanya mengi sana! Tumejifunza mengi!

Guys, ulipenda yetu darasa?

Ulipenda nini?

Ndio, angalia ni maneno ngapi tofauti ambayo tumekusanya kwa mgeni wetu. Wacha tumpe sanduku hili, aruke kwenye sayari yake na kuwafundisha marafiki zake kuzungumza.

Machapisho juu ya mada:

Maelezo ya somo kwa kikundi cha wakubwa "Space Flight" Somo katika kikundi cha wakubwa Mada: "Nenda angani" Malengo: Kufahamisha watoto na historia ya likizo ya Siku ya Cosmonautics. Toa.

Muhtasari wa somo lililojumuishwa juu ya maombi katika kikundi cha wakubwa "Cosmos" Malengo: Panua wazo la utafutaji wa nafasi. Wafundishe watoto kuunda picha zinazolingana za roketi kutoka kwa vitu vya kibinafsi (mstatili,...

Muhtasari wa somo la mwisho katika kikundi cha wakubwa "Nenda angani" Kusudi: kutambua uwezo wa kisarufi wa watoto. Ujumuishaji wa maeneo ya kielimu: Utambuzi (malezi ya picha kamili ya ulimwengu, upanuzi.

Muhtasari wa somo lililojumuishwa katika kikundi cha wakubwa. Afanasyeva Galina Aleksandrovna Maeneo ya elimu: "Mawasiliano", "Utambuzi",.

Muhtasari wa somo juu ya ulimwengu unaozunguka katika kikundi cha wakubwa "Cosmos" Muhtasari wa somo juu ya ulimwengu unaozunguka katika kikundi cha wakubwa juu ya mada "Nafasi" Malengo: - Uundaji wa mawazo juu ya nafasi, uchunguzi wa nafasi na watu, kazi.

Muhtasari wa somo juu ya ukuzaji wa utambuzi katika kikundi cha wakubwa "Cosmos" Kusudi: kuanzisha watoto kwenye historia ya uchunguzi wa nafasi na cosmonaut ya kwanza; panua upeo wako, jenga hisia za uzalendo. VIFAA:.