Sinkwine juu ya mada ya vita na amani. Cinquains kazi ya ubunifu ya wanafunzi katika kusoma (daraja la 4) juu ya mada

Maendeleo ya somo la historia katika darasa la 11

Marushchenko O.V., mwalimu wa historia wa jamii ya juu zaidi, Shule ya Sekondari ya Taasisi ya Elimu ya Manispaa Nambari 2, Millerovo, Mkoa wa Rostov

Moduli ya somo juu ya mada: "Vita vya wenyewe kwa wenyewe" (saa 2)

Lengo: kuunda wazo la vita vya wenyewe kwa wenyewe kama vita vya mbadala vya uamsho wa Urusi; kuelewa sababu, hatua na vipengele vya vita vya wenyewe kwa wenyewe; fikiria matukio kuu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe; tengeneza sababu za kushindwa kwa "wazungu" na ushindi wa "nyekundu". Kuendeleza ujuzi katika kufanya kazi na kitabu cha maandishi, meza, michoro za kumbukumbu; jifunze njia mpya ya kufanya kazi na dhana. Kuendeleza shirika na uhuru wakati wa kufanya kazi.

Wakati wa madarasa

    Sehemu ya shirika. Ujumbe wa mada, madhumuni ya somo.

    Mazungumzo ya utangulizi na wanafunzi:

    "Vita vya wenyewe kwa wenyewe" ni nini?

    Tukio hili lilifanyika lini katika historia ya kisasa ya nchi yetu?

    Ni vita gani vingine unaweza kuviita vya wenyewe kwa wenyewe?

    Tarehe za matukio haya ni nini?

    Ni mashujaa gani wa vita vya wenyewe kwa wenyewe wa mwanzoni mwa karne ya 20 unawajua?

    Ungejibuje swali "Nani alishinda Vita vya wenyewe kwa wenyewe?"?

    Kusoma mada "Vita vya wenyewe kwa wenyewe" kwa kutumia teknolojia ya kawaida. Maagizo ya jinsi ya kufanya kazi hiyo. Kazi za wanafunzi kwa kutumia ramani za kiteknolojia.

Kadi ya maagizo ya somo

Mpango wa utekelezaji wa kazi.

1. Dhana ya "vita vya wenyewe kwa wenyewe." (Dakika 3).

Zoezi.

Kwa kutumia mbinu ya "syncwine", jaribu kuunda ufafanuzi wa "vita vya wenyewe kwa wenyewe".

1.Andika dhana yenyewe ya "vita vya wenyewe kwa wenyewe".

2. Andika vivumishi 2, ishara za jambo hili.

3. Andika vitenzi na vitendo 3 vinavyohusishwa na dhana.

4. Tunga sentensi ukitumia maneno yaliyoandikwa hapo juu yanayodhihirisha kiini cha dhana.

5.Andika nomino ambayo ni kisawe cha dhana hii.

Linganisha ufafanuzi wako na kamusi. Kuangalia kazi iliyokamilishwa (dakika 1).

2. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vilianza lini? (Dakika 3)

Taarifa: Hakuna makubaliano kati ya wanahistoria juu ya suala la mwanzo na mwisho wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Jijulishe na maoni ya wanahistoria juu ya shida (kitabu cha A. Levandovsky, aya ya 36, ​​uk. 142) na ujaze mchoro:



Mwanzo wa vita Mwisho wa vita

Kukagua kazi.

3. Vipengele vya vita vya wenyewe kwa wenyewe (2 min.).

Zoezi.

Kumbuka kuingilia kati ni nini. Kumbuka: hulka ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Urusi ilikuwa kuingiliana kwake kwa karibu na uingiliaji wa nguvu za Entente.

Ni malengo gani ambayo waingilia kati walifuata? Rejea kitabu cha kiada, ukurasa wa 142.

4. Sababu za vita vya wenyewe kwa wenyewe. (Dakika 3).

1) Kutokuwa na uwiano kati ya malengo ya kubadilisha jamii na mbinu za kuyafikia;

2) Kunyang'anywa ardhi ya wamiliki wa ardhi;

3) Kutaifisha tasnia, kukomesha uhusiano wa pesa za bidhaa;

4) Uundaji wa mfumo wa kisiasa wa chama kimoja, uanzishwaji wa udikteta wa Bolshevik.

Andika sababu hizi kwenye daftari lako.

Mazoezi ya viungo.

5. Muda wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Matukio kuu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. (dakika 20.).

Katika kipindi cha vita vya wenyewe kwa wenyewe na kuingilia kati, hatua nne zinajulikana wazi:

1. mwisho wa Mei 1918 - Novemba 1918

4. spring - Novemba 1920

Kumbuka periodization hii.

Kazi ya kujitegemea.

"Matukio kuu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe vya 1918-1920."

Vipindi

Jaza jedwali kulingana na nyenzo za kiada (aya ya 36) na michoro inayounga mkono (iliyoambatishwa).

Kukagua kazi. Muhtasari (dakika 2).

3

Cinquains

Nchi.
Kubwa, ndogo.
Anasamehe, anavumilia, anaona,
Yeye hawaharibu watoto wake, lakini huwasomesha.
Mama.

Urusi,
Mtakatifu, mkali.
Unazaa, unabatiza, unatuza.
Haiwezekani kufikiria ulimwengu bila wewe.
Binafsi.

Jeshi
Nguvu, maarufu,
Hukutana, hutuliza, husamehe.
Mama anayetarajia mwanawe kuondoka jeshini anastahili heshima.
Mlinzi.

Adui
Asiye na huruma, asiyetosheka,
Atavizia, atapiga na kurudi.
Unamtendea adui yako vizuri zaidi kuliko anavyokutendea.
Kinyume.

Rafiki
Kuaminika, mwaminifu.
Atasaidia, atatoa, atakaa kimya.
Rafiki pekee ndiye anayeweza kuaminiwa na kitu ambacho huwezi kujiamini.
Wa pekee.

Wema,
Isiyo na kikomo, mkarimu.
Huvutia, huyeyuka, huponya.
Wengi wanajua kutenda mema, lakini si wengi wanajua jinsi ya kuyapokea.
Kutokuwa na masharti.

Familia.
Kirafiki, kipekee.
Atajali, ataamini, ataelewa.
Familia ni kitu ulichounda mwenyewe.
Wakati ujao.

Nyumba.
Joto, mpendwa.
Inasubiri, inakutana, inashikilia.
Unapopoteza nyumba yako, unapoteza nafsi yako.
Utulivu.

Mlango.
Mpya, kisasa.
Inafungua, inaingia, inatoka.
Je! unajua ni nini kuwa mlango?
Matarajio.

Hatua.
Kwanza, pili.
Wanalia, kuugua, na kujipinda.
Huoni kila mara kuwa unapanda ngazi.
Panda.

Paka.
Kiburi, kucheza.
Anaondoka, anarudi, na anashangaa.
Anaweza kuwa na shukrani, lakini si wajibu.
Jirani.

Mbwa
Mapenzi, fluffy.
Anakimbia, anatabasamu, anafurahi.
Moyo wake daima uko wazi kwa watu.
Tumaini.

Mti
Wengi wenye silaha, wenye macho mengi.
Blooms, huzaa matunda, hugawanyika.
Ni bora usikate mti mmoja kuliko kupanda miwili.
Nafsi.

Birch
Mwenye uso mweupe, mwenye nywele ndefu.
Huruka, wasiwasi, kupumua.
Uliza mti wa birch kwa msamaha.
Nje kidogo.

Spring
Vijana, kwa sauti kubwa,
Huzaa, hujenga, hutafuta.
Haifikii matarajio kila wakati.
Vijana.

Majira ya joto
Asali, rangi nyingi.
Kuumwa, kuchoma, caress.
Hakuna mipaka kwa ukarimu wako.
Likizo.

Vuli.
Nyekundu, inayobadilika.
Haraka, inatoa, huzuni.
Harufu ya mvua ya uyoga haiwezi kulinganishwa na chochote.
Matarajio.

Majira ya baridi
Mkuu, baridi.
Alikuja, alishindwa, akabadilika.
Kila mtu ana mtazamo wake kwa majira ya baridi.
Malkia.

Nyota
Mwangaza, baridi.
Wao blink, furaha, wazi.
Nyota hazianguka kamwe, lakini huenda mbali.
Mwanga.

Anga.
Juu, isiyoweza kufikiwa.
Kimya, akitazama, akiashiria.
Wakati wa kuomba, watu hugeuka mbinguni.
Imani.

Mawingu.
Mwanga, kichekesho.
Wanajitahidi, wanaogelea, wanayeyuka.
Ni nani ambaye hajaota kuwagusa kwa mikono yao?
Urefu.

Milima.
Kama vile...
Wanashangaa, kujaza, kukumbusha.
Vitu pekee vilivyo bora kuliko milima ni milima.
Ukuu.

Bahari
Isiyo na mipaka, isiyoweza kushindwa.
Inafurahisha, inavutia, na inachukua mbali.
Wacha tujadiliane juu ya akili ya bahari.
Kipengele.

Mto
Sasa, kwa burudani.
Inaongoza, inaficha, inafichua.
Anajua maana ya maisha ni nini.
Chanzo.

Shamba.
Unmown, mwitu.
Blooms, kuimba, seethes.
Hakuna mtu anayeweza kuzuia upepo kwenye uwanja wazi.
Uhuru.

Barabara
Haiepukiki, ndefu,
Anaita, anashikilia, anafundisha.
Kila mtu lazima akamilishe hadi mwisho.
Wimbo.

Mwavuli
Wet, clumsy.
Inapotea, huvunja, inama.
Mwavuli hutoa udanganyifu wa ulinzi.
Nyongeza.

Mwalimu.
Mkali, mkarimu.
Anazungumza, anasikiliza, anaelewa.
Moyo wake hauna kikomo.
Kutokuwa na ubinafsi.

Shule
Kelele, shida.
Hufungua, huinua, huamini.
Huu ni ulimwengu ambao wema hushinda uovu.
Wakati ujao.


Maendeleo ya mbinu ya somo

kwa nidhamu"Hadithi"

kwa wanafunzi katika utaalam

elimu ya sekondari ya ufundi

(kulingana na mpango wa sampuli na mtaala wa taasisi)

Mada ya somo

mwalimu Zakharova Tamara Vyacheslavovna

Moscow 2015

Maelezo ya maelezo

Ukuzaji huu wa kimbinu wa somo la kielimu juu ya mada "Migogoro na migogoro ya kwanza ya Vita baridi" ilitayarishwa ndani ya mfumo wa mahitaji ya Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho kwa msingi wa mpango wa takriban uliopendekezwa na Taasisi ya Bajeti ya Jimbo la Shirikisho. ya Elimu ya Juu ya Taaluma "Taasisi ya Shirikisho chini ya Serikali ya Shirikisho la Urusi" kwa utaalam: 080110 "Benki", 080114 "Uchumi na uhasibu (na tasnia)", 080109 "Fedha", 080118 "Bima".

Kikao cha mafunzo kilichowasilishwa katika ukuzaji wa mbinu kimejumuishwa katika sehemu ya I “Masuluhisho ya amani baada ya vita. Mwanzo wa Vita Baridi" kulingana na CTP. Mada hii ya somo imejumuishwa katika sehemu inayolingana na mada ya programu ya kazi na CTP na inalenga kusoma michakato kuu ya maendeleo ya kisiasa na kiuchumi ya nchi zinazoongoza za ulimwengu na Urusi katika nusu ya pili ya karne ya 20.

Ndani ya mfumo wa somo hili, mahitaji ya Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho kwa malezi ya maoni juu ya sifa za maendeleo ya historia ya kisasa yanatekelezwa kwa msingi wa kuelewa matukio muhimu na shida za nusu ya pili ya karne ya 20. .

Kusudi la somo- malezi ya wazo la maalum ya uhusiano wa kimataifa baada ya Vita vya Kidunia vya pili;

Malengo ya somo:

  1. Weka utaratibu na muhtasari wa ukweli wa kihistoria wa kipindi cha Vita Baridi
  2. Kuza ujuzi wa kazi ya kujitegemea na vyanzo vya msingi
  3. Kuendeleza ujuzi wa kazi ya pamoja ili kufikia matokeo
  4. Kukuza chuki ya kutatua masuala yenye utata kwa njia za kijeshi.

Miunganisho ya taaluma mbalimbali ndani ya mfumo wa somo, hutekelezwa katika kazi jumuishi zinazolenga siasa, uchumi na sheria.

Mbinu za kufundisha zinazotumiwa katika kipindi cha mafunzo hufanya iwezekanavyo kuandaa shughuli za kujitegemea za wanafunzi kwa ufanisi iwezekanavyo.

Kujidhibiti na kudhibiti kuheshimiana ikawa aina za ufuatiliaji wa matokeo ya shughuli za kielimu (kupima, kuandaa syncwine).

Ukuzaji huu wa kimbinu wa somo ni chaguo la kutekeleza mpango wa ufundishaji wa mwalimu ndani ya mfumo wa kuandaa na kuendesha kipindi cha mafunzo katika taaluma za OOD.

IDARA YA ELIMU MOSCOW

Mtaalamu wa bajeti ya serikali

taasisi ya elimu huko Moscow

"CHUO CHA TEKNOLOJIA YA BIASHARA MOSCOW"

(GBPOU KBT)

Mada ya somo

"Migogoro ya Kwanza na Migogoro ya Vita Baridi"

mwalimu Zakharova T.V.

  1. Pasipoti ya Somo

Mwalimu

Zakharova T.V.

Nidhamu

Kikundi

Umaalumu

080110 "Benki"

Nambari ya somo kwenye QTP

Mada ya somo

"Migogoro ya Kwanza na Migogoro ya Vita Baridi"

Aina ya shughuli

Uundaji wa maarifa mapya, ujuzi na uwezo.

Aina ya shughuli

Somo la pamoja

Msaada wa habari (nyenzo za didactic)

Wasilisho

Vidokezo: nukuu kutoka kwa vyanzo vya msingi, kazi za majaribio, kanuni za kuunda syncwine.

Teknolojia ya elimu

Teknolojia ya kufikiria kwa umakini: uandishi wa syncwine.

Kazi za kikundi

Kusudi la somo

malezi ya wazo la maalum ya uhusiano wa kimataifa baada ya Vita vya Kidunia vya pili;

Malengo ya somo

Weka utaratibu na muhtasari wa ukweli wa kihistoria wa kipindi cha Vita Baridi; Kuendeleza ujuzi wa kazi ya kujitegemea na vyanzo vya msingi; Kuendeleza ustadi wa kazi ya pamoja ili kufikia matokeo; Kukuza chuki ya kutatua masuala yenye utata kwa njia za kijeshi.

Fomu ya shirika la vikao vya mafunzo

Kazi ya kibinafsi ya wanafunzi; kazi katika vikundi vidogo.

Matokeo yanayotarajiwa:

  1. Ushiriki kikamilifu wa wanafunzi katika mchakato wa kujifunza nyenzo mpya;
  2. Ufanisi wa kazi ya wanafunzi katika vikundi vidogo;
  3. Kuelewa mifumo ya maendeleo ya mchakato wa kihistoria
  4. Uwasilishaji wa syncwines;
  5. Kuunda hatia katika hitaji la kutatua maswala yenye utata kwa amani.

Uwezo ulioundwa:

1. Uwezo wa mawasiliano - kupata habari wakati wa kufanya kazi katika kikundi, uwezo wa kuwasilisha na kutetea maoni ya mtu katika kuzungumza kwa umma;

2. Utayari wa elimu ya kibinafsi - uwezo wa kutathmini hitaji la hii au habari hiyo kwa shughuli za mtu;

3. Uwezo wa teknolojia - uelewa wa maelekezo, algorithm ya shughuli;

Bidhaa za kielimu:

Msururu wa matukio ya matukio, syncwines.

Kazi ya nyumbani:

Muundo wa kikao cha mafunzo juu ya mada "Aina kuu za shughuli za kitaalam"

(algorithm ya mchakato)

Muundo wa somo

Hatua

madarasa

jina la jukwaa)

Kusudi la shughuli za kielimu

wanafunzi

(kuweka lengo la hatua kwa hatua kuamuliwa na lengo la jumla la somo)

Shughuli za wanafunzi

(vitendo vya vitendo kulingana na algorithm iliyoainishwa na mwalimu kulingana na hatua za somo)

Mbinu za kufundishia

(kwa maneno, kuona, kutafuta shida, vitendo, n.k.)

Mbinu za kudhibiti

Uchunguzi wa mdomo(mbele, mtu binafsi), mazungumzo

Utafiti ulioandikwa(kupima, kuhoji, kujitegemea, vitendo, maabara, vipimo)

Uchunguzi

Kiwango

malezi ya uwezo

Msingi(ustadi wa kufanya kazi na vikundi vya kimsingi vya kisayansi)

Wastani(maarifa ya teknolojia kutumia Advanced (iliyokuzwa)

(maarifa ya teknolojia kutumia, ununuzi na uboreshaji ujuzi uliopatikana, uzoefu wa vitendo)

Kusasisha maarifa

Wakati wa shirika (dakika 3)

Ukaguzi wa maarifa juu ya mada: "Vita vya Kwanza vya Ulimwengu", "Vita vya Pili vya Ulimwengu" (dakika 10)

Jua tarehe za historia ya Vita vya Kidunia vya pili

Umet l fanya utaratibu

nyenzo za ukweli juu ya hatua za vita

Kupima kwa mada (Kiambatisho Na. 1)

Mbinu ya vitendo

Uchunguzi

Maandalizi ya hatua kuu ya somo (dakika 5)

Kuwasilisha mada, mpango wa somo, na kuwashirikisha wanafunzi katika kuweka malengo.

Kuelewa mada ya kikao cha mafunzo;

Kushiriki katika kuunda malengo;

Utayari kwa mtazamo wa nyenzo mpya;

Majibu wanafunzi kwa maswali;

Kupendekeza hypothesis.

Vipengele vya majadiliano

Uchunguzi wa mdomo kwa namna ya mazungumzo

Imeinuliwa

Kujifunza nyenzo mpya(dakika 65)

1 . Kazi ya tatizo

"Ni mizozo gani iliyotokea kati ya washirika katika muungano wa kumpinga Hitler?" (Dakika 10)

2. Kufanya kazi na chanzo msingi (dakika 20)

3. Kuchora mfululizo wa matukio

Matukio ya Vita Baridi (dak. 25)

4. Kuandaa syncwine kwenye mada: "Vita Baridi"

Kuwa na uwezo kutunga dhana na kuihalalisha kupitia hoja zilizowasilishwa

Kuwa na uwezo kuunda hitimisho na kupata majibu ya maswali kulingana na maandishi ya chanzo asili.

Kuwa na uwezo chagua jambo kuu kutoka kwa maandishi, fanya jumla, fanya hitimisho na uwasilishe

matokeo ya shughuli zake

Kuendeleza l ujuzi wa kazi ya pamoja;

Omba maarifa mapya wakati wa kufanya kazi za kikundi

Elewa algorithm ya utekelezaji wa kazi .

Kushiriki katika majadiliano hali yenye matatizo.

Mkusanyiko

mpango wa kujibu, fanya kazi katika vikundi vidogo

Kazi ya kibinafsi na hati

(Kiambatisho Na. 2) na ramani.

Fanya kazi katika vikundi vidogo na fasihi ya kielimu

Kukusanya syncwine katika vikundi vidogo (Kiambatisho Na. 3)

Mbinu ya maneno

Mbinu ya vitendo

Tatizo-tafuta

Vitendo

Tatizo-tafuta

Vitendo

Vitendo

Uchunguzi

Uchunguzi

Uchunguzi

Kutoa maoni

Msingi

Imeinuliwa

Kuunganisha nyenzo mpya (dakika 4)

Kuwa na uwezo wa kutumia maarifa mapya wakati wa kufanya kazi za kikundi.

Utendaji

syncwine pamoja na maelezo

Visual

Tatizo-tafuta

Imeinuliwa

Habari kuhusu kazi ya nyumbani, maagizo ya jinsi ya kuikamilisha (dakika 2)

Elewa maalum ya uhusiano wa kimataifa baada ya Vita vya Kidunia vya pili

Tayarisha wasilisho dogo kuhusu moja ya matukio ya kipindi cha Vita Baridi (si lazima)

Tatizo-tafuta

Kazi iliyoandikwa ya kujitegemea

Imeinuliwa

Kiambatisho cha 1

Nyenzo za majaribio na urekebishaji huwezesha kutambua maarifa ya wanafunzi wakati wa kukagua kazi ya nyumbani na kuunganisha maarifa yaliyopatikana wakati wa kipindi cha mafunzo. Kazi husaidia kupima ujuzi wa uchanganuzi na habari na mawasiliano, shughuli za elimu kwa wote ili kupanga habari, kuanzisha sababu-na-athari na uhusiano wa kimuundo. Kila jibu sahihi lina thamani ya pointi moja.

Chaguo 1

1. Ufafanuzi unalingana kikamilifu na dhana ya "fascism"

  1. Utawala wa kigaidi wa serikali wazi
  2. Mfumo wa chama kimoja cha siasa
  3. Kuanzishwa kwa udhibiti wa vyombo vya habari
  4. Nguvu ya mtu mmoja

2. Anzisha mawasiliano kati ya maandishi ya makubaliano na jina la makubaliano.

A) Nchi za wadai... haziwezi kuchukua majukumu yoyote kuhusu madai yaliyotolewa na serikali ya Soviet. Kwa kuzingatia, hata hivyo, hali ngumu ya kiuchumi ya Urusi, mataifa ya wadai yana mwelekeo wa kupunguza deni la kijeshi la Urusi kwao kwa asilimia, ambayo saizi yake inapaswa kuwa.

1. Azimio la Wajumbe Washirika katika Mkutano wa Genoa

B) Jimbo la Ujerumani na RSFSR kwa pande zote mbili zinakataa fidia kwa ajili ya gharama zao za kijeshi, pamoja na fidia kwa hasara za kijeshi... Mahusiano ya kidiplomasia na kibalozi kati ya Ujerumani na RSFSR yanaanza tena mara moja.

2. Mkataba wa Rhine

B) Vyama Vya Juu vya Mikataba, Kwa kuzingatia kwamba ili kukuza ushirikiano kati ya watu na kuhakikisha amani na usalama wao ni muhimu kukubali majukumu fulani ya kutokimbilia vita ... kukubali Sheria hii, ambayo inaanzisha Umoja wa Mataifa.

3. Mkataba wa Rappal

4. Mkataba wa Kellogg-Briand

5. Mkataba wa Versailles

3. Vitendo vya pamoja vya mataifa kwa lengo la kudumisha amani na usalama wa kimataifa, kuzuia au kukandamiza vitendo vya uchokozi huitwa.

  1. Kujitenga
  2. Sera ya "kuridhika"
  3. Fimbo kubwa"
  4. Sera ya "usalama wa pamoja"

4. Matokeo ya kusainiwa kwa Mkataba wa Molotov-Ribbentrop na itifaki za siri kwake.

  1. Uundaji wa mfumo wa usalama wa pamoja
  2. Kutatua suala la fidia na madeni
  3. Mgawanyiko wa Ulaya Mashariki katika nyanja za ushawishi
  4. Hitler anaahirisha kuanza kwa Vita vya Kidunia vya pili kwa miaka miwili

5. Mahitaji I.V. Stalin. "Tunauliza kwamba umbali kutoka Leningrad hadi mstari wa mpaka uwe kilomita sabini. Haya ndiyo mahitaji yetu ya chini kabisa na usifikirie kuwa tutayapunguza. Hatuwezi kusonga Leningrad, kwa hivyo mstari wa mpaka lazima uhamishwe," ilielekezwa kwa serikali:

  1. Poland
  2. Uswidi
  3. Ujerumani
  4. Ufini

6. Uamuzi wa kuondoa kijeshi na kuiondoa Ujerumani madarakani baada ya kumalizika kwa Vita vya Kidunia vya pili ulifanywa mnamo.

  1. Mkutano wa Paris
  2. Mkutano wa Tehran
  3. Mkutano wa Potsdam
  4. Mkutano wa Yalta (Crimea).

7. Dhana ya "denazification" ina maana.

  1. Kupokonya silaha
  2. Adhabu ya wahalifu wa vita
  3. Marejesho ya shughuli za vyama mbalimbali
  4. Uhamisho wa mali ya serikali kwa mali ya kibinafsi

Ufunguo wa mtihani:

2- A-1, B-3, B-5.

Kiambatisho 2

“Kutoka Stettin kwenye Baltic hadi Trieste kwenye Adriatic, pazia la chuma lilishuka kwenye bara hilo. Nyuma ya mstari huu huhifadhiwa hazina zote za majimbo ya kale ya Ulaya ya Kati na Mashariki. Warsaw, Berlin, Prague, Vienna, Budapest, Belgrade, Bucharest, Sofia - miji hii yote maarufu na idadi ya watu katika maeneo yao iko katika nyanja ya Soviet na yote iko chini ya aina moja au nyingine sio tu kwa ushawishi wa Soviet, bali pia kwa kiasi kikubwa kwa kuongezeka kwa udhibiti wa Moscow.

Vyama vya Kikomunisti, ambavyo havikuwa na maana sana katika majimbo haya yote ya mashariki ya Ulaya, vimepata mamlaka ya kipekee, bora kuliko idadi yao, na vinatafuta kuweka udhibiti wa kiimla kila mahali. Serikali za polisi zinatawala katika takriban nchi zote hizi na hadi leo, isipokuwa Czechoslovakia, hakuna demokrasia ya kweli ndani yao ...

Siamini kwamba Urusi ya Kisovieti inataka vita. Anataka matunda ya vita na kuenea bila kikomo kwa nguvu zake na mafundisho yake. Lakini tunachopaswa kuzingatia hapa leo ni mfumo wa kuzuia tishio la vita, kutoa masharti ya maendeleo ya uhuru na demokrasia haraka iwezekanavyo katika nchi zote ... ... Warusi ... hawaheshimu chochote, kama nguvu. , na usiwe na heshima kidogo kwa kitu chochote zaidi ya udhaifu wa kijeshi. Kwa sababu hii fundisho letu la kale la uwiano wa nguvu halikubaliki. Hatuwezi kujiruhusu, kadiri ilivyo katika uwezo wetu, kutenda kutoka kwa nafasi ya faida ndogo, ambayo inaongoza kwenye jaribu la kujaribu nguvu zetu. Mafundisho yetu ya zamani ya usawa hayakubaliki. Hatuwezi kumudu kutegemea ukuu kidogo katika nguvu, na hivyo kuunda kishawishi cha kujaribu nguvu zetu. Iwapo demokrasia za Magharibi zingeshikamana, zikifuata kikamilifu kanuni za Mkataba wa Umoja wa Mataifa, ushawishi wao juu ya utekelezaji wa kanuni hizi ungekuwa mkubwa na hakuna mtu angeweza kuwazuia. Lakini ikiwa kitu kitawatenganisha au wanasitasita kutimiza wajibu wao, basi janga linaweza kutishia sisi sote...”

Maswali na kazi za hati:

1. Pata kwenye ramani ya kihistoria "Ulaya baada ya Vita Kuu ya II" inasema kwamba, kulingana na Churchill, walikuwa nyuma ya "Iron Curtain". Unaelewaje neno hili?

3. Ni tishio gani kwa nchi za Magharibi Waziri Mkuu wa zamani wa Uingereza aliona kuwa ndilo kuu? Iunde.

4. Hotuba ya W. Churchill haizungumzi moja kwa moja juu ya hitaji la makabiliano kati ya mataifa makubwa. Hata hivyo, wanahistoria wanaona hotuba ya Churchill kuwa mwanzo wa Vita Baridi. Tafuta vifungu katika hati vinavyothibitisha hitimisho hili la wanahistoria.

Kutoka kwa jibu la J.V. Stalin kwa mwandishi wa Pravda

“Kimsingi, Bw. Churchill na marafiki zake huko Uingereza na Marekani wanawasilisha kwa mataifa ambayo hayazungumzi Kiingereza aina fulani ya kauli ya mwisho: kukubali utawala wetu kwa hiari, na kisha kila kitu kitakuwa sawa, vinginevyo vita haviepukiki. ...Umoja wa Kisovieti ulipoteza watu mara kadhaa zaidi ya Uingereza na Marekani kwa pamoja. Inawezekana kwamba katika sehemu zingine dhabihu hizi kubwa za watu wa Soviet, ambao walihakikisha ukombozi wa Uropa kutoka kwa nira ya Hitler, zina mwelekeo wa kusahaulika. Lakini Umoja wa Soviet hauwezi kusahau juu yao. Swali linatokea, ni nini kinachoweza kushangaza kwa ukweli kwamba Umoja wa Kisovyeti, unaotaka kujilinda kwa siku zijazo, unajaribu kuhakikisha kuwa katika nchi hizi kuna serikali zinazoaminika kwa Umoja wa Soviet? Mtu anawezaje, bila kuwa wazimu, kuhitimu matarajio haya ya amani ya Umoja wa Kisovieti kama mielekeo ya upanuzi ya jimbo letu? ...Kukua kwa ushawishi wa kikomunisti hakuwezi kuchukuliwa kuwa ajali. Inawakilisha jambo la asili kabisa. Ushawishi wa wakomunisti ulikua kwa sababu wakati wa miaka ngumu ya utawala wa ufashisti huko Uropa, wakomunisti waligeuka kuwa wapiganaji wa kutegemewa, shujaa, wasio na ubinafsi dhidi ya serikali ya kifashisti na kwa uhuru wa watu.

Sijui ikiwa Bwana Churchill na marafiki zake wataweza kuandaa kampeni mpya dhidi ya "Ulaya ya Mashariki" baada ya Vita vya Kidunia vya pili. Lakini wakifaulu - jambo ambalo haliwezekani, kwa kuwa mamilioni ya watu wa kawaida wanalinda amani - basi tunaweza kusema kwa ujasiri kwamba watapigwa kwa njia sawa na walivyopigwa huko nyuma, miaka 26 iliyopita."

Maswali kwa hati:

1. Stalin anatoa hoja gani kuhalalisha masilahi ya sera ya kigeni ya Muungano wa Sovieti? Kulingana na hati, tengeneza masilahi ya sera ya kigeni ya USSR baada ya vita.

2. Ni matukio gani yaliyotukia “miaka 26 iliyopita * ambayo Stalin alifikiria?

3. Linganisha nafasi za Churchill na Stalin. Je, ni msimamo wa nani unaokushawishi zaidi? Kwa nini?

Kiambatisho cha 3

Mbinu ya "kuandika syncwine"

Ilitafsiriwa kutoka kwa Kifaransa, neno "cinquain" linamaanisha shairi linalojumuisha mistari mitano, ambayo imeandikwa kulingana na sheria fulani. Kukusanya syncwine kunahitaji mwanafunzi afanye muhtasari wa nyenzo za kielimu na habari kwa maneno mafupi. Hii ni aina ya ubunifu wa bure, lakini kulingana na sheria fulani.

Sheria za kuandika syncwine ni kama ifuatavyo:

Washa mstari wa kwanza neno moja limeandikwa - nomino. Haya ndiyo mada ya syncwine.

Washa mstari wa pili unahitaji kuandika vivumishi viwili vinavyofichua mandhari ya syncwine.

Washa mstari wa tatu Vitenzi vitatu vimeandikwa vinavyoelezea vitendo vinavyohusiana na mada ya syncwine.

Washa mstari wa nne nzima sentensi, sentensi, inayojumuisha maneno kadhaa, kwa msaada ambao mwanafunzi anaelezea mtazamo wako kwa mada, Hiki kinaweza kuwa kirai, nukuu, au kifungu cha maneno kilichotungwa na mwanafunzi katika muktadha wa mada.

Mstari wa tano-Hii neno muhtasari, ambayo inatoa mpyatafsiri ya mada, inakuwezesha kujieleza kwake binafsi mtazamo.

Sinkwine "Vita"

Inatisha na ukatili

Risasi kuua kuteseka

Katika ukingo wa kifo

Mkutubi: Ndio, watu, vita ni huzuni, ni maumivu. Ni nini athari ya vita juu ya hatima ya watoto? Je, wanapata sifa gani za tabia? Vitabu vingi vimeandikwa kuhusu watoto wa vita. Unasoma kazi hizi na kuelewa: hii haipaswi kutokea! Sio zamani, sio sasa, sio siku zijazo! Hatuishi kwa vita. Fasihi inaweza isiwe na uwezo wa kubadilisha ulimwengu. Lakini bado, vitabu kuhusu watoto katika vita vinaweza kugusa moyo wa mtu na kuongeza angalau tone la wema na tahadhari kwa maisha yetu. (Slaidi na vitabu kuhusu vita) Na, muhimu zaidi, kufikisha sio tu kumbukumbu ya Vita Kuu ya Patriotic, lakini pia ufahamu wa thamani ya maisha ya amani. Wengi wenu hufurahia kusoma vitabu kuhusu matukio ya kijeshi na si tu kusoma, lakini pia kufanya michoro kuhusu mashujaa wa kazi hizi.

(Maonyesho ya michoro, maonyesho ya vitabu, kuzungumza juu ya vitabu, watoto huchukua kutoka kwenye maonyesho.)

Mkutubi: Matendo matukufu ya kijeshi ya mashujaa wachanga yatabaki milele katika kumbukumbu ya shukrani ya watu. Wale ambao kwa ujasiri walipigana na adui mkali kwenye uwanja wa vita wa mstari wa mbele, katika vikosi vya wahusika na katika hali ya chini ya ardhi. Wale waliochangia ushindi unaokuja na ambao wenzao wa leo wanadaiwa maisha yenye furaha na amani. Tunajua! Tunakumbuka! Tunajivunia! Wamepata haki ya kila kitu. Isipokuwa kusahaulika.

Ningependa kuwasilisha zote baada ya kifo kwa agizo,
wale ambao walisema kwa uthabiti kama moja:
Tunaweza kutoa maisha yetu kwa ajili ya nchi yetu,
- lakini hatutatoa nchi yetu kwa maisha yetu!

Mkutubi: Siku zote nchi yetu imejitahidi na inapigania amani na majimbo yote. Watoto wa Urusi wanataka kuwa marafiki na watoto wote wa dunia. Amani ni nini? Wacha tujenge syncwine ya neno "ulimwengu".



Sinkwine "Amani"

Upinde wa mvua dhaifu

Smile love kulinda

Acha kuwe na jua kila wakati

Mkutubi: Vita ni huzuni ya kawaida, lakini kila mtu ana amani yake mwenyewe. Leo ulimwengu una msukosuko, migogoro ya silaha, maeneo ya moto, vita vya ndani - huitwa tofauti, lakini huleta huzuni mbaya kwa watu, kuharibu familia, kufanya watoto mayatima, walemavu, walemavu wa roho, kuwafanya wasiwe na furaha. Kwa hivyo, ulimwengu lazima ulindwe.

Shairi

1. Watoto wana majina tofauti -

Kuna wengi wetu kwenye sayari!

Kuna Nastya, Vova na Alena,

Kuna mamilioni ya watoto kila mahali!

2. Watoto wana majina tofauti,

Kwa sisi - kila kitu ni bora zaidi duniani.

Tunahitaji toys mkali:

Na Pinocchio na Parsley!

3. Tunahitaji vitabu, nyimbo, ngoma

Na hadithi za kuvutia!

Katuni, michezo na pipi

Na tikiti za bure kwa circus!

4. Tunataka kukua na kuwa madaktari,

Wasanii na wapiga violin.

Walimu na wasanii

Marubani na wafanyakazi wa tanki!

5. Tunataka kuishi chini ya anga yenye amani,

Na furahiya na uwe marafiki!

Tunataka iwe kila mahali kwenye sayari

Watoto hawakujua vita kabisa!

6. Sungura wa jua hucheza

Kwenye nyasi na kwenye mchanga.

Kunywa maji kwenye kijito

Na akaketi juu ya mkono wangu!

Sungura anaruka kuzunguka sayari,

Na inakuwa nyepesi.

Watoto nyeupe, nyeusi, njano

Inatoa upendo na joto.

Leisya, wimbo! Burudani pamoja!

Saidia kupata marafiki!

Wavulana wote wanaihitaji sana

Ishi kwa amani!

Kuna wimbo unacheza "Watoto na vita haviendani"

Mkutubi: Siku ya Ushindi- hii ni likizo ya ajabu, mkali ya amani. Wacha tujaribu kuokoa sayari yetu ya ajabu kutoka kwa maafa mapya. Mawingu meusi ya vita yasifiche tena jua juu ya Nchi yetu ya Mama. Maneno yasizungumzwe tena "watoto wa vita".


Kujifunza kwa msingi wa shida kunaeleweka kama shirika kama hilo la shughuli za kielimu ambalo linajumuisha uundaji wa hali za shida chini ya mwongozo wa mwalimu na shughuli huru ya wanafunzi kuzitatua. Hali ya mafanikio ya kujifunza kwa msingi wa shida ni: shida ya nyenzo za kielimu (watoto wanashangaa kwanza, na kisha, kwa udadisi wao wa asili, jaribu kutatua shida); shughuli za mtoto (maarifa lazima yamezwe na hamu ya kula); maisha sambamba; umuhimu.


Mchoro wa kiteknolojia wa somo la shida Mbinu za kuunda hali za shida: 1. Waongoze wanafunzi kwenye kinzani na waalike kutafuta kwa uhuru njia ya kuitatua. 2.Onyesha maoni kadhaa juu ya suala moja. 3. Taarifa ya tatizo na data haitoshi, na data kinzani, na muda mdogo wa ufumbuzi. mwalimu mwanafunzi Hupanga utafutaji wa suluhu Huelekeza wanafunzi kulitatua Huzua hali ya tatizo Huunda mtazamo wao kwa tatizo Hupata maarifa mapya na njia za kufanya kazi na nyenzo Somo la kujifunza kwao.


Mada za madarasa maingiliano katika mpango wa kozi "Wahalifu wa Vita Baridi" (majadiliano). Je, Vita Baridi vingeweza kuepukwa? (mzozo). "Masharti ya kijamii kwa mabadiliko makubwa, utaftaji wa njia mpya wakati wa "perestroika." "Kwa nini na jinsi gani Muungano wa Sovieti ulitoka kuwa mamlaka kuu, mmoja wa viongozi wa ulimwengu, hadi kuanguka kwa serikali?"


Somo la tatizo juu ya mada: "Ni nani wa kulaumiwa kwa kuzuka kwa Vita Baridi? Malengo ya somo: 1. Amua msimamo wako kwa wale waliohusika na kuzuka kwa Vita Baridi kulingana na hati zilizowasilishwa. 2.Kukuza ustadi wa wanafunzi kufanya kazi na vyanzo mbalimbali vya habari, kuvichambua kwa kina, na kupata hitimisho la busara. 3. Kuweka ndani ya wanafunzi kujitambua kama sehemu ya ulimwengu mmoja, hamu ya uvumilivu, na uwezo wa kuafikiana wakati wa kutatua hali za shida.


Mbinu za kufikiri kwa kina Hatua ya 1 Hatua ya Changamoto Hatua ya 2 Ufahamu a) maelezo ya somo - nukuu kutoka kwa hotuba ya W. Churchill huko Fulton mnamo Machi 5, 1946. (sukuma kwa Vita Baridi); b) maoni matatu ya wanahistoria juu ya shida hii; c) hitimisho la wanafunzi la tatizo la somo kutoka kwa leitmotif; d) kuandaa "kikapu cha mawazo" cha mtu binafsi na cha pamoja ambapo vyama vya wanafunzi juu ya suala hili vinakusanywa. a) muhtasari mfupi wa mwalimu wa hali ya kihistoria baada ya Vita vya Kidunia vya pili; b) kazi ya ofisi ya kubuni kuiga nyenzo katika muhtasari wa kumbukumbu; c) kazi ya kibinafsi ya wanafunzi wenye vipawa: kuiga toleo lao la Sawa, kuandaa kamusi ya istilahi kulingana na "vikapu vya mawazo" vilivyokusanywa; d) mchezo wa maingiliano "Wachambuzi"; e) mjadala mdogo juu ya tatizo?


"Vita Baridi" ni hali ya makabiliano ya kiuchumi, kiitikadi na "kijeshi" kati ya mifumo miwili (ujamaa na ubepari) Sababu 1. USSR baada ya Ushindi ilitaka kuzunguka yenyewe na ukanda wa mataifa ya kirafiki. 2. Marekani ilitaka kuteka nchi katika nyanja yake ya ushawishi wa kiuchumi. 3. Wasiwasi wa Marekani na Uingereza kuhusu upanuzi zaidi wa nyanja za ushawishi wa USSR. Kuundwa kwa Idara ya Mambo ya Ndani 1955 Mgawanyiko wa Ujerumani katika majimbo mawili ya Shirikisho la Jamhuri ya Ujerumani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Ujerumani (1949) Uundaji wa bomu la atomiki la Soviet 1949 Mpango wa kulipua bomu la atomiki la USSR Uundaji wa NATO 1949 Picha ya adui Machi 5, 1946 - Hotuba ya Churchill huko Fulton - mwito wa kupigana na upanuzi wa ukomunisti Machi 1947 - "Mafundisho ya Truman" A) Mafundisho ya kizuizi B) Mafundisho ya kutupilia mbali USA na nchi za USSR Magharibi na kijamii. kambi


Kundi la 1 - ukweli wa hatia ya Amerika: Aprili 1945 - Truman alibadilisha mwelekeo kuelekea USSR kuwa ngumu zaidi. 2. Mahitaji ya kurejeshwa kwa watawala wa kabla ya vita huko Poland, Czechoslovakia, na Yugoslavia. 3. Mpango "Unthinkable". 4. Hotuba ya Churchill huko Fulton. 5. "Mafundisho ya Truman". 6. Kuundwa kwa NATO. 7. Mpango wa Marshall. Kikundi cha 2 - ukweli wa hatia ya USSR: 1. Thesis ya Zhdanov kuhusu kuwepo kwa kambi 2 zisizoweza kuunganishwa duniani. 2. Kuanzishwa kwa tawala za "demokrasia ya watu" - "Mpango wa ulinzi hai wa eneo la Umoja wa Kisovieti" 4. CMEA - Cominformburo. 6.Uundaji wa bomu la atomiki. Mchezo wa maingiliano "Wachambuzi"




Maswali yenye matatizo 1) Je, ni sababu gani za mgogoro wa kijamii na kiuchumi na kisiasa wa USSR? 2) Nia gani za viongozi wa kisiasa katika kuchagua njia hii? 3) Kwa nini uongozi wa USSR haukuweza kupata jibu la ufanisi kwa changamoto za wakati huo? 4) Ni nini kilielezea na udhaifu wa serikali ya Soviet ulijidhihirishaje?


Mtandao wa msalaba juu ya mada "Perestroika" Matokeo yaliyopangwa Marekebisho ya perestroika Matokeo halisi 1. Uzalishaji wa robots za viwanda na complexes za uzalishaji. 2. Kukubalika kwa serikali. 3. Kampuni ya kupambana na ulevi na ulevi. 4. Uboreshaji wa kina wa ujamaa. Kuongeza kasi ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi - Aprili 1985. 1. Bajeti imehujumiwa. 2. Gharama zisizopangwa kwa majibu ya dharura. 3. Kupunguza gharama za fedha za kigeni. 4.Mgogoro wa kifedha na kiuchumi. Mwanzo wa maendeleo ya nyanja ya mpango wa kibinafsi. Perestroika: Sheria juu ya Shughuli ya Kazi ya Mtu Binafsi - vuli 1986. Maazimio ya Baraza la Mawaziri la Mei 15, 1986 "Katika hatua za kuimarisha mapambano dhidi ya mapato yasiyopatikana." 1. Uhuru wa kiuchumi wa makampuni ya biashara na uhasibu wa gharama. 2. Sheria ya mahusiano ya kiuchumi ya nje. 3.Haki ya kuchagua kiongozi. Sheria juu ya Biashara ya Serikali (Chama) - 1987 1.Bei sio bure. 2. Kuondolewa kwa uuzaji wa bure wa bidhaa nyingi za viwandani. Uundaji wa Vyama vya UshirikaSheria ya Ushirikiano - Mei 1988 1. Mgawanyiko wa vikundi vya wafanyikazi. 2. Utoaji wa fedha 3. Uhamisho wa bidhaa na fedha nje ya nchi. 1.5 aina ya usimamizi juu ya ardhi: mashamba ya serikali, mashamba ya pamoja, complexes kilimo, vyama vya ushirika, mashamba. 2. Kufutwa kwa Gosagroprom. 3. Kupunguza mapambano dhidi ya kilimo binafsi. Marekebisho ya sekta ya kilimo -1989 1 Mgogoro katika kilimo.


1.Demokrasia ya chama, mifumo ya usimamizi, uwazi. 2. Uchaguzi mbadala. 3. Utawala wa Soviets. 4.Kuunganisha nafasi za wenyeviti wa Halmashauri na makatibu wa kwanza. 5. Bunge la Manaibu wa Watu ndicho chombo cha juu kabisa cha mamlaka ya serikali. Baraza Kuu 6. Kughairi Kifungu cha 6 cha Katiba - haki ya CPSU ya nafasi ya kuongoza katika jamii. 7. Kuanzishwa kwa nafasi ya Rais wa USSR. 8.Kuundwa kwa baraza la mawaziri. Mageuzi ya kisiasa - Januari 1987 Azimio "Juu ya demokrasia". Sheria "Juu ya Marekebisho na Nyongeza kwa Katiba ya USSR." Sheria "Juu ya uchaguzi wa manaibu wa watu wa USSR". Ukosoaji wa mfumo wa Soviet, sera za Chama cha Kikomunisti, na uongozi wa nchi. Mapigano ya kufutwa kwa Ibara ya 6 ya Katiba. Baraza la Baraza la Umoja wa Raia