Somo. Mkoa wetu ni wakarimu

Somo la 87.11 Lisitsky P.A.

Sehemu ya programu: "Uga wa sumaku"

Mada ya somo: "Jambo la kujitambulisha. Inductance. Nishati ya shamba la sumaku. Kutatua tatizo"

Kusudi: mwanafunzi lazima aelewe kiini cha jambo la kujiingiza mwenyewe na sheria ya kujiingiza, pamoja na dhana ya inductance na nishati ya shamba la magnetic.

Malengo ya somo.

Kielimu:

Kufunua kiini cha jambo la kujiingiza;

Pata sheria ya kujiingiza mwenyewe na upe dhana ya inductance, na pia kupata fomula ya nishati ya uga wa sumaku kwa picha.

Kielimu:

Onyesha umuhimu wa uhusiano wa sababu-na-athari katika utambuzi wa matukio.

Maendeleo ya mawazo:

Fanya kazi katika kukuza uwezo wa kutambua sababu kuu inayoathiri matokeo (kuendeleza "kukesha" katika kutafuta);

Endelea kufanya kazi katika kukuza ujuzi wa kufikia hitimisho.

Aina ya somo: somo la kujifunza nyenzo mpya.

Teknolojia za elimu: vipengele vya teknolojia ya kupanua vitengo vya didactic (UDE).

Wakati wa madarasa.

1. Kuanzishwa kwa somo (salamu za pamoja kati ya mwalimu na wanafunzi, utayari wa somo, nk)

2.Utangulizi wa mpango wa somo.

Kwanza, tutafurahia ujuzi wa kina pamoja - na kwa hili tutafanya uchunguzi mdogo wa mdomo. Kisha tutajaribu kujibu swali: ni nini kiini cha uzushi wa kujitegemea? Inductance ni nini? Jinsi ya kuhesabu nishati ya shamba la sumaku? Kisha tutafundisha akili zetu na kutatua matatizo. Na mwishowe, wacha tutoe kitu cha thamani kutoka kwa kumbukumbu - jambo la induction ya sumakuumeme (mada ya kurudiwa).

2. Dhibiti mazungumzo juu ya mada "Matukio ya induction ya sumakuumeme."

Je, jambo la kuingizwa kwa sumakuumeme linaitwaje?

Mfumo wa sheria ya induction ya sumakuumeme.

Sheria ya induction ya sumakuumeme inasomwaje?

Mfumo wa sasa unaosababishwa ikiwa mzunguko umefungwa?

Fomula ya sumaku ya flux.

Mfumo wa moduli ya vekta ya induction ya sumaku kwenye coil.

3.Fanya kazi kwenye nyenzo zinazosomwa.

Uzoefu wenye matatizo.

Mzunguko wa umeme umekusanywa. Wacha tuifunge na turekebishe kwa kutumia rheostat ili balbu 1 na 2 zichome kwa nguvu sawa. Sasa hebu tufungue mzunguko na uifunge tena. Balbu nyepesi 1, kwenye mzunguko ambao kuna mzunguko (coil iliyo na zamu kubwa ya waya wa shaba), itawaka kwa nguvu kamili baadaye kuliko balbu 2.

Wakati mzunguko unafungua, kinyume chake, balbu 1, katika mzunguko ambao kuna mzunguko (coil yenye idadi kubwa ya zamu ya waya wa shaba), itatoka baadaye sana kuliko balbu 2.

Slaidi zinaonyeshwa kupitia kompyuta na projekta ili kusisitiza uzoefu muhimu wa mada.

Tatizo limeandaliwa: Ni nini sababu ya jambo hili?

Mara baada ya kufunga ufunguo, voltage inatumika kwa matawi yote AB na CD. Katika tawi la CD, mwanga 2 utawaka karibu mara moja, kwa sababu idadi ya zamu katika rheostat ni ndogo, shamba la magnetic hufikia thamani yake ya juu karibu mara moja. Tawi la AB ni jambo lingine. Hakukuwa na shamba la magnetic katika coil kabla ya ufunguo wa K kufungwa, lakini baada ya ufunguo kufungwa, sasa ilionekana na kuongezeka. Wakati huo huo, uingizaji wa shamba la magnetic, ambalo hupenya matawi ya coil mwenyewe, pia huongezeka. Katika kila zamu nyingi, e i inasukumwa, ikielekezwa dhidi ya emf ya nje (e)

Kujiingiza ni jambo la tukio la EMF katika mzunguko huo uliofungwa kwa njia ambayo sasa mbadala inapita. Wacha tupate formula ya inductance ya coil hii.

Fluji ya sumaku

Moduli ya vekta ya induction ya sumaku katika coil B=m 0 mnI

Idadi ya zamu kwa kila urefu wa kitengo kisha mtiririko wa sumaku kwenye koili ni sawa na , au Ф=LI (1)

Uingizaji hewa ni kiasi halisi ambacho ni thabiti kwa koili fulani na ni sawa na , [L]=1H= (2)

Uingizaji wa kondakta ni sawa na 1H ikiwa, wakati nguvu ya sasa inabadilika na 1A katika 1, emf ya kujitegemea ya 1B inaingizwa ndani yake.

Maana ya kimwili ya inductance. Uingizaji ni kiasi cha kimwili sawa na emf ya kujiingiza ambayo hutokea katika mzunguko wakati sasa inabadilika kwa Ampere 1 katika sekunde moja.

Inductance, sawa na capacitance ya umeme, inategemea mambo ya kijiometri: ukubwa wa kondakta na sura yake, lakini haitegemei moja kwa moja juu ya nguvu ya sasa katika kondakta. Mbali na jiometri ya kondakta, inductance inategemea mali ya magnetic ya kati () ambayo conductor iko.

Fluji ya sumaku katika coil ni sawa sawa na nguvu ya sasa. Sheria ya kujiingiza emf inductive inayotokea katika coil ni sawia moja kwa moja na kiwango cha mabadiliko ya sasa, kuchukuliwa na ishara kinyume. Fomula ya sheria ya kujitambulisha (3) Utoaji wa fomula ya nishati ya uga sumaku kwa kutumia mbinu ya picha. Kutoka kwa takwimu inaweza kuonekana kuwa nishati ya shamba la magnetic ni sawa na: Kitengo cha kipimo cha wingi kitakuwa kitengo cha kipimo cha nishati, i.e. joule, kutoka hapa, kwa kuzingatia f. (1), tunapata: (4) Uzito wa nishati ya volumetric ni thamani iliyoamuliwa na nishati kwa ujazo wa kitengo. Msongamano wa nishati ujazo wa uga sumaku ni sawa na: (5)

Kwa kutumia fomula na B=m 0 mnI. Kutoka hapa.

Kisha nishati ya shamba la sumaku itakuwa sawa na:

Uzito wa nishati ya volumetric (shinikizo la sumaku) itakuwa sawa na (6).

Tutumie teknolojia ya elimu UDE. Kwa kufanya hivyo, fikiria meza ya analogues kati ya kiasi cha mitambo, umeme na magnetic.

Mitambo

Sumaku

Jambo la inertia

Uzushi wa kujiingiza

inductance

Mitambo

Umeme

Jambo la deformation

Mgawo wa ugumu

Hali ya malipo ya capacitor

Uwezo wa umeme

Tunasisitiza kwamba flux ya magnetic ni sawa na kasi ya chembe

Ujumuishaji wa nyenzo za kielimu.

    Ni jambo gani linaloitwa kujiingiza?

    Eleza kwa nini katika mzunguko uliofungwa kwa njia ambayo sasa inatofautiana ama kwa ukubwa au mwelekeo inapita, sasa nyingine inatokea, ambayo inaitwa sasa ya kujiingiza?

    Ni kiasi gani kinachoitwa shinikizo la sumaku?

Kutatua tatizo.

Kazi nambari 1. Je, sasa itabadilikaje wakati mzunguko umefungwa, mchoro ambao umeonyeshwa kwenye takwimu.

Ikiwa hapakuwa na inductance katika mzunguko, sasa ingeongezeka hadi thamani yake ya juu karibu mara moja. Kwa kweli, sasa hatua kwa hatua hufikia upeo wake wakati t 1 . Hii ni kutokana na ukweli kwamba kuna EMF ya kujiingiza katika coil. Nguvu ya sasa imedhamiriwa sio tu na chanzo cha emf lakini pia na emf iliyosababishwa. Sasa iliyosababishwa inaelekezwa kinyume na sasa inayozalishwa na chanzo cha sasa wakati wa mzunguko.

Tatizo Nambari 2 Je, inductance ya coil ni nini ikiwa, pamoja na mabadiliko ya taratibu katika nguvu ya sasa ndani yake kutoka 5 hadi 10 A katika 0.1 s, emf binafsi inductive sawa na 20 V inaonekana?

Tatizo namba 3 Katika coil yenye inductance ya 0.6 H, nguvu ya sasa ni 20 A. Nishati gani ya uwanja wa sumaku wa coil hii? Nishati ya shamba itabadilikaje ikiwa nguvu ya sasa imepunguzwa kwa nusu?

Kazi ya nyumbani na maagizo: §11.6; Nambari ya 5-6 zoezi la 22 Muhtasari wa somo. Tafakari.

Bila shaka, mbinu ya msingi ya tatizo, teknolojia mpya (UDE) ya kushinda PPB, mbinu za kisayansi za matumizi yao katika kutatua matatizo ambayo umuhimu wake ni mkubwa sana itafunua siri zaidi ya moja kwa mtafiti mwenye mawazo anayehusika katika maendeleo ya akili ya watoto wa shule wenye vipawa. .

Somo la Fizikia namba 47 katika daraja la 9.

Tarehe ya:

Mada: "Kujitambulisha"

Kusudi la somo:

  • Kusoma kiini cha uzushi wa kujiingiza; kufahamiana na thamani ya inductance, formula ya kuhesabu nishati ya shamba la magnetic, ufafanuzi wa maana ya kimwili ya formula hii.
  • Ukuzaji wa mawazo ya kimantiki, umakini, ustadi wa kuchambua matokeo ya jaribio, na kufikia hitimisho.
  • Kukuza utamaduni wa kazi ya akili; maslahi katika fizikia; malezi ya sifa za kibinafsi za mawasiliano.

Aina ya somo: pamoja.

Muundo wa somo: mchanganyiko.

D/Z:§ 49, 50.

Wakati wa madarasa

  1. Org. dakika.
  2. Inaangalia d/z.
  1. Uchunguzi wa mdomo.
  • Jambo la induction ya sumakuumeme.
  • Njia za kushawishi sasa.
  1. Kazi ya mtu binafsi kwa kutumia kadi.
  1. Ufafanuzi wa nyenzo mpya.
  1. Nyenzo za ziada.

Mwelekeo wa sasa wa induction.

Maswali kwa wanafunzi kusasisha maarifa ya awali:

  • Taja mfululizo wa majaribio mawili ya Faraday ili kuchunguza hali ya induction ya sumakuumeme (tukio la mkondo wa induction kwenye koili wakati sumaku au coil yenye mkondo inasogezwa ndani na nje; kutokea kwa mkondo wa induction katika koili moja wakati sasa inabadilika. kwa mwingine kwa kufunga au kufungua mzunguko au kutumia rheostat).
  • Je, mwelekeo wa kupotoka kwa sindano ya galvanometer inategemea mwelekeo wa harakati ya sumaku kuhusiana na coil? (inategemea: wakati sumaku inakaribia coil, mshale hupungua kwa mwelekeo mmoja, wakati sumaku imeondolewa, kwa upande mwingine).
  • Je, (kuhukumu kwa usomaji wa galvanometer) sasa iliyosababishwa ambayo hutokea kwenye coil wakati sumaku inakaribia, inatofautiana na sasa ambayo hutokea wakati sumaku inakwenda mbali (kwa kasi sawa ya sumaku)? (ya sasa inatofautiana katika mwelekeo).

Kwa hivyo, wakati sumaku inakwenda kuhusiana na coil, mwelekeo wa kupotoka kwa sindano ya galvanometer (na, kwa hiyo, mwelekeo wa sasa) unaweza kuwa tofauti. Kutumia jaribio la Lenz, hebu tutengeneze sheria ya kutafuta mwelekeo wa sasa wa induction (video "Maonyesho ya jambo la induction ya umeme").

Ufafanuzi wa jaribio la Lenz: Ikiwa utaleta sumaku karibu na pete ya kupigia, itaanza kutolewa kutoka kwa sumaku. Ukiukaji huu unaweza kuelezewa tu na ukweli kwamba sasa inayosababishwa inatokea kwenye pete, inayosababishwa na ongezeko la flux ya magnetic kupitia pete, na pete iliyo na sasa inaingiliana na sumaku.

Utawala wa Lenz na sheria ya uhifadhi wa nishati.

huongezeka, basi mwelekeo wa sasa unaosababishwa katika mzunguko ni kwamba vector ya induction ya magnetic ya shamba iliyoundwa na sasa hii inaelekezwa. kinyume vector ya induction ya magnetic ya shamba la nje la magnetic.

Ikiwa flux ya sumaku kupitia mzunguko hupungua, basi mwelekeo wa sasa wa induction ni kwamba vector ya induction ya magnetic ya shamba iliyoundwa na sasa hii. iliyoelekezwa pamoja vector ya induction ya magnetic ya shamba la nje.

Uundaji wa utawala wa Lenz: sasa iliyosababishwa ina mwelekeo huo kwamba flux ya magnetic iliyoundwa na daima huwa na fidia kwa mabadiliko ya magnetic flux ambayo yalisababisha sasa hii.

Utawala wa Lenz ni matokeo ya sheria ya uhifadhi wa nishati.

  1. Jambo la kujiingiza mwenyewe.
  • Kabla ya kuzingatia uzushi wa kujiingiza, hebu tukumbuke nini kiini cha uzushi wa induction ya sumakuumeme ni - tukio la sasa iliyosababishwa katika mzunguko uliofungwa wakati flux ya magnetic inapita kupitia mzunguko huu inabadilika. Hebu fikiria mojawapo ya tofauti za majaribio ya Faraday: Ikiwa nguvu ya sasa inabadilishwa katika mzunguko unao na mzunguko uliofungwa (coil), basi sasa iliyosababishwa pia itatokea katika mzunguko yenyewe. Mkondo huu pia utatii sheria ya Lenz.

Hebu fikiria jaribio la kufunga mzunguko ulio na coil. Wakati mzunguko na coil imefungwa, thamani fulani ya sasa imeanzishwa tu baada ya muda fulani.

  • Klipu ya video "Kujitambulisha"
  • Ufafanuzi wa kujiingiza mwenyewe: KUJICHUA - kuonekana kwa uwanja wa umeme wa vortex katika mzunguko wa kufanya wakati nguvu ya sasa ndani yake inabadilika; kesi maalum ya induction ya sumakuumeme.
    Kutokana na kujiingiza, mzunguko uliofungwa una "inertia": nguvu ya sasa katika mzunguko iliyo na coil haiwezi kubadilishwa mara moja.

3. Inductance.

Ф=LI

Vitengo vya SI vya inductance: [L] = 1 = 1 H (henry).

  1. Maombi na kuzingatia kujiingiza katika teknolojia.

Kutokana na uzushi wa kujitegemea, wakati nyaya zilizo na coils zilizo na cores za chuma (electromagnets, motors, transfoma) zinafunguliwa, emf muhimu ya kujiingiza imeundwa na kuchochea au hata kutokwa kwa arc kunaweza kutokea. Kama kazi ya nyumbani, ninapendekeza (ikiwa inataka) kuandaa uwasilishaji juu ya mada "Jinsi ya kujiondoa mwenyewe wakati wa kufungua mzunguko?"

  1. Nishati ya shamba la sumaku
  1. Kuunganisha.
  1. Kwa mfano. 41 - kwa mdomo.
  2. Nambari 830, 837 - kwenye bodi.
  3. Nambari 834 - mahali pa kazi.
  1. Tafakari.
  2. Muhtasari wa somo.
  3. D/z.

style="&6�#:.��I �E s New Roman""> Jaribio la Faraday.

Mashamba ya sumaku na umeme yanahusiana kwa kila mmoja. Barua pepe sasa inaweza kusababisha kuonekana kwa shamba la magnetic. Uga wa sumaku haukuweza kuunda mkondo wa umeme? Wanasayansi wengi walijaribu kutatua tatizo hili mwanzoni mwa karne ya 19. Lakini mchango wa kwanza wa maamuzi katika ugunduzi wa mwingiliano wa EM ulifanywa na Michael Faraday.

"Geuza sumaku kuwa umeme," Faraday aliandika katika shajara yake. 1821 Na miaka 10 tu baadaye aliweza kutatua tatizo hili. Tutagundua kile ambacho Faraday hakuweza kugundua kwa miaka 10, kwa dakika chache. Faraday hakuweza kuelewa jambo moja: kwamba tu sumaku inayosonga husababisha mkondo. Sumaku wakati wa kupumzika haitoi mkondo ndani yake. Faraday alifanya majaribio gani? Hebu kurudia majaribio ya Faraday, kwa msaada ambao aligundua jambo la EMP.

Maonyesho: tukio la sasa ya induction (coil, milliammeter, sumaku ya kudumu)

Ufafanuzi: Kuonekana kwa sasa ya umeme katika kondakta iliyofungwa, mabadiliko yanayotokana na shamba la magnetic, inaitwa jambo la ELECTROMAGNETIC INDUCTION.

Sasa inayotokana inaitwa induction.

HITIMISHO: Induction sasa hutokea tu wakati coil na sumaku hoja jamaa. Mwelekeo wa sasa wa induction inategemea mwelekeo wa vector B ya shamba la nje la magnetic.

  1. Mbinu za kuzalisha sasa induction.

Uingizaji wa sasa katika mzunguko uliofungwa unaonekana tu wakati flux ya magnetic ambayo inapita kupitia eneo lililofunikwa na mabadiliko ya mzunguko.

Fanya kazi kwa vikundi (matumizi ya vitabu vya kiada, mtandao)

Kikundi cha 1: njia ya 1 (Mchoro 127)

  1. Ujumuishaji wa nyenzo mpya.
  1. Kwa mfano. 39 (1.2) - kwa mdomo;
  2. Kwa mfano. 40 (2) - kwa mdomo.
  1. Tafakari.
  2. Muhtasari wa somo.
  3. D/z.

Muhtasari wa somo la 11 kuhusu shughuli za ziada "Utamaduni wa Ujirani Mwema" katika daraja la 1
Somo. "Wahalifu ni akina nani?" Majirani zangu.
Malengo: kurudia na watoto majina ya watu wanaoishi Crimea, ujue na upekee wa utamaduni wao, vyakula na mavazi; kukuza maendeleo ya kiburi kwa watu wa kimataifa wa Urusi, wanaoishi kwa urafiki na maelewano; kukuza heshima kwa maoni na tamaduni zingine.
Rasilimali: uwasilishaji "Watu wa Crimea", kurasa za kuchorea za "Ngoma ya pande zote".
MAENDELEO YA DARASA
1. Wakati wa shirika.
Salamu. Kuangalia utayari wa wanafunzi kwa darasa (upatikanaji wa penseli au alama).
2. Kusasisha maarifa ya kimsingi.
- Tulizungumza nini katika somo lililopita?
- Ni watu gani wanaishi Crimea?
-Nani anaishi karibu na wewe?
-Ungependa kujifunza nini kutoka kwa majirani zako? Unaweza kuwafundisha nini?
3. Kutangaza mada ya somo. Uundaji wa kazi za utambuzi.
- Leo tutaendelea kufahamiana na watu wanaoishi katika ujirani wetu, tutajifunza kuishi kwa urafiki na maelewano, na pia tutajifunza juu ya sheria ambazo zitasaidia kudumisha uhusiano wa kirafiki.
4. Tazama uwasilishaji "Watu wa Crimea".
(Maoni kwenye slaidi yako kwenye maandishi)
- Sasa tutatazama uwasilishaji kuhusu watu wanaoishi karibu nasi.
- Ili kujua tunazungumza juu ya nani, nadhani maneno ambayo herufi zake zimechanganywa.
(Kwenye ubao zimeandikwa seti za herufi kwa maneno: Wagiriki, Wahalifu, Wakaraite, Waarmenia, Wayahudi, Wajerumani, Wabulgaria).5. Mchezo "Ngoma ya pande zote ya Crimea".
Watoto hucheza kwenye duara na kurudia shairi baada ya mwalimu:
Watatari na Wabulgaria, Wagiriki na Waarmenia,
Tuna jina lingine: tunaitwa Wahalifu.
Warusi na Waukraine, Wajerumani, Waroma na Wayahudi,
Kukumbatia, simama kwenye duara pana haraka iwezekanavyo.
Si katika bustani, si katika bustani ya mboga - sisi ni katika familia, katika watu wetu.
Nipe mkono wako, mwanafunzi mwenzangu, wacha tusimame karibu nawe kwenye densi ya pande zote.
Mchezo unaendelea mara 3-5 hadi wanafunzi wengi wakumbuke shairi.
6. Uundaji wa mahusiano ya kuvumiliana.
- Sasa rangi ya densi ya pande zote ya kirafiki. Jaribu kuwafanya washiriki wote kuwa wazuri na wa kifahari.
Picha za rangi za watoto.
- Angalia michoro yako, sasa kila mmoja.
- Je, kuna watu wanaofanana? Je, inawezekana kusema kwamba mtu ni bora na mtu ni mbaya zaidi?
- Nini kitatokea ikiwa kila mtu ataanza kujiona kuwa mzuri zaidi au nadhifu kuliko wengine?
- Kumbuka sheria rahisi ambazo zitakusaidia kudumisha na kuimarisha urafiki na wanafunzi wa darasa na majirani: usiangalie mtu asiye na uhakika na usikemee kuonekana kwake; daima kuwa rafiki kwa kila mtu.
7. Tafakari.
- Tumejifunza nini leo?
- Ulipenda nini na hukubaliani na nini?
- Chora hali ya bundi (ieleze kwa kitu chochote: jua, ua, msumari ...)


Faili zilizoambatishwa

Utamaduni wa ujirani Darasa. 4 Somo. Mkoa wetu ni wakarimu.



Mada ya somo letu

“Mkoa wetu ni wakarimu. "


Mchezo "Bodi tupu"

- Wakati wa somo letu, tutacheza mchezo "Bodi Safi". Sasa kuna maswali yaliyoandikwa ubaoni ambayo tutapata majibu wakati wa somo. Mwishoni mwa somo letu, ubao unapaswa kuwa safi.


Kamusi ya S.I. Ozhegov inatoa tafsiri hii ya maana ya neno "mgeni" - mtu anayetembelea, kumtembelea mtu kwa madhumuni ya kuona, kuzungumza, kutumia muda pamoja.

- Wacha tuunde maneno yenye mzizi sawa kutoka kwa neno mgeni. Eleza maana.

Mgeni- kuishi na mtu kama mgeni.

Hoteli- zawadi kutoka kwa mgeni kwa mmiliki.

Sebule- chumba cha kupokea wageni

Hoteli- nyumba kwa ajili ya makazi ya muda ya wageni, pamoja na huduma.

Ukarimu- ukarimu kwa wageni.

Ukarimu- mtazamo mzuri, wa upendo, pamoja na nia ya kufanya kitu cha kupendeza kwa mtu.

Si rahisi sana kufanya kitu kizuri. Ili kufanya hivyo itabidi ufanye bidii. Andika maneno kwenye daftari lako.


Tamaduni hii imejulikana kwa muda mrefu. Ikiwa mgeni anajikuta katika nyumba ya Kiazabajani na anasifu jambo fulani, basi bila kujali jinsi anavyopenda mmiliki, heshima yake haitamruhusu asimpe mgeni. Hata ataudhika ikiwa atakataa zawadi hiyo.


Waturuki

Katika familia za Kituruki, wageni wanaweza hata kualikwa kwenye bafuni, ambayo, pamoja na kusudi lake kuu, hutumika kama aina ya klabu, ambapo wanazungumza, kusikiliza waimbaji na wasimulizi wa hadithi, kucheza vyombo mbalimbali na kucheza chess.


Ukarimu daima imekuwa sifa ya watu wa Urusi. Katika siku za zamani, mgeni alitakiwa kupewa kitu cha kunywa na kulisha ili ashibe.

Desturi iliamuru karibu kumlisha na kunywa kwa nguvu mgeni. Wamiliki hao walipiga magoti na kuwasihi kwa machozi wale na kunywa “bado kidogo.” Hii ilielezewa na ukweli kwamba vijiji na mashamba yalikuwa mbali na kila mmoja, na mgeni adimu alikuwa daima furaha.


Udhihirisho wa mtazamo wa kirafiki kwa watu wengine ni ukarimu maarufu wa Kiukreni. Huko Ukrainia wanasema: "Lazima uwe mwanadamu kati ya watu," "Weka mkate kwenye meza mbele ya watu, utakuwa kwenye vichwa vya watu." Katika nchi zote za Kiukreni, desturi imeenea kwa muda mrefu kukaribisha mgeni ndani ya nyumba, kumtendea au kumpa kitu. Mgeni hutolewa kiti cha starehe zaidi na kutibiwa kwa chakula bora.


Kati ya Watatari wa Crimea, ishara ya tabia ya fadhili ni kuandaa kahawa ya kitamaduni kwa mgeni ("kaymakly kave" - ​​kahawa iliyo na povu). Inatumiwa na sukari iliyokatwa vipande vipande. Kabla ya kuanza kunywa kahawa, mkaribishaji na mgeni husali fomula ya Waislamu: "Bismillah (Kwa Jina la Mungu)!" Wanakunywa kahawa kutoka kwa vikombe vidogo polepole, kwa sips ndogo, huku wakidumisha mazungumzo. Baada ya mgeni kunywa kahawa, anashukuru kwa kutibu. Maneno ya shukrani yatakuwa tofauti ikiwa kahawa iliandaliwa na msichana mdogo au mwanamke mzee. Jina la kinywaji hiki litasikika tofauti ikiwa limeandaliwa kwa heshima ya hafla ya kufurahisha, au kwa heshima ya mgeni, au ikiwa ni kahawa ya jadi ya asubuhi.

Kwa mujibu wa desturi, mgeni anayeondoka, baada ya kubadilishana kwa lazima kwa matakwa mazuri, husindikizwa kwa umbali fulani kutoka kwa nyumba, kudumisha mazungumzo, na huko wanamuaga mara ya pili.


- labda moja ya mataifa yenye ukarimu zaidi ulimwenguni. Na hii haishangazi, kwa sababu mila ya ukarimu wa Kigiriki inarudi nyakati za kale.

Unapoalikwa nyumbani, huwezi kuja mikono mitupu. Dessert hutumiwa mara nyingi. Lakini kuna tofauti moja muhimu: chakula ulicholeta hakitawekwa kwenye meza. Sio kwamba sikuipenda! Lakini inaaminika kuwa mhudumu alijiandaa kwa kuwasili kwako na alitunza pipi mwenyewe. Tiba yako itapokelewa kwa shukrani na kuwekwa kwenye jokofu, ambapo itasubiri wakati wake.

Wagiriki hawahifadhi slippers ndani ya nyumba kwa wageni, hivyo usiondoe viatu vyako wakati wa kuwatembelea.


1. - Dasha! Ninakusubiri nyumbani kwetu jioni hii. Nitasherehekea siku yangu ya kuzaliwa!

2. - Asante, Tanya, kwa pongezi zako! Njoo unione jioni!

3. – Wasichana, njooni kunitembelea jioni hii. Mama na baba wataenda kwenye ukumbi wa michezo. Tutakuwa na furaha nyingi!


Nilitaka kurusha mpira

Na nina marafiki nami __________.

Nilinunua unga, nilinunua jibini la Cottage,

Nilioka kwa uchungu __________.

Visu, sahani, uma ziko hapa,

Lakini kwa sababu fulani wageni sio ___________.

Nilisubiri kadiri nilivyoweza,

Kisha kipande cha _______________.

Wageni walipofika,

Hata makombo _______________.


- Guys, sikilizeni ushauri wa Grigory Oster.

Je, unakubaliana nao?

Ikiwa ulikuja kuona marafiki zako,

Usimsalimie mtu yeyote.

Maneno "tafadhali", "asante"

Usimwambie mtu yeyote.

Geuka na uulize maswali

Usijibu maswali ya mtu yeyote

Na kisha hakuna mtu atakayesema

Kuhusu wewe, kwamba wewe ni mzungumzaji.

Ikiwa siku ya kuzaliwa ya rafiki

kukualika mahali pangu,

Unaacha zawadi nyumbani -

Itakuja kwa manufaa mwenyewe.

Jaribu kukaa karibu na keki,

Usijihusishe na mazungumzo:

Unaongea

Kula nusu ya pipi nyingi.

Chagua vipande vidogo

Kumeza haraka.

Usichukue saladi kwa mikono yako

Unaweza kupata zaidi kwa kijiko.

Ikiwa watakupa karanga ghafla,

Weka kwa uangalifu mfukoni mwako,

Lakini usifiche jam hapo -

Itakuwa ngumu kuiondoa.

- Ulipenda vidokezo hivi?

- Grigory Oster anaonyesha nini katika mashairi yake?


Kufanya kazi na methali

Kuwa mgeni ni nzuri, lakini kuwa nyumbani ni bora.

Mmiliki anafurahi kuwa na mgeni mzuri.

Ikiwa unapenda kutembelea, penda kukualika.

Wageni wengi, habari nyingi.

Juu ya mkate na chumvi, kila utani ni mzuri.


Ulipenda somo letu?

- Ilikuwaje?

Tafadhali eleza mtazamo wako kwa kutumia kikaragosi.


Asante sana!

- Kwa wengi wenu ilikuwa ya kufundisha, ya kuvutia, yenye manufaa.

- kwa kumbukumbu ya somo letu, ninakupa pia hisia.