Ni nini chembe xia katika vitenzi? Rudisha chembe

Inamaanisha kitendo kinachoelekezwa kwako mwenyewe. Mwenyewe.


"Amevaa" - alijivika mwenyewe. "Imepambwa" - alijipamba.
"Nilijikuna" - nilijikuna. Bila msaada wa nje - ah, malazza!
"Iliyodungwa" - alijidunga. Mimi mwenyewe. Hakuna aliyekimbia na kuchomwa kisu. Aliketi juu ya cactus na kujidunga sindano.
"Kuchoma", "kuchomwa", "kuuawa" - kitu kimoja. Mimi mwenyewe. Mimi mwenyewe. Kuchomwa, kuchomwa, kuuawa.

Kweli, bado iko wazi! Aliamua kujifanya kuudhika, kuudhika, au kutaka kuteseka. Niliamua na kuifanya.
Ushawishi wa nje ni sababu, hakuna zaidi.
Kwa kukabiliana na ushawishi huo huo, mtu atachukizwa, mwingine atakuwa na hasira, na wa tatu atacheka! %)))
Huwezi kudanganya ulimi, imekuwa polishing kwa karne nyingi ... SYA!

Naam, kwa nini kuzimu, mtu anaweza kuuliza, kujifanya kutegemea hisia za mtu?
"Ikiwa nitaolewa na Vasya, mama yangu atakuwa na hasira, hasira na mgonjwa!"
Na unakaribisha mama kuuma! Ikiwezekana kwa kiwiko au sikio.
Au - hatimaye utulivu. ;))

(C) KUTOKA KWENYE JARIDA

somo la lugha ya Kirusi.

Mada: UTAWAJI WA VITENZI VYENYE KIAMBUTI SIA (-Сь).

Lengo:

    tambulisha wanafunzi kwa vitenzi rejeshi na viambishi vyake; fundisha kutofautisha vitenzi hivi na vingine, na pia kuvitumia katika hotuba;

    kukuza uwezo wa kutofautisha na kuunda vitenzi kama hivyo;

    kukuza ujuzi wa kulinganisha, kulinganisha, kutazama;

    kuunda mazingira ya ushirikiano, kukuza mtazamo wa kirafiki kwa rafiki.

Hatua za somo

Imepangwa

shughuli

walimu

Inadaiwa

shughuli

wanafunzi

Mtazamo wa kisaikolojia

Leo tutasuluhisha shida,

Gundua maarifa mapya

Tujifunze kuzitumia kwa ujasiri,

Tunaweza kukamilisha kazi kwa urahisi.

-Nakutakia mafanikio katika kugundua maarifa mapya.

Kujitolea kwa shughuli za kielimu.

Kiwango cha mafanikio.

    Kwenye madawati yako ni " KIWANGO CHA MAFANIKIO."

Unafikiri utafaulu katika somo?

Tutarudi kwa kipimo hiki mwishoni mwa somo.

2. Siri:

Ni vitu gani bila mimi? Majina tu.

Lakini nitakuja - kila kitu kitaanza kutumika:

Roketi inaruka, watu wanajenga majengo, na rye inakua mashambani.

Tulijifunza mengi kuhusu vitenzi katika masomo yetu.

Kuna baadhi ya mambo tunayohitaji kukumbuka kumhusu.

Jinsi gani unadhani? Kwa nini tunarudia ujuzi kuhusu kitenzi?

Ninapendekeza kuunda nguzo kwenye mada "kitenzi". (Korotov D., Gailo M., Klintukh V.).

Labda zinaweza kuwa muhimu darasani.

Kusasisha maarifa ya kimsingi, kuamua mada ya somo

"Hapo zamani za kale, Mgiriki tajiri Xanthus aliamuru mtumwa wake, mtunzi maarufu Aesop, kununua kitu bora zaidi ulimwenguni. Aesop alienda sokoni na kuleta... lugha. “Kwa nini umeleta ulimi? Je, unafikiri kweli hili ndilo jambo bora zaidi ulimwenguni?” - aliuliza Xanthus. "Bila shaka," alijibu Aesop. "Je, kunaweza kuwa na kitu bora zaidi duniani kuliko lugha?"

Je, unakubaliana na maoni ya Aesop kwamba lugha ndiyo kitu bora zaidi ulimwenguni?

SLIDE 1

Endelea sentensi:

Ikiwa tunaijua lugha vizuri, tunaweza ...

Makini! Leo tunapaswa kufanya ugunduzi muhimu.

Kwa kufanya hivyo unahitaji kuwa makini na kazi.

Wakati wa somo, lazima uonyeshe ujuzi wako, uonyeshe uchunguzi, uwezo wa kuchambua na kufikia hitimisho.

Usiharakishe kwa ulimi wako, fanya haraka na matendo yako.

Je! unataka kugundua siri mpya za lugha ya Kirusi?

Basi twende. Andika tarehe na eneo la kazi yetu.

Ndiyo. Kwa msaada wa lugha, watu hujitajirisha, kufikisha mawazo yao, kuelewa ulimwengu ...

Kuelewa kile unachosoma vizuri, sema kwa usahihi, andika bila makosa, elewa kila mmoja bora, sema hadithi za kupendeza

Ndiyo. Hakika.

Wanafunzi andika nambari, kazi nzuri.

Dakika ya kalamu

SLIDE 2

katika kpod na istelenk sya

Iandike kwenye daftari lako

Kwa msingi gani herufi hizi na michanganyiko ya herufi zinaweza kugawanywa katika vikundi viwili?

Vipi kuhusu vikundi vitatu?

Taja viambishi, viambishi awali na viambishi tamati.

Je, unaweza kuainisha michanganyiko ya herufi sya na sya kwa kundi gani?

kwa sehemu za hotuba kwa sehemu za maneno.

viambishi, viambishi awali, viambishi tamati.

Rudia kuhusu kitenzi

Mchezo "Ondoa yasiyo ya lazima."

Angalia maneno.

Kugeuka njano, kukimbia, kuvaa, kupumua, kuvaa, kutaka

Unaweza kusema nini kuwahusu?

Je, unaweza kutoa kazi gani?

Ninakupa mchezo: " Ondoa isiyo ya lazima...»

1. Taja kitenzi cha wakati uliopita, umoja, m.p. - mbio

2. Tafuta kitenzi katika nafsi ya 2, umoja. nambari -

unatamani

3. Bainisha kitenzi - isipokuwa -

pumua

4. Kitenzi katika kiima -

kugeuka njano

Vitenzi gani vimebaki??

Nitavaa, tuvae.

Unaweza kusema nini kuwahusu?

Maoni ya watoto

Ulinzi wa nguzo

Watoto hufanya kwa zamu.

Watoto hulinda nguzo

Kuunda hali ya shida

Je, unafikiri unajua kila kitu kuhusu vitenzi?

Tahadhari kwa skrini. SLIDE 3

Tazama picha.

Soma vitenzi.

KUCHANA KUCHANA

Walinganishe.

Unaweza kusema nini?

Je, wao ni mzizi sawa?

Tofauti ni nini?

Unajua nini kumhusu?

Je, kuna tofauti katika maana ya vitenzi?

- Je, tutajiwekea lengo gani?

1. Maana ya vitenzi.

2. Huundwaje?

3. Ambapo ni suff. - Xia?

4. Vitenzi hivi vinaitwaje?

5. Kwa nini wanaitwa hivyo?

- Tunapaswa kujifunza nini?

Maoni ya watoto

Jifunze kuandika vitenzi kama hivyo, elewa maana ya vitenzi hivi.

Ugunduzi wa maarifa mapya

Kazi ya utafiti.

SLIDE 4

    Tunga sentensi kwa kutumia vitenzi hivi.

Katya hupiga nywele za Ira.

Katya anachana nywele zake.

- Jina msingi wa kisarufi.

Sisitiza.

Umeona nini?

Kuna tofauti gani kati ya vitenzi katika maana?

Wanafunzi (Katika ya kwanza katika sentensi kitendo kinafanywa na Katya, kitendo kinaelekezwa kwa kitu kingine, kwa Ira.)

Katika pili sentensi - Katya hufanya hatua, lakini inaelekezwa kwake mwenyewe.

Unafikiri vitenzi hivi vinaitwaje?

2. TAZAMA! Rejea ya kihistoria. SLAI 5

Kiambishi tamati Xia lilitumika kuwa neno na liliandikwa tofauti. Alijiita “mwenyewe.”

KITENZI + SIA (mwenyewe). Kwa mfano:

Osha-yaani. jioshe

Najiosha-yaani. nijioshe

Nguo-yaani. vaa mwenyewe.

Kuvaa-yaani. Ninavaa mwenyewe.

Kitendo hurudi chenyewe.

3. MAMA ANAOSHA SEREZHA. SLIDE 6

Badilisha sentensi ili kitenzi kiwe na maana rejeshi.

MAMA ANAOSHA.

Kwa hiyo, kitenzi kama hicho kinaitwa KUTAFAKARI.

VITENZI ELEWEKE

Ni nini kitakuwa jambo kuu katika somo?

gr mbalimbali. msingi

(Maoni ya watoto)

Fanya kazi kulingana na kitabu cha maandishi.

Soma sheria kwenye ukurasa wa 78.

Hitimisho.

Kwa hivyo, tuligundua jinsi vitenzi kama hivyo vinaitwa, kwa nini vinaitwa hivyo?

4. Wacha tujue ni wapi pabaya. -SIA (-S)

Wacha tuchambue kitenzi kulingana na muundo wake: (Mwanafunzi ubaoni)

KATA NYWELE

KATA NYWELE

Tunahitaji kujua kama msingi ni ^ SY?

Tafuta kwenye ukurasa wa 79 habari ambayo itakusaidia kujibu swali.

Hitimisho:

Angalia ^ xia (-s) iko wapi kwenye neno?

^ xia hurejesha kitendo nyuma.

Kutosha kwa uundaji. –СЯ (-Сь) zimejumuishwa katika msingi.

Katika vitenzi mwishoni mwa neno, baada ya tamati.

PHYSMINUTE

Nitaivutakuna , pumzika,
Vuta pumzi ndefu sasa.
Simama, ruka, thubutu
kuna ,
Zunguka
kuna , huku akitetemekakuna ,
Chukua upinde
kuna , ugomvikuna
Na anza kufanya kazi tena
kuna .

Taja vitenzi rejeshi ulivyosikia katika mafunzo ya kimwili?

Kwa nini zinaitwa zinazorudishwa?

Watoto wito.

Kuunganisha

5. Jamani, imeandikwa lini katika vitenzi ^sya, na lini sya?

Hebu jaribu kujibu swali hili.

UPR. 143, ukurasa wa 78. Soma kazi hiyo.

Andika aya 1.

Pigia mstari herufi zinazowakilisha sauti hapo awali

^ sya, (- sya).

HITIMISHO.– Kiambishi tamati SY kimeandikwa lini? S?

(mchoro unaonekana kwenye ubao)

VITENZI ELEWEKE

acc. vokali ya SY S

Kazi ya kujitegemea

Hebu tujizoeze kuunda vitenzi rejeshi.

SLIDE 7

Unda vitenzi kwa kutumia viambishi tamati СЯ (-Сь)

Osha - safisha - safisha

Nguo - ………… - ………

Kukuna - ………… - …………

Kazi za kuchagua tofauti .

a) (Kila mwanafunzi ana kadi tatu zenye umbo la jani zenye kazi tofauti:

kijani - maarifa ya kimsingi,

njano - kuongezeka kwa utata,

nyekundu - kiwango cha ubunifu).

b) Kujipima. (Fungua karatasi - kuna majibu.)

1. (Kijani.) Andika tu vitenzi vinavyoweza kutumiwa na kiambishi tamati-xia . Ziandike kwa kiambishi tamati-xia .
Kuchanganya, kuburudisha, kuendesha gari, kukauka, safi, endesha, angalia, haribu, chora, vaa.

2. (Njano.) Badilisha vitenzi kwa visawe na kiambishi tamati-xia .
Anaangaza, anacheka, ana huzuni, anafanya kazi, ana haraka, ni mwoga.

3. (Nyekundu.) Badilisha vipashio vya maneno na vitenzi rejeshi.
Subiri karibu na bahari kwa hali ya hewa, usiamini macho yako, weka midomo yako, weka pua yako, andika kama kuku na makucha yake.

(Wanafunzi huchagua kadi ya kibinafsi iliyo na kazi ambayo walipenda.)

Tafakari ya shughuli za kujifunza darasani.

Mstari wa chini.

Je, tulikutana na namna gani ya kitenzi?

Inaundwaje?

Kutokucha ina maana gani. xia?

Mshahara umeandikwa wapi? sya na (s)?

SLAI. 8

Fikiria juu ya tofauti katika maana za vitenzi:

POLE na POLE?

- Kwa nini unapaswa kusema: samahani, na sio "samahani?"

Tuna hakika kwamba tunahitaji vitenzi vyenye maana kirejeshi; vinapamba usemi wetu na kuufanya kuwa sahihi zaidi.

Inaweza kurejeshwa

Kitendo hurudi chenyewe.

Huonyesha kuwa ni kitenzi rejeshi.

Mwisho wa neno, baada ya mwisho.

SINQWINE

Leo tulizungumza mengi juu ya kitenzi, tumejifunza kitu kipya. Ninapendekeza uandike syncwine kwenye mada ya somo letu.

Kadhaa husomwa.

Vijana wanaandika.

Jukumu linalofuata. somo.

Je, unafikiri tunaweza kuongeza suff kwa vitenzi vyote? - SIA (- S)?

Tutazungumza juu ya hili katika somo linalofuata.

Maoni ya watoto.

Kazi ya nyumbani

Kazi ya hiari:

    Ukurasa Kanuni za 78-79 ni za kila mtu.

  1. Andika methali 6 zenye vitenzi rejeshi

Nani alikuwa na alama sawa?

Nani asiyefanya hivyo?

(Jaribu kuwa na lengo katika tathmini yako)

Kuna mijadala kuhusu jinsi ya kutamka kwa usahihi: kiburi au kiburi, kusamehewa S A au kuaga, kupeana au kupeana. Mzozo huu ulitokea kwa kawaida - watu hawakubali matamshi ya "mwigizaji" yaliyozidishwa ya miisho Сь, СЯ na S ngumu na SA. Sheria ya "kutarajia" husababisha kupunguzwa kwa sauti hizi zisizo na mkazo katika mtiririko wa hotuba na SA inaonekana kama SA. (Nilioga mapema asubuhi na kukimbia kwa umande.) Miisho hii ngumu inapaswa kusikika asili, na sio kusisitizwa na kuzidishwa.

1 V.V. Kolesov. Hotuba ya Kirusi, St. Petersburg, 1998. P. 41.

Na kwa kweli, tunapotamka neno moja, miisho husikika kwa upole SYA, SYA - kama ilivyoandikwa (cheka, jenga, nikanawa, pigana).

Matamshi ya miisho gie, ki, hiy

Pia kuna mabishano kuhusu miisho haya. Kwa neno moja, sauti iko karibu na tahajia. Katika mtiririko wa usemi, matamshi laini ya AI hukaribia YY au AI. Jaribu kuthibitisha hili kwa kurudia, kwa mfano, maneno yafuatayo:

Tchaikovsky - Pushkin katika muziki. Yeye ni genius. Tchaikovsky ni kiburi cha vizazi vyetu.

Kurekebisha lugha kutamka neno "Pushkin" hupunguza KIY ya mwisho, na inasikika na A au Y fupi. Jambo hilo hilo hufanyika katika kifungu cha pili: neno "kiburi" hupunguza mwisho wa silabi ya hapo awali isiyosisitizwa KII.

Matamshi ya maneno ya kale ya Kirusi

Katika hotuba ya kisasa, maneno ya kale ya Kirusi na viunganisho haipatikani sana - wanasema, kwa hiyo, ikiwa tu, ikiwa, angalau. Lakini hufanyika katika ushairi, katika hotuba za wahusika katika kazi za tamthilia. Maneno haya hayabeba mzigo tofauti wa semantic, lakini yanaunganishwa na maneno mengine na kutamkwa pamoja nao. Sauti A na O katika maneno na viunganishi hivi vya Kirusi cha Kale hupunguzwa na kutamkwa kwa kifupi A - Ъ (mЪл, deskѪt, stalѪbyt, къбы, кълѪ).

Laiti ningejua, laiti ningejua. Ikiwa kuna sikukuu, basi kuna sikukuu milimani. Ambao tayari wamekunywa chai.

Sheria ya Kushangaza na Kutamka

Konsonanti zilizotamkwa hazisikii mbele ya viziwi: rafiki wa kike - rafiki wa kike, denouement - rasvyaska, hadithi ya hadithi - skaska, jirani - sosTka, gazebo - beseTka...

Kabla ya konsonanti zilizotamkwa, viziwi hutamkwa: utoaji - Zdacha, mkusanyiko - Zbor, ombi - proZba, kukata - koZba, fanya - Zzdelat... Sheria hii haifuatiwi na konsonanti zinazokuja mbele ya konsonanti R, L, M, N. , V: kutoka kwa baridi, na wewe, Mwaka Mpya wa Furaha, na limau, na rose, utukufu, maneno, nyekundu ...

Konsonanti zilizotamkwa mwishoni mwa neno zimezibwa: upendo - upendo, makazi - croF, paji la uso - lop, duara - kruk, gari - voS... Wakati mtu anatamka: bidhaa, huduma, etude, malisho, kikosi na kadhalika. , tunaweza kuzungumza juu ya kwamba katika hotuba yake kuna Ukrainianism.

Matamshi ya konsonanti

Huvuruga kutoka kwa yaliyomo kwa sauti isiyo sahihi, lakini ya kawaida sana ya GH ya Kiukreni ya mkanganyiko badala ya G: GHosplan, uzoefu wa GKhoobrazny nyingi, kazi ya GKhodovoye, briGHada, proGHress, nina data, katika avanGHard, GHluzh, GHidroaGHreGHat. .. Hatupaswi kuruhusu sauti kama hiyo katika hotuba ya Kirusi.

Sauti SSH, ZSH hutamkwa kama ShSh mbili: kelele zilizopigwa - raSHShumal, kutoka kwa hema - iShShatra...

Sauti Zh, Sh, Ts daima husikika kwa nguvu: maisha - maisha, upana - shYr, circus - tsyrk ... (isipokuwa neno "jury").

Mchanganyiko kwenye mzizi wa neno ZZH, ZHZh hutamkwa kama sauti ndefu laini ZH, ZH: VOZHZHI, kutetemeka, uzhzhYat, POZHZHE...

Mchanganyiko wa DTs, TC unasikika kama TS ndefu: twoTsTsat, oTsTsa...

Mchanganyiko wa GK, GC unasikika kama KhK, KhCh: leKhKo, leKhChe, myAKhChe... DS, TS hutamkwa kama C: sveTskiY, goroTskoy...

Sheria ifuatayo hurahisisha matamshi ya konsonanti: kwa maneno yenye mchanganyiko STN, ZDN, STL, VAT, RDC, LNTs, konsonanti moja haijatamkwa: sontse, pozno, sertse...

Matamshi ya maneno yamerahisishwa: hujambo - hujambo, hisia - hisia (lakini sauti B bado inaingia kwenye matamshi).

Mchanganyiko wa MF, 3CH unasikika kama SHSH-SH ndefu laini: kuhesabu - brashi, furaha - furaha. Sauti Ch, Shch daima husikika laini: chai - chYay, kikombe - chYashka...

Sauti G inatamkwa kama sauti V katika vitamkwa na vivumishi: ambaye - kaVo, yeye - IVo, leo - sIVodnya. Kwa maneno aga, Mungu wangu, sauti ya Kiukreni ya GH: GHospodi. Katika neno Mungu, X hutamkwa mwishoni: boH.

Sauti Ch katika vitamkwa na viunganishi hutamkwa kama Ш: nini - Nini, ili - Shtoby, hakuna chochote. Neno KITU linasikika kama H.

Mchanganyiko CHN ina matamshi mawili: CHN na ShN.

Sauti za ChN: kwa maneno ambayo yana sauti Ch katika mzizi wa neno (binafsi, dacha, ya kudumu), katika istilahi za uzalishaji (mashine, mstari, utengenezaji wa filamu). 56

ShN bado inasalia katika baadhi ya maneno ya lugha inayozungumzwa: SkushNo, naroShNo, iishNitsa. Lakini mara nyingi zaidi tayari inasikika hapa: bun, maziwa, moyo.

SHN hutamkwa katika jina la kike na kiume:

NikitichNa - NikitishNa, iniChNa - Fominishna, LukiniChNa - LukinishNa.

Katika matamshi ya baadhi ya majina pamoja na patronymics, silabi zifuatazo hutolewa: Vasily Vasilyevich - Vasil Vasilich, Maria Ivanovna - Mary Ivanna, Natalia Fedorovna - Natalya Fedna.

MATAMAJI YA KOSONTI MBILI

Hotuba inatambulika kama lafudhi wakati mtu hatamki kwa uwazi konsonanti mbili: hotuba ya maji, mchezo wa watu wengi, ukuaji thabiti, mchango muhimu, mchezo wa farasi, kushikilia ofa, tuzo, makazi, kubadilishana kwa simu, kutoa agizo, utafiti mwingi, saa. daftari la fedha la umati wa watu ...

Malengo:

  1. Wajulishe watoto viambishi tamati –sya, –sya.
  2. Kuunganisha maarifa kuhusu kitenzi.
  3. Kukuza hotuba, mawazo na kumbukumbu ya watoto.
  4. Kuendeleza ujuzi wa kitamaduni.

Muundo wa somo:

  1. Org. dakika.
  2. Kazi ya msamiati.
  3. Kuzoea nyenzo mpya.
  4. Kuweka kazi ya nyumbani
  5. Kwa muhtasari wa somo.

Wakati wa madarasa

I. Wakati wa shirika.

U: Habari!

Fungua madaftari yako, andika nambari na ufanye kazi nzuri.

II. Kazi ya msamiati.

(Kwenye ubao kwenye kadi, anagrams za maneno 3 zimewekwa: petapit, zoringo, ponikzaved).

U: Jamani, angalieni ubao. Tatua anagrams na tutajua ni maneno gani yaliyofichwa.

A: hamu ya kula, upeo wa macho, hifadhi.

(Mwalimu anageuza kadi na anagrams, fomu za kawaida za neno zimeandikwa kwa upande mwingine).

T: Taja ruwaza za tahajia katika kila neno.

T: Katika daftari yako, kwenye mstari mwekundu, andika, ukitenganishwa na koma, maneno - hamu, upeo wa macho, hifadhi. Neno la kwanza ni herufi kubwa, zingine ni herufi ndogo. Weka msisitizo katika maneno na uangazie tahajia.

III. Kuzoea nyenzo mpya.

T: Fungua vitabu vyako vya kiada kwenye uk. 76, zoezi 342. Isome.

A: Asubuhi mama huosha, nguo, kuchana, kuvaa viatu Seryozha mdogo na kumpeleka kwenye kitalu. Asubuhi mama huosha, kuvaa, kuchana nywele, kuvaa viatu na kuchukua Seryozha kidogo kwenye kitalu.

Asubuhi mimi Ninaosha, kuvaa, kuchana nywele zangu, kuvaa viatu Seryozha mdogo na kumpeleka kwenye kitalu. Asubuhi mimi osha, vaa, chana nywele zangu, vaa viatu vyangu na ninampeleka kaka yangu mdogo kwenye kitalu.

Asubuhi wewe osha, vaa, chana nywele zako, vaa viatu vyako na umpeleke mdogo wako kwenye kitalu.

T: Linganisha vitenzi vilivyoangaziwa. Tofauti ni nini?

J: Vitenzi vina nyuso tofauti na miisho tofauti. Baadhi wana miisho, wakati wengine kuishia katika -sya, -sya.

U: Unafikiri -sya na -sya ni nini? Sehemu hii ya neno inaashiria nini?

(Ikiwa watoto hawawezi kujibu, mwalimu hutegemea vielelezo viwili kwenye ubao, ambapo kwenye moja mama huvaa, na kwa upande mwingine, mtoto huvaa mwenyewe).

T: Angalia vielelezo. Je, hatua hiyo inalenga nani? Katika mfano wa kwanza?

J: Mama humvalisha mtoto - kitendo kinaelekezwa kwa mtoto.

(U. anakata kadi magauni chini ya kielelezo cha kwanza)

U: Na katika mfano wa pili?

J: Mtoto huvaa mwenyewe - hatua inaelekezwa kwake mwenyewe.

(U. anakata kadi kuvaa chini ya picha ya pili)

U: Kwa hivyo, -sya inamaanisha nini?

J: Kwamba hatua hiyo inaelekezwa kwako mwenyewe.

U: Unafikiri -sya ni nini? Ni sehemu gani ya neno: mzizi, kiambishi tamati au tamati?

(U. ubaoni juu ya kadi, yenye neno magauni, huweka kiambishi tamati juu ya -sya)

U: Ni kiambishi tamati. Ni nini kisicho cha kawaida juu yake? Imewekwa wapi?

J: Huja mwishoni mwa neno.

U: Hapo awali, kiambishi -sya kilikuwa neno huru - kiwakilishi na kiliandikwa tofauti. Alijitambulisha "mwenyewe", "mwenyewe". Vitenzi vilivyo na kiambishi tamati -sya huashiria kitendo ambacho hurudi kwa mtu mwenyewe, kikielekezwa kwa mtu mwenyewe, kwa kitu.

Je, unaweza kuitaje vitenzi vilivyo na kiambishi tamati -sya?

T: Hebu tusome habari kwenye uk. 77

J: Miongoni mwa vitenzi kuna vitenzi vinavyoashiria kitendo ambacho hakisogei kwa kitu kingine, lakini, ni kana kwamba, "hurudi" kwa mwigizaji mwenyewe. Kitendo cha "Rudisha" kinaonyeshwa na kiambishi -sya na -sya.

Kwa hivyo ni nini majina ya vitenzi vilivyo na -sya na -s?

A: Vitenzi rejeshi.

U: Ndiyo, watu, hivi ni vitenzi rejeshi.

(U. ananing'iniza kadi ubaoni)

T: Kwenye madawati yako kuna kadi zilizo na maneno: kuoshwa, kuchana, kuosha, Nilivaa viatu vyangu, nikavaa, vikanizuia. Andika maneno haya kwenye safu.

O: (kuandika)

T: Unda maumbo ya vitenzi rejeshi kutoka kwa maneno haya. Waandike kwenye safu, mstari mbali nao. Angazia viambishi -sya na -sya.

A: (wanafanya)

U: Bainisha wakati, mtu, nambari na jinsia ya vitenzi rejeshi, ikibainishwa.

A: (wanafanya)

U: Hebu tuangalie.

T: Tunga sentensi ukitumia mojawapo ya vitenzi rejeshi, vipe jina.

(U. husikiliza mifano. Sentensi bora zaidi imeandikwa na maoni, ikitamka tahajia zote. Ikiwa hakuna mfano mzuri, U. anatoa pendekezo lake mwenyewe: Tulisimama ili kupumzika katika eneo ndogo la kusafisha)

Mazoezi ya viungo.

Moja, mbili, tatu, nne, Winnie dubu akatoka kitandani.
Alinyoosha, akatabasamu na kwenda kwa matembezi.
Pia tutatembea naye.
Kando ya njia (2 p.), tunaruka kwenye mguu wa kulia.
Kando ya njia (2 p.), tunaruka kwenye mguu wa kushoto.
Wacha tukimbie njiani na tufike kwenye nyasi.
Kwenye lawn (2 p.), tutaruka kama bunnies.
Acha! Kaa chini! Nao wakaketi kwa utulivu kwenye madawati yao.

T: Sasa tuendelee na zoezi la 344. Soma kazi.

J: Linganisha maumbo ya vitenzi na viambishi tamati –sya na –sya: inapoandikwa –sya, lini –sya.

Panda, panda, panda, panda - panda, panda, panda.

Kuvaa, kujipamba, kujipamba, kujiremba, kujipamba, kujipamba.

Soma, soma, soma, soma - soma, soma, soma.

U: Angalia kwa makini vitenzi, unaweza kukisia wakati imeandikwa -sya, lini -sya?

(Ikiwa watoto hawawezi kuelewa, U. inawaalika kuweka wakati, nambari, jinsia, mtu katika maneno).

U: Kwa hivyo kwa nini kiambishi tamati -sya kimeandikwa kwa maneno fulani, na -sya kwa mengine?

J: Kwa sababu kila kitu kinategemea wakati, mtu, jinsia na nambari.

U: Je, kitenzi kiko katika umbo gani ikiwa kina kiambishi -sya?

(U. huambatanisha kiambishi -sya kadi kwenye ubao, chini yake ataambatanisha habari kuhusu umbo la neno).

J: Katika maumbo ya wakati uliopo, 1l, wingi; wakati wa sasa, miaka 2 na 3, vitengo. na mengine mengi h.;

Wakati ujao 2 na 3 l, vitengo. na mengine mengi h.; fomu ya awali; Mara ya mwisho Bwana.

U: Je, kitenzi kinapaswa kuwa katika umbo gani ikiwa kina kiambishi tamati -s?

J: Katika umbo la wakati uliopo, 1l, umoja; wakati ujao 1l, kitengo; Mara ya mwisho, tarehe ya kuzaliwa kwa mwanamke; Mara ya mwisho wingi

T: Angalia kazi ya pili ya zoezi hili. Ikamilishe.

J: Tunga sentensi zisizo za kawaida ambamo kiima huonyeshwa kwa vitenzi kuzama, rose, kusokota, kupunguzwa. Andika sentensi.

W: Ulifanya nini?

J: Jua lilizama, moyo ulizama, drill ikazunguka, bahari ikapanda.

T: Angalia vitenzi. Kiambishi tamati hapa ni nini? Kwa nini?

J: Kiambishi tamati –с, kwa sababu. kitenzi kiko katika wakati uliopita, s.r., umoja.

(U. anaongeza kadi nyingine kwenye ubao)

T: Angalia kazi ya pili kwenye kadi yako. Mapendekezo yanatolewa kwako. Lazima uweke vitenzi rejeshi kulingana na maana. Angazia viambishi ndani yake.

Jua (lililofichwa) nyuma ya milima, lilianza kuwa giza. Bahari (ilinyunyizwa) kimya kimya. Ufuoni pekee ndio ndege walikuwa wakielea kwenye viota vyao. Vilio vyao vya utulivu vilisikika kando ya ufuo mzima.

(mtihani)

IV. Kuweka kazi ya nyumbani

T: Fungua shajara zako, andika kazi yako ya nyumbani (iliyoandikwa ubaoni, zoezi 345, uk. 78). Unahitaji kunakili zoezi hilo. Jaza herufi zinazokosekana. Eleza chaguo la kiambishi badala ya herufi zinazokosekana.

U: Funga shajara, uziweke kwenye makali ya meza.

V. Kwa muhtasari wa somo.

U: Ni vitenzi gani vinavyoitwa rejeshi?

U: Ni vitenzi vipi vilivyo na kiambishi -с?

U: Vitenzi vipi vina kiambishi tamati -sya?

U: Umefanya vizuri! Somo limekwisha, asanteni wote!

Rudisha chembe

Chembe -sya, kurudi nyuma kwa kiwakilishi kiwakilishi nafsi. Katika Kirusi cha kisasa, -sya hufanya kama kiambishi cha posta, au inflectional (kinasimama baada ya kumalizia), kiambishi (kiambishi cha posta) katika maumbo ya vitenzi (katika infinitive - baada ya kiambishi tamati) na ama ni kiambishi cha uundaji kama kipengele cha maana ya dhamana ( kuosha, kuuma), au kiambishi cha kuunda neno, mara nyingi pamoja na kiambishi awali au kiambishi (kulia, angalia kwa karibu, jivunie).


Kitabu cha marejeleo cha kamusi cha istilahi za lugha. Mh. 2. - M.: Mwangaza. Rosenthal D. E., Telenkova M. A.. 1976 .

Tazama "chembe ya kurudisha" ni nini katika kamusi zingine:

    Msururu wa Markov ambapo trajectory nasibu x(t) ikiacha hali yoyote x(0)=i, yenye uwezekano 1, inarudi siku moja katika hali ile ile. Kwa upande wa uwezekano wa mpito p ij(t) kujirudia kwa mnyororo wa Markov kwa wakati maalum... ... Encyclopedia ya hisabati

    Chembe rejeshi Imetafsiriwa kama xia ya kimatamshi. Vitenzi rejeshi vinaangaziwa na kitenzi Être. Tazama Laver Se... Dictionnaire des verbes irréguliers français

    Jina la kibinafsi: Hornjoserbšćina Nchi: Ujerumani ... Wikipedia

    Lugha za Wahiti-Luwi- (Lugha za Anatolia) kundi lililotoweka la lugha za Kihindi-Ulaya. Katika milenia ya 2 1 KK. e. (na ikiwezekana mapema) wabebaji wa H.-l. I. aliishi katika eneo la Uturuki ya kisasa na Kaskazini mwa Syria. Kuna vikundi vidogo: Mhiti Lydia (Mhiti, Lydia na, ... ... Kamusi ya ensaiklopidia ya lugha

    Ombi la "Kilithuania" limeelekezwa hapa; tazama pia maana zingine. Neno hili lina maana zingine, angalia lugha ya Kilithuania (maana). Lugha ya Kilithuania Jina la kibinafsi: Lietuvių kalba ... Wikipedia

    Mfumo wa Zhelehovsky au "Zhelehovka" (Kiukreni zhelehivka) ni mfumo wa tahajia kwa lugha ya Kiukreni, iliyotengenezwa na kutumiwa kwanza na E. Zhelehovsky katika "Kamusi ndogo ya Kijerumani ya Kirusi", iliyochapishwa huko Lviv mnamo 1886, na kutangazwa rasmi... . .. Wikipedia

    Mfumo wa Zhelekhovsky au "Zhelekhovka" (Kiukreni Zhelekhivka) ni mfumo wa tahajia kwa lugha ya Kiukreni, iliyotengenezwa na kutumiwa kwanza na E. Zhelekhovsky katika "Kamusi ndogo ya Kijerumani ya Kirusi", iliyochapishwa huko Lviv mnamo 1886, na kutangazwa rasmi kwa ... ... Wikipedia

    Au "zhelekhovka" (Kiukreni zhelehivka) mfumo wa tahajia kwa lugha ya Kiukreni, iliyotengenezwa na kutumiwa kwanza na E. Zhelekhovsky katika "Kamusi ndogo ya Kijerumani ya Kirusi", iliyochapishwa huko Lviv mnamo 1886, na kutangazwa rasmi kwa lugha ya Kiukreni ... Wikipedia

    - (kutoka kiambishi cha Kilatini kilichopigiliwa misumari, kilichopigiliwa misumari). Mofimu ya huduma inayopatikana baada ya mzizi (mara moja au baada ya kiambishi tamati nyingine) na kutumika kuunda maneno mapya au maumbo yake yasiyo ya kisintaksia. Kiambishi tamati (uundaji wa maneno) ... Kamusi ya istilahi za lugha

    Bandika- (kutoka kiambishi cha Kilatini kilichoambatishwa, kilichounganishwa kwa karibu) jina la mofimu za huduma zilizoambatishwa kwenye mzizi na uundaji wa maneno unaowasilisha. (derivative) na itabadilisha maneno. (mahusiano) maana. Kuhusiana na mzizi kama kituo cha kuunda muundo ... ... Kamusi ya ensaiklopidia ya kibinadamu ya Kirusi