Sinkwine kwa neno kanisa. Usomaji wazi wa shairi la S. Kryzhanovsky





















Rudi mbele

Makini! Onyesho la kuchungulia la slaidi ni kwa madhumuni ya habari pekee na huenda lisiwakilishe vipengele vyote vya wasilisho. Ikiwa una nia ya kazi hii, tafadhali pakua toleo kamili.

Malengo:

  • Somo:
    • kujumlisha maarifa juu ya mada "Msamiati wa lugha ya kisasa ya Kirusi" (kwa maana pana ya neno), haswa zaidi - "Matumizi ya Slavonicism za Kanisa la Kale katika lugha ya kisasa ya Kirusi";
    • kuunda na kukuza uwezo wa somo:
      • kiisimu(habari kuhusu maendeleo ya lugha ya Kirusi);
      • kiisimu(kufanya kazi na maneno ya kisayansi, dhana za lugha);
      • masomo ya kitamaduni(historia ya maendeleo ya lugha ya Kirusi);
      • mawasiliano(aina ya shughuli: ripoti, ulinzi wa mdomo wa michoro, majibu ya maswali yenye shida, maswali yanayoulizwa kila mmoja, kuandika insha ndogo, kuangalia insha za kazi za nyumbani);
  • Mada ya meta:
    • endelea kukuza ustadi wa kusoma wazi, uwezo wa kufikiria kwa njia ya mfano, kuteka hitimisho, jumla, kukuza ustadi wa utafiti na kufanya kazi kwa ubunifu;
  • Binafsi:
    • Kukuza heshima kwa lugha ya asili, hamu ya kujua historia ya maendeleo yake.

Aina ya somo- mradi wa somo, somo la muhtasari wa maarifa yaliyopatikana na wanafunzi katika mchakato wa kufanya kazi kwenye mradi "Msamiati wa Lugha ya kisasa ya Kirusi"

Mbinu ya kufundisha somo: mchanganyiko wa njia ya uzazi (utoaji wa ripoti) na njia ya shida (kujibu maswali yenye shida) na njia ya utafiti (utafiti mdogo, uandishi wa ubunifu)

Muundo wa kazi: kikundi (vikundi 4 vya watu 5)

Mwonekano: mchoro wa bango "Mti wa Muujiza - Lugha ya Kirusi", "Glagolitic - alfabeti ya zamani zaidi ya Slavic", "Cyrillic - alfabeti ya zamani zaidi ya Slavic", michoro na wanafunzi, vitabu kuhusu lugha ya Kirusi na historia ya maendeleo yake.

Njia za kiufundi: matumizi ya vifaa vya vyombo vya habari kwa ajili ya kuonyesha slaidi za kompyuta (michoro za wanafunzi, collages), matumizi ya vipande vya muziki, uwasilishaji "Mtazamo wa ushirika wa dhana "lugha ya Kirusi".

MAENDELEO YA SOMO LA MRADI

I. Mpangilio wa lengo la mwalimu kwa kazi ya ubunifu

- Wavulana! Konstantin Ushinsky alisema: “Lugha ndiyo muunganisho ulio hai zaidi na mwingi zaidi, unaounganisha vizazi vilivyopitwa na wakati, vilivyo hai na vijavyo kuwa maisha moja kuu ya kihistoria.” Lugha ya Kirusi, kulingana na I.S. Turgenev, "ni lugha ya ajabu, ni hazina, ni urithi uliopitishwa kwetu na watangulizi wetu, ambao Pushkin huangaza! Shikilia chombo hiki chenye nguvu kwa heshima; katika mikono ya ustadi inaweza kufanya miujiza! Chunga usafi wa lugha yako kana kwamba ni kitu kitakatifu!” Kuna maneno mengine mengi ya ajabu kuhusu lugha ya Kirusi. Ili kupata msukumo kwa kazi ya ubunifu, wacha tuangalie uwasilishaji "Lugha ya Kirusi ni nini?" (Wanafunzi wakitazama uwasilishaji).

Baada ya kutazama, neno kwa mwalimu: Tunaendelea kuzungumza kwa heshima kuhusu lugha ya Kirusi, historia ambayo maendeleo yake inatushawishi kwamba jukumu la Slavonicisms ya Kanisa la Kale bado linaonekana katika lugha ya Kirusi. Tunahitaji kujua ni maneno gani yalikuwa kati ya ya kwanza katika lugha ya Kirusi. Basi hebu tusikie kuhusu hilo. Njoo kwako, marafiki!

II. Kusasisha maarifa

1. Ujumbe wa mwanafunzi "Msamiati wa lugha ya kisasa ya Kirusi" ( Kiambatisho cha 1 )

2. Unawezaje kuwakilisha kwa njia ya mfano tabaka zote za lugha ya Kirusi?

Michoro ya wanafunzi inayoonyesha vitu mbalimbali inaonyeshwa kupitia projekta ya media: (Mchoro 1, Kielelezo 2)

  • piramidi ya watoto, kila pete ambayo inawakilisha safu moja au nyingine ya msamiati wa kisasa:
  • penseli, kila mmoja wao ni safu moja au nyingine ya lugha ya Kirusi;
  • mwavuli, kila kabari ambayo inawakilisha safu moja au nyingine ya msamiati;
  • keki, kila safu ambayo ni safu moja au nyingine ya lugha ya Kirusi;
  • rangi za maji, kila bomba;
  • rafu ya vitabu, kila moja ya vitabu;
  • jua ambalo miale yake
  • nyumba katika jiji la "Lexika" - ambayo kila moja ni safu moja au nyingine ya lugha ya Kirusi.

3. Ni safu gani ya msamiati wa Kirusi ni ya kale zaidi? (Maadili ya Kislavoni ya Zamani)

Uwasilishaji wa kazi kwa kila kikundi

Kundi la kwanza(majibu ya wanafunzi lakini maswali yaliyopendekezwa na mwalimu)

1) Toa dhana ya Slavonicisms za Kanisa la Kale, zungumza juu ya sifa zao za kifonetiki.

3) Soma kwa uwazi kwa moyo shairi la S. Kryzhanovsky, pata Slavonicisms za Kanisa la Kale ndani yake.
4) Tunga syncwine kwa neno la Kislavoni cha Kale "hekalu". Fikiria kwa nini neno hili lilitolewa kwako kwa uchambuzi katika teknolojia ya syncwine?
5) Fikiria juu ya swali: "Maneno yanaishi wapi? Nyumba yao iko wapi? (katika akili zetu: neno ni wazo la sauti, wanaishi katika kamusi). Je, maneno hayajabadilika? Tafakari swali hili
6) Uliza swali, toa kazi juu ya mada ya somo kwa washiriki wa kikundi kingine.

Nyenzo za didactic za kikundi cha kwanza(nyenzo zote zimetayarishwa na kukusanywa na wanafunzi kwa kujitegemea).

Mpango wa Ujumbe juu ya mada "Slavonicisms za zamani kama maneno ya zamani zaidi ya lugha iliyoandikwa ya Waslavs. Vipengele vya kifonetiki vya Slavonicisms za Kanisa la Kale"

1. Slavonicisms za Kanisa la Kale ni nini?
2. Sifa za kifonetiki za Slavonicisms za Kanisa la Kale:

  • mchanganyiko wa sehemu ra, la, re, le, katika nafasi kati ya konsonanti, kinyume na mchanganyiko wa vokali kamili wa Kirusi oro, olo, ere, elo(lango- milango, brada - ndevu , mvua ya mawe- mji, dhahabu- dhahabu, sura- kichwa, breg- pwani, utumwa- kamili, maziwa - maziwa);
  • michanganyiko ya awali ra,la kabla ya konsonanti, kinyume na Kirusi ro,lo, (sawa- Nyororo, rook- mashua);
  • sauti reli, sch, kinyume na Kirusi na Na h (kabla- endelea, kiongozi- mshauri, angaza- mshumaa, pango- Pechora);
  • mchanganyiko wa awali ( i], kinyume cha Kirusi O (moja- moja, elena- kulungu, vuli- vuli, ezero - ziwa);
  • msingi A, kinyume na Kirusi [ ja] (az- mimi, mwana-kondoo- kondoo);
  • mwanzo [ jу,] kinyume cha Kirusi katika (mjinga mtakatifu- kituko).

Ulinzi wa mdomo wa michoro ya kikundi cha kwanza(kwa kutumia maneno ya Kislavoni cha Kale)

Mchoro wangu unaonyesha zero, muujiza wa ajabu, ajabu ajabu. juu yake benki zinaongezeka miti yenye nguvu. Kati ya wanatembea nao Eleni. Yesenyu hapa mrembo sana! Na jinsi inavyoangaza Jua! Na anga zenye fluffy zinazozunguka mawingu kwa namna ya ndogo wana-kondoo, lakini yenyewe ezer kuogelea ruka, anakaa katika mmoja wao mtakatifu na mawimbi mkono wa kulia.(Kielelezo 3)

Usomaji wazi wa shairi la S. Kryzhanovsky

Kwa nini, kuchoma koo langu,
Nimekuwa nikiisuluhisha kwa masaa kadhaa
Mchanganyiko wa oro na olo -
"Vran" na "kunguru", "vijana" na "vijana"?
"Mtu fulani ana wana wawili ..."
Ninasikiliza maneno.
Urusi inafungua ndani yao,
Hadithi ya hadithi ya Waslavs ...
Upande.
Piga kura.
Barabara.
Nimeelewa kwa dhati misingi:
Tangu nyakati za zamani hadi uwazi wa silabi
Nilivutiwa na lugha ya Slavic.

Kukusanya syncwine kwa neno la Kislavoni cha Kale "hekalu"

  • NINI? - Hekalu.
  • NINI? Mtakatifu, wa Mungu.
  • ANAFANYA NINI? Husafisha nafsi, hutia tumaini, na kutegemeza imani.
  • APHORISM: "Mahekalu yanajengwa kwa jina la mtakatifu."
  • USAWA: kanisa, kanisa kuu.

Kundi la pili

1) Ongea juu ya vipengele vya kuunda neno vya Slavonicisms za Kanisa la Kale.
2) Ulinzi wa maneno wa michoro inayoonyesha vitu, maelezo mafupi chini yao ni maneno ya Kislavoni cha Kanisa la Kale.
3) Soma waziwazi kwa moyo nukuu kutoka kwa kazi ya A.S. Pushkin "Wimbo wa Unabii wa Oleg", pata Slavonics za Kanisa la Kale ndani yake na ufikie hitimisho juu ya kusudi ambalo mshairi anazitumia katika shairi hili ( Kiambatisho 2 ).
4) Tunga syncwine kwa neno la Kislavoni cha Kale "lango", andika insha ndogo na neno hili. Fikiria kwa nini neno hili lilipendekezwa kwako kwa uchambuzi?
5) Ongea, kwa kutumia mchoro wa bango (au mchoro kupitia projekta ya media), kuhusu alfabeti ya kwanza ya Slavic "Glagolitse" na maana yake.

Nyenzo za didactic za kikundi cha pili(imetayarishwa na kukusanywa na wanafunzi kwa kujitegemea)

Panga ripoti juu ya mada"Vipengele vya kuunda maneno katika malezi ya Slavonics ya Kale"

1) Slavonicisms za Kanisa la Kale ni nini?
2) Vipengee vya kuunda maneno:

  • viambishi awali: gari, kutoka, chini, kabla, kabla, kupitia ( hewa, kutolea nje, kupindua, dharau, pendelea, kupita kiasi)
  • viambishi vya nomino: -eni, -enstv, -estv-, -zn, -izn, -ni(e), -tel, -tai, ch(iy), -yn(ya) ( umoja, ukuu, kuwa, kulaumiwa kwa maisha, umakini, mlezi, mwombezi, nahodha, kiburi.)
  • viambishi tamati vya vivumishi na vivumishi: -aysh, -eysh, -ashch, -esn, -im, -om, -ushch, -enn ( mwenye nguvu zaidi, mtamu zaidi, mkarimu zaidi, anayeketi, wa ajabu, anayeteswa, anayefukuzwa, anayekuja, aliyebarikiwa).
  • sehemu ya kwanza ya misemo: nzuri-, kubwa-, nzuri-, nafsi-, mbaya - (asante, ukarimu,wema, kuokoa roho,kashfa).

Ulinzi wa mdomo wa michoro ya kikundi cha pili

Mchoro wetu unaonyesha mtu mdogo mwenye kuchekesha na nywele za kahawia. macho, nywele zilizopigwa, midomo wako kimya na hawasemi chochote, lakini mashavu wanaungua sana, hivyo wanaungua! Vya Yeye ni mfupi. Shchuitsa na mkono wa kulia Zake pia ni fupi sana. Inahisi kama ni mpendwa, mkarimu mtu asiyemdhuru mtu yeyote. (Kielelezo 4)

Kukusanya syncwine kwa neno la Kislavoni cha Kale "lango"(Kielelezo 5)

1) NINI? - Lango.
2) NINI? Kanisa, watakatifu.
3) WANAFANYA NINI? Wanafungua (peponi, patakatifu), wanatia matumaini, wanatia moyo.
4) APHORISM: "Fungua milango - tuletee furaha hapa."
5) USAWA: milango, lango.

Kundi la tatu

1) Ongea juu ya tofauti za kisemantiki kati ya maneno ya zamani zaidi na umuhimu wa Slavonicism za Kanisa la Kale katika ukuzaji wa lugha ya Kirusi.
2) Uwasilishaji wa michoro inayoonyesha vitu, maelezo mafupi chini yao - Maneno ya Kislavoni cha Kanisa la Kale.
3) Kazi ya vitendo: chagua usawa wa Kirusi kwa Slavonicisms ya Kale na
andika insha ndogo na baadhi yao.
4) Tunga syncwine kwa neno la Slavonic la Kale "ukweli", andika insha ndogo na neno hili. Tumia Encyclopedia of Aphorisms. Fikiria kwa nini neno hili lilitolewa kwako kwa uchambuzi katika teknolojia ya syncwine?
5) Pata katika "Kamusi ya Phraseological ya Shule ya Lugha ya Kirusi"
vitengo vya maneno vilivyokopwa kutoka kwa lugha ya Kislavoni ya Kanisa la Kale. Amua maana yao ya kileksia, tengeneza sentensi au maandishi madogo nao.
6) Uliza swali kuhusu mada ya somo kwa washiriki wa kikundi kingine.

Nyenzo za didactic za kikundi cha tatu(nyenzo zilizokusanywa na kuchaguliwa na wanafunzi kwa kujitegemea)

Panga ripoti juu ya mada "Tofauti za kimantiki kati ya Slavonicisms za Kanisa la Kale"

1) Slavonicisms za Kanisa la Kale ni nini?
2) Sifa za kisemantiki za Slavonicisms za Kanisa la Kale:

  • maneno ni majina ya dhana dhahania kutoka kwa uwanja wa falsafa, dini, maadili ( ukweli, ubatili, sanamu, mtakatifu, nchi ya baba, ndoto, malipo, shamba);
  • Slavonicisms za Kanisa la Kale, matoleo ya Kirusi ambayo yalipotea polepole na sasa sio ya kawaida: nzuri, kataza, mzigo, unyevu, eneo, pango, kushawishi, wakati, adui, mateka, moto, kati, mboga, kabla, sadaka, chukizo.;
  • Slavonicisms za Kanisa la Kale, matoleo ya Kirusi ambayo yalitengwa kama maneno tofauti na maana huru: nguvu - parokia , kichwa- kichwa , Weka - kuzika, kusaliti - kukabidhi , nchi - upande , wajinga - wajinga mgeni - ya mtu mwingine, nk.
  • Slavonicisms za Kanisa la Kale ambazo hazijatumiwa katika mawasiliano ya lugha ya kila siku, ambayo yamekuwa hifadhi ya kimtindo: breg(pwani), nywele(nywele) , sauti(sauti), mti(mbao), baridi (baridi), corvid(kunguru);
  • Slavonicisms za zamani (dhana za kisayansi): nomino, nomino, dative (kesi), mamalia.

3) Mahitaji ya maneno (hivi karibuni) ambayo hapo awali yalizingatiwa kuwa hayatumiki: rehema, huruma, ukarimu, hekalu, Jumapili, heri, uovu na kiburi.

Uwasilishaji wa michoro inayoonyesha vitu, maelezo mafupi chini yao - Maneno ya Kislavoni cha Kanisa la Kale

Picha yetu inaonyesha mrembo: nyekundu mdomo, wekundu mashavu, macho ya bluu, shingo, kama swan. Muda mrefu nywele kusuka - uzuri wa kike. Jina - Lyudmila, yaani mpendwa na watu. Anaishi Tsar- mji. Wakati makazi - karne ya 9. Amesimama karibu ni kijana kutoka kwa mwingine ya muda nafasi- kutoka karne ya 21. Kuhusu yeye katika aya:

Anasimama na afya afya maana
Kwa kifupi nywele,
Pamoja na wenye huzuni macho
Chini ya glasi za giza.
Yeye mwenyewe katika jeans ya bluu,
Poa sana!
Mdomo wako kimya -
Bubu tu.

Nyenzo za didactic kwa kazi ya tatu. Tafuta vilinganishi vya Kirusi vya Slavonicisms za Kanisa la Kale

Kuzaliwa (kuzaa), afya (afya), zlato (dhahabu), fupi (fupi), mlat (nyundo) buruta (buruta), reins (mifereji), dragoy (mpendwa), wastani (katikati), zlato (dhahabu), mfululizo (mfululizo), ghala (kisima), kichwa (kichwa), tabia (hasira), mlinzi (mlinzi), maziwa (maziwa), furaha (njaa), blato (bwawa), delirium (kuchochea), mladoy (mchanga ), linda (mji), nchi (upande), kiongozi (mshauri), kupitia (kupitia), nguvu (volost).

Tunga syncwine ya neno la Kislavoni cha Kale "ukweli"

1) NINI? Kweli.
2) NINI? Kweli, kisayansi.
3) INAFANYAJE? Anashinda, anakemea (uongo), anafichua (uongo).
4) APHORISM: "Ukweli wa kisayansi hushinda wapinzani wake wanapokufa."
5) USAWA: ukweli, kupinga uwongo.

Nyenzo za didactic juu ya mada "Vitengo vya kifafanuzi" (iliyoandaliwa na wanafunzi)

Phraseolojia zilizokopwa kutoka kwa lugha ya Kislavoni ya Kanisa la Kale (kuna wachache wao):

Bila kusita- (bila kusita hata kidogo, bila kuacha chochote)
Kama mboni ya jicho langu- (kwa uangalifu sana, linda kwa uangalifu)
Sio wa dunia hii- (sio kama kila mtu mwingine)
Maneno- (kuwa, kuonekana, kuhesabu na kitu). Katika lugha - wingi wa zamani wa neno ulimi badala ya lugha ya nyuma iliyolainishwa (k) na mluzi (ts)
Wakati wake- (zamani sana, katika kumbukumbu ya wakati)
mtakatifu wa watakatifu(1 chumba chenye ulinzi wa pekee, kisichofikika; 2. mahali panapopendwa sana, palipohifadhiwa kwa upendo na kuheshimiwa; 3. kitu muhimu zaidi, kipenzi, chenye kuthaminiwa, kilichofichwa sana)
Piga paji la uso - (lalamika juu ya mtu)
Jicho kwa jicho, jino kwa jino (kisasi)
Kutoka kwa kucha za vijana (kutoka umri mdogo, kutoka umri mdogo sana)
Kutoka mdomo hadi mdomo - (kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine kuwasilisha, kuripoti, kupitisha; juu ya habari, uvumi, kusisimua matukio yote)

Vitengo vya maneno ya Kislavoni vya Kanisa la Kale vilijikita katika lugha ya Kirusi baada ya kuanzishwa kwa Ukristo huko Rus. Mara nyingi wao ni bookish katika asili. Hizi ni, kwa mfano, maneno mafupi- mada ya majadiliano ya jumla; tafuta na utapata - tafuta na upate, kutupwa lulu mbele ya nguruwe- "ni bure kuthibitisha kitu kwa watu ambao hawawezi kuelewa na kufahamu", nk.

Kundi la nne

1) Soma kifungu, pata Slavonicisms za Kanisa la Kale ndani yake. uliwatambua kwa ishara gani? A.S. Pushkin anazitumia kwa madhumuni gani katika shairi lake "Mpanda farasi wa Bronze"?

Miaka mia imepita na mji mdogo,
Imejaa nchi za uzuri na ajabu
Kutoka kwenye giza la misitu, kutoka kwenye kinamasi blat
Imepaa kwa utukufu, kwa kiburi

A.S. Pushkin

2) Ongea juu ya kaka Cyril na Methodius, waundaji wa alfabeti mbili za zamani zaidi za Slavic ("Glagolitics" na "Cyrillics").
3) Kwa kutumia bango la "Cyrillic", tuambie kuhusu herufi za alfabeti ya kale.
4) Uwasilishaji wa michoro inayoonyesha vitu, maelezo mafupi chini yao ni maneno ya Kislavoni cha Kanisa la Kale.
5) Tunga syncwine kwa neno "kitabu", andika insha ndogo, ukitumia neno hili kama neno kuu. Kwa nini neno hili lilipendekezwa kwako kwa uchambuzi katika teknolojia ya syncwine?
6) Uliza swali kuhusu mada ya somo kwa washiriki wa kikundi kingine.

Uwasilishaji wa mchoro wa kikundi cha nne(Kielelezo 6)

Mchoro wetu unaonyesha mambo mazuri: ...
Kwa neno moja, nguo nzuri sana, Neno "kitambaa" Old Church Slavonic katika asili, Kirusi sambamba ni mavazi. Neno hili, kwa sehemu kubwa, lina maana ya stylistic na hutumiwa kidogo katika Kirusi ya kisasa. Lakini tulipata mashairi mazuri ya mshairi wa Kalmyk David Kugultinov, ambaye alitumia neno hili ipasavyo:

Kuna vivuli vingi ndani yake,
Sauti si zaidi ya nguo.
Kila neno lina nafsi yake,
Inaonekana kama nafsi ya mzungumzaji

Tunga usawazishaji wa neno "kitabu" (kilichokusanywa na wanafunzi) (Mchoro 7)

  • NINI? Kitabu.
  • NINI? Hekima, ya kuvutia, yenye kufundisha.
  • ANAFANYA NINI? Hufundisha, huelimisha, hukuza, hutajirisha (kwa maarifa), hushauri, huelekeza.
  • APHORISM: “Kitabu ni hazina ya hekima.” Methali
  • USAWA: broshua, Biblia.

Tafakari. Muhtasari baada ya mawasilisho

Kuweka alama. Kazi ya nyumbani

Swali lenye shida: Jamani, mnafikiri nini kinaweza kuchukuliwa kuwa ishara ya Slavonicisms za Kanisa la Kale? (Kitabu - Biblia)

Fikiria juu ya wimbo gani unaweza kuwa ishara ya Slavonicisms ya Kale na kuelezea kwa picha ya muziki, kwa njia bora zaidi, enzi hiyo ya zamani (wimbo wa kengele).

Wanafunzi wakisikiliza mlio wa kengele.

Bibliografia

1. Arsiriy A.T. Vifaa vya burudani kwenye lugha ya Kirusi. - M.: "Mwangaza", 2005.
2. Borohov E. Encyclopedia ya aphorisms. - M.: ed. "AST", 2003.
3. Vasyukova I.A. Lugha ya Kirusi. Mfuko wa Dhahabu - Encyclopedia. - M.: ed. Bustard, Nyumba ya uchapishaji ya kisayansi "Big Russian Encyclopedia", 2007.
4. Vvedenskaya L.A., Baranov M.T. Neno la Kirusi. Kozi ya hiari "Msamiati na maneno ya lugha ya Kirusi." - M.: "Mwangaza", 2011.
5. Kupalova A.Yu. Maandishi katika madarasa ya lugha asili. Mkusanyiko wa kazi na mazoezi ya darasa la 5-6. - M.: "Flinta", 1996.
6. Sinitsyn V.A., Sukhova G.V. Masomo ya msamiati, au wakati lugha inakwama. Mwongozo wa asili wa lugha ya Kirusi na nyenzo za kinadharia na vitendo kwa maendeleo ya hotuba na ubunifu wa hotuba. - M.: "MSGI", 2002.
7. Smirnov A. Zawadi ya Vladimir Dahl. Kitabu cha usomaji wa ziada, ed. 2, stereotypical, - M.: "Drofa", 2007.


Somo katika daraja la 4 juu ya mada:

"Kanisa la Orthodox"

katika moduli

Moduli "Misingi ya Utamaduni wa Orthodox"

Mada ya somo : "Kanisa la Orthodox"

Aina ya somo : jadi, kujifunza nyenzo mpya.

Kusudi la somo : kuwajulisha wanafunzi sifa za kanisa la Orthodox na mila ya tabia ndani yake.

Malengo ya somo: anzisha muundo wa ndani wa hekalu na sheria za tabia ndani yake; kufundisha kuheshimu utamaduni wa Orthodox, sheria na kanuni zake.

UUD iliyoundwa:

Utambuzi: utambuzi wa kujitegemea na uundaji wa lengo la utambuzi; maendeleo ya ujuzi wa kusoma wenye tija;

Ujuzi wa mawasiliano: uwezo wa kusikiliza na kushiriki katika mazungumzo; kushiriki katika majadiliano ya pamoja ya matatizo; kuunda kauli za hotuba kwa njia ya mdomo na maandishi;

Binafsi: uwezo wa kuhusisha matukio na kanuni za kimaadili zinazokubalika.

Dhana za kimsingi za somo : Hekalu, kuhani, chetezo, mkesha, meza ya mazishi, maelezo ya ukumbusho, ikoni, iconostasis, madhabahu, Milango ya Kifalme.

Fomu za shirika la kazi : kazi ya mbele, kazi ya jozi, kazi ya kikundi.

Ubunifu wa bodi: mchoro wa hekalu, maneno ya mtenda miujiza John wa Shanghai “Mahekalu hayahitajiki kwa Mungu, ambaye kiti chake cha enzi ni mbinguni na ambaye mguu wake ni dunia. Watu wanahitaji makanisa."

Ramani ya kiteknolojia ya somo.

Hatua ya somo

Shughuli za mwalimu

Shughuli za wanafunzi

Vyanzo

Kusasisha maarifa

Mwalimu huunga kazi kwa kutumia mbinu ya "Nguzo" na kubandika maneno ubaoni.

Watoto wanasikiliza kengele ikilia.

Andika maneno ya ushirika.

Kurekodi sauti

Kadi za maneno:

*kanisa

*kuhani

*Kanisa kuu

*hekalu

*ikoni

*kengele

Taarifa na uundaji wa tatizo

Mwalimu anaandaa mjadala mdogo.

Wanafunzi huchagua mojawapo ya kauli zilizopendekezwa na kueleza maoni yao. Tengeneza madhumuni ya somo.

Maneno ya Mfanya Miajabu John wa Shanghai (Mfanya Miajabu John wa Shanghai alisema maneno yafuatayo: “Mahekalu hayahitajiki kwa Mungu, ambaye kiti chake cha enzi ni anga na mguu wa dunia. Watu wanahitaji mahekalu”).

Upangaji wa mchakato wa shughuli

Mwalimu hupanga kazi ya wanafunzi na kupanga kazi.

Wanafunzi huchagua kadi na kuunda mpango wa somo.

Kikumbusho cha mpango wa somo

Mchakato wa kutatua shida

1. Mwalimu anaonyesha uwasilishaji na anazungumza juu ya kuonekana kwa makanisa ya Orthodox.

2. Mwalimu hudhibiti usomaji wa wanafunzi, husikiliza ufafanuzi wa dhana, na kupanua taarifa kuhusu dhana zilizosomwa.

3. Mwalimu anatumia njia ya kufanya kazi na wanafunzi "Whirlpool of opinions"

1. Watoto husikiliza hadithi ya mwalimu na kujibu maswali.

2. Watoto husoma maandishi katika kitabu cha maandishi moja kwa moja na kuzungumza juu ya dhana: hekalu, kuhani, censer, Eva, icon, iconostasis, madhabahu, Milango ya Kifalme. Tunga faharasa.

Watoto hujibu maswali.

3. Wanafunzi wamegawanywa katika vikundi, wakipewa karatasi za albamu na kuandika sentensi zao. Onyesha matokeo ya kazi ya kikundi.

*uwasilishaji

*kitabu cha kiada

Utumiaji wa maarifa na ujuzi

Mwalimu hupanga kutazama video "Katika Hekalu" na kutatua fumbo la maneno.

Wanafunzi hutazama video na kutatua fumbo la maneno (fanya kazi kwa jozi).

Wanatathmini shughuli zao.

*Video "Katika Hekalu"

*neno mtambuka

Tafakari

Mwalimu hupanga tafakari ya mwanafunzi na kuandika syncwine.

Watoto huunda misemo yao wenyewe.

Wanafunzi hutengeneza syncwine ya neno "hekalu." Baadhi ya kazi zinasomwa.

Maneno yaliyoandikwa ubaoni

*Naipenda…

*Nakumbuka...

*Nimegundua…

* Ningependa…

Kufupisha

Mwalimu hufanya uchunguzi wa haraka.

Watoto hujibu maswali.

Tathmini

Mwalimu hupanga tathmini binafsi ya shughuli za kujifunza za wanafunzi.

Watoto rangi alama.

Kazi ya nyumbani

Mwalimu anatoa kazi ya kuchagua.

1. Kazi katika daftari.

2. Mithali, misemo, mafumbo kuhusu mahekalu.

3. Kuchora kwa hekalu.

4. Tayarisha ripoti kuhusu moja ya makanisa huko St.

Watoto huchagua kazi yao na kuiandika.

Wakati wa madarasa:

    Wakati wa kuandaa. Kusasisha maarifa. (Dakika 3)

Habari za mchana guys, nipeni tabasamu zenu. Natumaini kwamba somo letu litakuwa la kuvutia, litakuacha na hisia nzuri, na utaweza kuonyesha uwezo wako wa kufanya kazi kikamilifu.

Tafadhali sikiliza kwa makini kile kinachokaribia kulia (kengele inalia kwa dakika 1)

Umesikia muziki gani sasa?

Je, ni mashirika gani ya kwanza uliyokuwa nayo ambayo mlio wa kengele ulikukumbusha? Andika kwenye kipande cha karatasi maneno ambayo unahusisha na mlio wa kengele. Taja maneno haya.

Ni neno gani lilionekana mara nyingi katika majibu yako? Je, unadhani mada ya somo letu la leo ni nini?

Kanisa la Orthodox.

II. Kuweka na kuunda madhumuni ya somo. (Dakika 2.)

Mfanya Miajabu John wa Shanghai alisema maneno yafuatayo: “Mahekalu hayahitajiki kwa Mungu, ambaye kiti chake cha enzi ni mbinguni na ambaye mguu wake ni dunia. Watu wanahitaji makanisa."

Je, watu wanahitaji mahekalu kweli? Je, unaunga mkono mtazamo gani? Chagua moja ya kauli na ueleze mtazamo wako:

*Naamini kuwa watu wanahitaji mahekalu.....

*Naamini kwamba watu hawahitaji makanisa.....

Tunahitaji ujuzi kuhusu makanisa ya Orthodox ili tuweze kufahamiana na urithi wa kihistoria na utamaduni wa watu wa Kirusi. Je, unadhani lengo lako ni nini kwa somo hili?

III. Kupanga shughuli. (Dakika 2.)

Ni nini kinachoweza kutusaidia kufikia lengo la somo? Tunaweza kupata wapi habari? Chagua kadi.

IV. Mchakato wa kutatua shida.

1. Mazungumzo kati ya mwalimu na wanafunzi (presentation). (dakika 5.)

Hekalu ni nini?

(Hapa ni mahali pa maombi, kwa kila mtu kuwasiliana na Mungu)

Makanisa ya kwanza ya Urusi yalikuwa yapi? Je, zilijengwa na nini?

(Mahekalu ya kwanza yalijengwa kwa kuni, kwa sababu kulikuwa na misitu mingi huko Rus).

Tunajua kwamba makanisa yalijengwa kwenye maeneo ya makazi ya baadaye. Kwa hiyo watu waliamua kujenga mji. Kwanza hekalu lilijengwa, na kisha ujenzi ukaanza.

- Niambie, ni lini tena watu walijenga makanisa?

(Wakati wa njaa, tauni, maafa. Watu waliingia msituni, wakakata magogo, wakajenga hekalu, wakati mwingine kwa siku moja. Pia walijenga kwa heshima ya ushindi wa kijeshi, kwa kumbukumbu ya wapendwa).

Jamani, kumbuka mahekalu yalikuwa na sura gani?

(Mahekalu mengi yana umbo la meli, lakini pia yanaweza kujengwa kwa umbo la msalaba, mduara, au octagon).

- Kuna mtu anaweza kuelezea hii inamaanisha nini?(Msalaba ndio msingi wa wokovu wa watu, duara ni umilele wa kanisa, pweza ni ishara ya Nyota ya Bethlehemu)

Ni sifa gani za kipekee za makanisa ya Urusi?

(kuba nyingi)

Majumba yalikuwa na sura gani?

(sura ya "vitunguu" - kama ulimi wa moto juu ya taa,

sura ya "poppies" - ishara ya mshumaa unaowaka)

Je, hekalu lilikuwa na nafasi gani katika maisha ya watu?

(Maisha ya watu yaliunganishwa na hekalu. Walileta kila kitu ambacho kilikuwa bora katika maisha yao kwenye hekalu. Mahekalu yalijengwa kwenye kilima au mahali pazuri, lakini kulikuwa na tofauti).

Ni kanuni gani za tabia hekaluni unazokumbuka?

2. Kufanya kazi na maandishi. (Dakika 12)

Soma maandishi ya kitabu kwenye uk. 48-51. Fafanua dhana ambazo zitaonekana kwenye maandishi. (Tunachagua maneno mapya na kurudia yale ambayo tayari yamesikika katika somo. Mwalimu huweka kadi na baadhi ya maneno kwenye mchoro wa hekalu - tunafanya glossary).

* chetezo

*usiku

*ukumbusho

*ikoni

*baraka

* iconostasis

*Milango ya Kifalme

*madhabahu

Tunajibu maswali mwishoni mwa maandishi kwa kutumia kitabu cha maandishi.

1). Iconostasis ni nini? Ni icons gani ziko ndani yake kila wakati?

2). Kwa nini hakuna ufikiaji wa umma kwenye madhabahu?

3). Tafuta kisawe cha neno maombi. Kwa kawaida watu huomba nini? Kwa nini huwezi kuomba uovu katika maombi?

4). Je, Mkristo wa Orthodox anaweza kuomba bila icon?

5). Eleza maana ya usemi "Mama yetu wa Kazan".

    Kazi ya kikundi (Wanafunzi wamegawanywa katika vikundi). (dakika 5.)

Alipokutana na watoto hao, kasisi alisema maneno muhimu ambayo yanahusu watu waliobatizwa na wasiobatizwa, waamini na wasioamini katika Mungu. Je, maisha ya mtu yanapaswa kuwaje? Tafuta maneno haya na uyasome.

Fikiria, jadili na uandike kwenye karatasi ya scrapbook jinsi unaweza kusaidia majirani zako: nyumbani, shuleni, mitaani.

V. Utumiaji wa maarifa na ujuzi. (Dakika 10)

Guys, sasa unaweza kutembelea hekalu bila kuwepo. Utatazama video fupi "Katika Hekalu". Kuwa mwangalifu, hii itakusaidia kuangalia jinsi unavyokumbuka dhana na kutatua fumbo la maneno.

Tatua fumbo la maneno. Tunafanya kazi kwa jozi.

Je, tulipitia dhana gani?

VI. Kufupisha. Tafakari. (Dakika 3)

Maliza somo kwa kifungu cha maneno unachopenda zaidi:

*Naipenda…

*Nakumbuka...

*Nimegundua…

* Ningependa…

Watoto, njia ya kwenda hekaluni huanza na familia. Sikiliza amri kwa ajili yako:

AMRI KWA AJILI YAKO

"Kumtii baba, kumtii mama,

Unaanza barabara ya kwenda hekaluni.

Amri hii ni hatua kwa Mungu,

Unahitaji kufuata kila siku!

Tengeneza syncwine ya neno "TEMPLE".

VII. Kufupisha. Uchunguzi wa Blitz. (Dak 1-2)

Hekalu ni nini? Ni ya nini? Kwa nini watu huenda hekaluni? Taja kanuni za tabia katika hekalu. Ni makanisa gani katika jiji letu unayajua?

VIII. Tathmini. (Dakika 1)

- Tathmini utendaji wako kwa kujibu maswali: ni kazi gani niliyofanya? Je, nilikabiliana na kazi hii? Uliisimamia mwenyewe au ulikuwa na msaada?

Rangi nyota:

* Nilikamilisha kazi peke yangu (nyekundu)

* Nilikamilisha kazi kwa msaada wa wengine (njano)

* Nilishindwa kazi (bluu)

mazoezi

Kufanya kazi na kitabu cha maandishi

Kazi za kikundi

Kufanya kazi kwa jozi

Mwalimu

mwanafunzi

IX. Kazi ya nyumbani. (Dakika 1)

Chagua jukumu lako.

    Katika kitabu cha kazi. Andika vichwa vya picha kwa kutumia maneno ya dokezo.

    Chagua mithali yako mwenyewe, maneno, vitendawili kuhusu makanisa na kengele, kengele.

2. Chora hekalu lako mwenyewe, ambalo ungependa kujenga ikiwa ungekuwa mbunifu.

3. Tayarisha ripoti kuhusu moja ya makanisa huko St.

MAOMBI

Mchoro wa hekalu

MSALABA

6

X

R

8

NA

7

1 mimi

KWA

KUHUSU

N

A

KATIKA

KWA

M

E

2 C

KUHUSU

B

KUHUSU

R

H

N

3 K

A

D

NA

L

KUHUSU

NA

10

M

4 A

L

T

A

R

b

9

KWA

KUHUSU

A

A

L

5 C

KATIKA

I

SCH

E

N

N

NA

KWA

KUHUSU

T

N

KATIKA

A

Maswali kwa neno mtambuka.

MILALA:

    Picha ya Yesu Kristo, Mama wa Mungu, mtakatifu, tukio la kiinjili au la kihistoria la kanisa.

    Hekalu kuu la jiji au monasteri, ambapo kasisi wa juu zaidi hufanya huduma za kimungu.

    Vyombo vya Liturujia vya kutumbuizauvumba - kuchoma uvumba au uvumba juu ya makaa ya moto wakati fulani wa huduma.

    Sehemu ya mashariki, kuu ya hekalu, ambayo kiti cha enzi iko.

    Mtu anayefanya huduma zote za kimungu na sakramenti.

WIMA:

    Jengo linalokusudiwa kutekeleza ibada na huduma za kidini.

    Sehemu inayogawanya madhabahu na sehemu ya katikati ya hekalu. Inajumuisha icons zilizopangwa kwa viwango.

    Kifaa cha mwanga kilichotengenezwa kutoka kwa nta, stearin, na mafuta ya taa. Inaashiria maisha ya mwanadamu, ufupi wake na kutokuwa na ulinzi mbele ya upepo wa hatima.

    "Meza ya mazishi", ambayo huweka mishumaa na kuwaombea watu ambao tayari wamepita kutoka kwa maisha ya kidunia.

    kuhani mwamini mwenyewe kwa Mungu, nguvu zisizo za kawaida na ombi.

Kitabu cha kazi. Somo la 14

Hekalu

Zoezi 1.

Andika vichwa vya picha.

Maneno - vidokezo: Milango ya kifalme, usiku, ikoni, madhabahu, mishumaa, iconostasis, censer, ikoni, kuhani.

Jukumu la 2.

Chukua vipande vya karatasi na uandike maelezo mawili. Ya kwanza ni kuhusu afya ya familia yako na marafiki.

Andika barua ya pili kuhusu mapumziko ya wapendwa wako.

Kumbuka: katika maelezo ya kanisa imeandikwa daima majina kamili katika kesi ya jeni.

Fasihi:

    A.V. Kuraev "MSINGI WA UTAMADUNI WA ORTHODOX"

kitabu cha maandishi kwa darasa la 4.

    Rasilimali za mtandao: , 1 na wengine.

Somo "TEMPLE"

Kusudi la somo: kuunda kwa wanafunzi wazo la kanisa la Orthodox, muundo wake, na umuhimu wake katika maisha ya mtu wa Orthodox.

Kazi:

kielimu:

Watambulishe wanafunzi kwa makanisa ya Orthodox,

Wape wanafunzi wazo la kwa nini hekalu linaitwa "Nyumba ya Mungu";

Tambulisha muundo wa hekalu;

kuendeleza:

Kukuza stadi muhimu za kusikiliza za wanafunzi;

Kukuza ujuzi na uwezo wa kusoma wa wanafunzi;

Kukuza kwa watoto ustadi na uwezo wa kufanya kazi na nyenzo za kielelezo;

Kukuza kwa wanafunzi ustadi na uwezo wa kufanya kazi na maandishi ya kitabu cha kiada, fasihi ya kumbukumbu, na mtandao;

Kuendeleza uwezo wa mawasiliano, hisia chanya na hisia zinazohusiana na mada ya somo;

kielimu:

Kuweka kwa watoto hisia ya heshima kwa asili na mila ya tamaduni ya Orthodox;

Kukuza mtazamo wa heshima kwa watu wengine na maoni yao kwa wanafunzi (wakati wa kufanya kazi na mwalimu, wanafunzi wa darasa).

Aina na aina za shughuli: mazungumzo, usomaji wa maoni, masimulizi ya mdomo juu ya mada, fanya kazi na nyenzo za kielelezo, ushiriki katika mazungumzo ya kielimu, fanya kazi kwa vikundi.

Dhana na masharti ya kimsingi: Hekalu. Aikoni. Iconostasis. Milango ya Kifalme. Madhabahu. Kila siku. Hawa. Kiti cha enzi.

Vielelezo: nyenzo za uwasilishaji zilizo na picha za makanisa, muundo wa ndani na mambo ya ndani ya kanisa la Orthodox,

Vifaa vya somo:

Kuraev A.V. Misingi ya tamaduni za kidini na maadili ya kidunia. Misingi ya utamaduni wa Orthodox. Madarasa ya 4–5: Kielimu. posho kwa elimu ya jumla kuanzishwa M.: Elimu, 2010.

Misingi ya utamaduni wa Orthodox. Madarasa ya 4-5: Nyongeza ya kielektroniki kwenye kitabu cha kiada cha A.V. Kuraeva. M.: Elimu, 2010.

Bodi; kompyuta; projekta ya media titika; skrini; mashairi; vipimo; kadi; takrima kwa kazi ya kujitegemea; ishara; mshumaa; kurekodi sauti "Mlio wa kengele ya sherehe".

Kumbuka: Wakati wa somo, wanafunzi walioandaliwa haswa na mwalimu huwasilisha tafsiri za dhana ambazo hazijajumuishwa katika maandishi ya kielimu. Maonyesho ya watoto yanaambatana na nyenzo za kielelezo zilizoandaliwa na mwalimu.

Wakati wa madarasa:

I . Wakati wa kuandaa.

Mwalimu: Habari zenu!

II. Kusasisha upataji wa maarifa ya wanafunzi.

(kuangalia kazi ya nyumbani, kurudia nyenzo zilizofunikwa)

Mwalimu: Katika somo la mwisho ulitambulishwa kwa kanuni ya dhahabu ya maadili. Wacha tuirudie kwaya.

Slaidi 1. (Kwenye skrini kuna slaidi iliyo na sheria)

"Katika kila jambo unalotaka watu wakufanyie, wafanyie hivyo."

Mwalimu: Kanuni ya dhahabu ya maadili inafundisha nini? Ulipaswa kupata jibu la swali hili katika methali na misemo.

(Watoto husoma methali na misemo yao. Kwa mfano: “Usichimbe shimo kwa ajili ya wengine: wewe mwenyewe utaanguka humo”, “Ishi kwa namna ambayo hakuna aibu kutoka kwa Mungu wa dhambi, wala kutoka kwa watu”; "Inapokuja, ndivyo itakavyoitikia", "Unapopanda, ndipo utavuna", nk.)

Mwalimu: Natumai kuwa sheria hii itakuwa sheria kuu ya maisha yako.

III. Utambulisho wa mtazamo, motisha. Kuamua mada na malengo ya somo.

Mwalimu: Nadhani kitendawili na uamua mada ya somo: Kuna mshumaa mlimani, sala inawaka ndani yake.

Au shairi la Nadezhda Veselovskaya "Ushairi wa Mbinguni."

(Ilisomwa na mwanafunzi aliyefunzwa. Elena Gromova)

Miaka inapita, watu hupoteza wapendwa wao.
Wanawake wazee kanisani na mkono dhaifu
Vidokezo vya ukumbusho vinatumwa
Ambapo inasema hapo juu: "kwa kupumzika."

Wanawajibika kwa kumbukumbu kwa kila kitu!
Wataanza na baba na mama yao,
Na kisha - mume, watoto ambao hawajabaki,
Bwana harusi alipotea wakati wa vita ...

Majina yote yana haraka ya kuunganishwa,
Weave katika kiini kimoja kisichotikisika, -
Orodha inayokua katika mstari mrefu
Kutengeneza njia kati ya majani ...

Nyuma yake kuna nafasi zisizo na mwisho,
Imefichwa kwa mbali na ukungu wenye ukungu...
Na yeye mwenyewe hutumikia kama fulcrum
Mawasiliano kati ya wafu na ardhi.

Je, unadhani shairi hili linazungumzia nini?

(Majibu ya wanafunzi. Kuhusu kanisa, hekalu)

Mwalimu: Amua mada ya somo letu.

Mwalimu: Leo tutazungumza juu ya hekalu, muundo wake na umuhimu katika maisha ya mtu wa Orthodox. Mada ya somo letu ni "Hekalu".

IV . Maandalizi ya utambuzi. Fanya kazi kwenye mada mpya.

Mwalimu: Je, unaelewaje neno “hekalu”?

Tafuta visawe vya neno "Hekalu"

Ni wangapi kati yenu mmekuwa kwenye hekalu?

Uliona nini, kusikia, kuhisi nini hekaluni?

(Majibu ya watoto)

2. Mahekalu ya mkoa wa Perm

Mwalimu: Na sasa tutatembelea na kuona makanisa ya mkoa wetu wa Perm.

Slaidi za 4-11.

Mwalimu: Angalia skrini tena na ujibu swali: mahekalu yote yanafanana nini?

Slaidi ya 12.

(Slaidi inayoonyesha makanisa 3 yenye minara ya kengele. Majibu ya wanafunzi: majumba, misalaba, mnara wa kengele).

3. Sehemu kuu za hekalu.

Mwalimu: Kwa hiyo, "tunakwenda" pamoja nawe kwenye hekalu. Moja ya vipengele vya hekalu vinavyotofautisha kutoka kwa aina nyingine za majengo ni dome na msalaba. Karibu kila hekalu lina mnara wa kengele, ambayo ni sehemu yake muhimu.

Slaidi za 13-14 .

(Slaidi zinazoonyesha mnara wa kengele).

Mwalimu: Hebu tusimame na kusikiliza kengele ya sherehe ikilia

(Kurekodi sauti za kengele)

4. Muundo wa nje wa hekalu

Mwalimu: Sasa ninakualika uzingatie muundo wa nje wa hekalu.

Slaidi za 15-18 .

(slaidi zinazoonyesha muundo wa nje wa hekalu)

5. Kazi ya kujitegemea.

Mwalimu: Ifuatayo utafanya kazi peke yako. Mbele yako kuna kadi yenye picha ya Kanisa la Kupalizwa kwa Bikira Maria. Lazima kupata vipengele vyote vilivyoonyeshwa na kuunganisha sehemu za usanifu wa hekalu na majina yao na mishale.

(Wanafunzi hufanya kazi. Jipime kwa kutumia sampuli.)

Slaidi ya 20.

Mwalimu: Simama wale waliofanya kazi kwa usahihi. Umefanya vizuri!

6. Fanya kazi kwa vikundi.

Mwalimu: Na sasa wewe na mimi "tutaingia" hekaluni. Tutaona nini hapo? Ninapendekeza kufanya kazi kwa vikundi na kutafuta jibu la swali hili.

Kila kikundi kina kadi kwenye meza na maneno yaliyoandikwa juu yake. Soma maneno haya, jadili maana yao katika kikundi, labda mtu tayari anajua. Na kisha jaribu mawazo yako.

Kwa kikundi cha 1, napendekeza kutumia habari kutoka kwa kitabu cha maandishi (ukurasa umeonyeshwa kwenye kadi), ukizingatia maneno yaliyoonyeshwa.

(Milango ya Kifalme, chetezo/ ubani, mkesha)

Kikundi cha 2 - kutoka kwa kamusi ya Ozhegov

(madhabahu, ikoni, iconostasis)

(Dakika 3 zimetengwa kukamilisha kazi)

Sambaza nani ataeleza neno gani.

Kikundi cha 1: Mbele tunaona ukuta mzima wa icons. Inaitwaiconostasis . Kuna icons juu yake katika safu kadhaa. Kila safu ina jina lake mwenyewe (mababu, kinabii, deesis, sherehe, mitaa ...). Safu za iconostasis zinaweza kuwa tatu, tano, saba - hadi urefu wa hekalu unaruhusu. Katikati ya iconostasis kuna milango -Milango ya Kifalme. Kwa njia yao wanaleta Injili - habari njema ya Kristo Mfalme. Kwa upande wa kulia wa Milango ya Kifalme daima ni icon ya Kristo Mwokozi, na kushoto daima ni icon ya Mama wa Mungu.

Kikundi cha 3: Nyuma ya iconostasis nimadhabahu - sehemu muhimu zaidi ya hekalu. Madhabahu inaashiria mbinguni, eneo la uwepo wa Mungu. Hekalu lazima lijengwe na sehemu ya madhabahu ikitazama mashariki, kwa kuwa jua linachomoza mashariki na mashariki inaashiria mwanga, mwanzo wa maisha mapya. Mwale wa kwanza wa jua hupiga madhabahu. Makuhani kwa kawaida huomba madhabahuni, na bilabaraka hakuna mwenye haki ya kuingia humo.

7. Muhtasari wa matokeo ya kazi ya kikundi.

Mwalimu: Kwa nini unafikiri huwezi kuingia madhabahuni bila kibali maalum au baraka? ( Majibu ya watoto)

Mwalimu: Hebu tusome kuhusu hili katika kitabu cha maandishi kwenye ukurasa wa 51 - aya ya mwisho.

Mwalimu: Ni nini katika madhabahu? Kwa nini mahali hapa hekaluni ni muhimu sana? Anna Merenkova atatuambia kuhusu hili.

(Hotuba ya mwanafunzi aliyeandaliwa. Anna Merenkova. Katikati ya madhabahu kuna meza ndogo ya mraba -kiti cha enzi . Kiti cha enzi ni mahali patakatifu zaidi katika hekalu. Mungu huketi juu yake bila kuonekana, na kwa hivyo hakuna mtu aliye na haki ya kuigusa, isipokuwa makasisi. Mara moja tu katika maisha, wakati wa Ubatizo, mtu wa kiume yuko kwenye madhabahu. Wanawake wamepigwa marufuku kabisa kuingia madhabahuni. Isipokuwa ni kwa watawa pekee. Hata sanamu zinazoonyesha nyuso za kike, isipokuwa sanamu za Mama wa Mungu, hazipaswi kuwekwa kwenye madhabahu.)Slaidi za 21-25

Mwalimu: Unafikiri kwa nini mtu anakuja kanisani?

(Omba na uwashe mshumaa kwa afya ya familia na marafiki, kwa pumziko la roho za wafu)

Mwalimu: Na nyuso za watakatifu wanaotutazama kutoka kwa icons hutusaidia katika hili. Kikundi cha 4 kitashiriki maelezo yao kuhusu ikoni ni nini na sisi.

Kundi la 4: Picha ni picha ya uso wa mtakatifu au tukio katika Historia Takatifu, iliyochorwa kwenye ubao.

Mwalimu: Wakati wa ibada, kuhani anafukiza uvumba mbele ya sanamu na waumini. "Uvumba" ni nini na "uvumba" inamaanisha nini? Neno kwa kikundi 5.

Kundi la 5: Uvumba humaanisha “kujaza hewa moshi wenye harufu nzuri.” Moshi wa chetezo hupanda juu, lakini harufu yake huwapendeza wale walio karibu. “Kuinamia mtu” kunamaanisha “kuonyesha heshima.”

Mwalimu: Na mishumaa, ambayo huwekwa mahali fulani katika hekalu, hutusaidia kukumbuka wale ambao hawako nasi tena katika maisha haya. Kikundi cha 6 kitatuambia kinaitwaje.

Kundi la 6: meza ya mazishi ambayo huweka mishumaa na kuwaombea watu ambao tayari wamepita kutoka kwa maisha ya kidunia.

V . Kuunganisha.

Mwalimu: Sasa ninakupa kazi ya kujitegemea:

1) jaribu "Ujenzi wa Hekalu"

(Wanafunzi hufanya kazi ya mtihani papo hapo kwa muziki kwa majaribio ya pande zote, kulingana na ufunguo wa maandishi.)

VI . Kwa muhtasari wa somo.

Mwalimu: Je! unajua jinsi ya kuishi kanisani?

(majibu ya wanafunzi.)

Mwalimu: Katika maeneo tofauti mtu hufuata kanuni fulani za tabia. Kwenye basi - wengine, kwenye ukumbi wa michezo - wengine, shuleni - wengine, nk. Hekalu ni Nyumba ya Mungu.

Hakika, kuwe na amani na utulivu katika hekalu; Kila paroko anazingatia kwa nini na kwa kile alichokuja hekaluni. Kuingia kwa hekalu kunatanguliwa na kutumia ishara ya msalaba na kuinama chini. Kuhani anapaswa kushughulikiwa kama "baba" au "baba (jina)", na kisha aeleze kiini cha anwani yake. Kuna mahitaji fulani ya kuonekana. Hupaswi kuja hekaluni ukiwa umevaa nguo za kuudhi sana; wanawake hawapaswi kuja hekaluni wakiwa na suruali au sketi fupi, lakini wanapaswa kuwa na kitambaa au kitambaa juu ya vichwa vyao; wanaume huingia hekaluni bila vazi la kichwa. Ukiwa umesimama hekaluni, hupaswi kuweka mikono yako kwenye mifuko yako, bali unapaswa kuishikilia mbele yako, huku ukivuka viganja vyako (kana kwamba unaomba rehema ya Mungu). Unapotoka hekaluni, unapaswa kujivuka tena, ukigeuka kwenye mlango wa hekalu.

Mwalimu: Mtu huja hekaluni ili kuwasiliana na Mungu. Unaweza kuwasha mshumaa na kuombea afya ya familia yako na marafiki mbele ya ikoni yoyote iliyosimama kwenye hekalu. Slaidi ya 33

(Mwalimu anawasha mshumaa na kuonyesha maneno yote yanayosemwa hapa chini)

Mwalimu: Tazama, mshumaa una upekee huu: moto wake huelekea juu, lakini hutoa mwanga na joto kwa wale walio karibu nayo. Hivi ndivyo maisha ya mwanadamu yanapaswa kuwa. Nafsi ya mtu mwema hufika mbinguni, na kwa matendo yake mema huangaza nuru kwa kila mtu karibu naye.

VII. Tafakari.

Mwalimu: Katika vikundi, tengeneza syncwine na neno Hekalu

Mstari 1 - nomino moja,

Mstari wa 2 - vivumishi viwili,

Mstari wa 3 - vitenzi vitatu,

Mstari wa 4 - neno la kukamata au sentensi

Mstari wa 5 ni nomino moja inayoonyesha kiini.

VIII. Kazi ya nyumbani.

Mwalimu: Kwa kazi ya nyumbani, napendekeza uandae ripoti kuhusu hekalu lolote nchini Urusi.

Mwalimu: Ninakushukuru kwa kazi yako na ninatamani kwamba uanze kujenga hekalu katika nafsi yako, kuondoa kila kitu kibaya na kuongeza wema na upendo karibu nawe.