Somo juu ya sentensi ngumu. Muhtasari wa sentensi rahisi ngumu

Shilina Olesya Ivanovna, Taasisi ya Elimu ya Bajeti ya Serikali ya Mkoa ya Elimu ya Sekondari "Ndugu" chuo cha ualimu", mwalimu wa lugha ya Kirusi na fasihi. Mkoa wa Irkutsk, Bratsk.

Mada (lengo): Lugha ya Kirusi.

Umri wa watoto: darasa la 11.

Mahali: Darasa.

Malengo:- kurudia, kujumlisha na kupanga maarifa juu ya sentensi ngumu - kukuza madhubuti na hotuba yenye uwezo wanafunzi kwa kufanya kazi kwa maneno na kuandika hadithi - kuelimisha mtazamo makini kwa lugha ya Kirusi. Aina ya somo: jumla na utaratibu wa maarifa Teknolojia: michezo ya kubahatisha (mchezo wa mashindano) Vifaa: kamera ya hati, kadi zilizo na kazi na nyenzo za kinadharia
Maendeleo ya somoI. Kuweka malengo na malengo Darasa limegawanywa katika timu 2. Kila timu inapata pointi wakati wa somo. II. Orthoepic joto-up 1. Dondoo kutoka kwa katuni "Likizo katika Prostokvashino" - kipindi "Tupe kifurushi chetu!" - Unaweza kusema nini juu ya hotuba ya wahusika? ( Pechkin hutamka vibaya maneno "hati" na "leta") (kwa jibu sahihi nukta 1) 2.Kusoma maneno (mtu 1 kwa kila kikundi) (Pointi 30 (kwa idadi ya maneno) toa idadi ya makosa):Hati, wamiliki, fedha, watoto yatima, ulezi, kashfa, chute ya takataka, utoaji, pinde, wataalam, mchezaji, seremala, kiatu, kueleweka, kuweka, kuchukua, Kiukreni, wito, kuwezesha, chika, keki, beets, jumla, mtoto mchanga, mfungwa. , mrembo zaidi, plum, zahanati, vipofu, kikohozi cha mvua. 3. Tunatunga wenyewe: - Mfano: hadithi ya hadithi "Kolobok" (angalia Kiambatisho 1)- Kazi: tunga hadithi ndogo inayoshikamana, ukitumia angalau maneno 5 kutoka kwenye orodha hii (unaweza pia kutumia maneno uliyojifunza hapo awali), isome.4. Matokeo: shairi "Ode kwa Lugha ya Kirusi" (uandishi unaohusishwa na E. Vesnik) III.Kusasisha maarifa Mchezo "Tafuta kosa" Maagizo: kutumia nyenzo za kinadharia ( tazama Kiambatisho 2), kuandaa hadithi kuhusu sentensi rahisi ngumu, ikiwa ni pamoja na makosa 1-2; Timu ya pili lazima igundue na kurekebisha makosa haya. (Pointi 1 inatolewa kwa kila kosa na kwa kila jibu sahihi)IV.Kazi ya vitendo 1. Mchezo "Mpira wa theluji" Maagizo: Ninatoa sentensi ya kwanza, timu zinabadilishana kuita sentensi inayofuata na sehemu yoyote ngumu, lakini ili kuunda mlolongo unaoendelea. Ikiwa kusitisha ni sekunde 10, haki ya kujibu hupita kwa timu nyingine. (kwa kila sentensi nukta 1)Sampuli: Mwalimu: Wakati wa kiangazi barabarani nilikutana na mtu AMEVAA KAnzu ( prib. kuhusu.). Mwanafunzi 1: Katika kanzu, KWA NJIA, moja ya baridi (neno la utangulizi). Mwanafunzi 2: WAKATI WA BARIDI, LAKINI RANGI ( wanachama homogeneous Mwanafunzi wa .3: Rangi, KAMA MAJIRA YA MAJIRA ( kulinganisha mauzo Mwanafunzi 4: MEADOW IPO KARIBU NA KIJIJI ( prib. kuhusu.) nk. Ofa: Katika majira ya joto ninapenda okroshka iliyopikwa na kvass 2. Mchezo "Tafsiri kutoka Kirusi hadi Kirusi". (angalia Kiambatisho 3)Maagizo: 1.soma maandishi, tambua vipengele vya kutatanisha ndani yake 2.sahihi katika maandishi makosa ya hotuba, akiiongezea kwa misemo shirikishi na shirikishi. ? - Ni vipengele gani vya utata vilivyopatikana katika maandishi ya mwandishi, na ambayo hayakuwepo kabisa? Kwa nini? (V hotuba ya mazungumzo- maneno ya utangulizi na rufaa huwasilisha hotuba mtu wa kawaida; V hotuba ya kisanii- vishazi shirikishi na vielezi vya kupamba hotuba).Uchunguzi: maonyesho ya kuona ya matokeo ya kazi kupitia kamera ya hati. (Pointi moja kwa kila sehemu inayotatiza kwa usahihi, kwa jibu sahihi la swali; kwa maandishi yaliyosahihishwa kwa ujumla nukta 1) 3. Mchezo "Lotto ya Somo". Maagizo: Kila timu ina kadi yenye nambari. Mwalimu huchota "pipa" na nambari bila mpangilio na anauliza swali linalofaa. Timu ambayo ina nambari hiyo kwenye kadi inajibu. Majibu hayapigiwi kelele, nahodha anateua mjibu; Ikiwa jibu si sahihi, haki ya kujibu huenda kwa timu nyingine. (alama moja kwa kila jibu sahihi)Maswali: 1. Je, ni kweli kwamba katika sentensi "Mwana, barua ambayo unaomba pesa, hatukupokea" rufaa 2?2. Je, ni kweli kwamba kishazi kishirikishi huwa kimetengwa?3. Je, ni kweli kwamba maneno ya utangulizi na anwani si sehemu za sentensi 4. Je, inawezekana kusema kwamba katika sentensi "Alifanya kazi bila kuchoka" kifungu cha kulinganisha hakijatengwa sentensi zimetenganishwa kwa koma za maandishi?6. Je, ni kweli kwamba katika sentensi "Ninakupenda, uumbaji wa Petro ..." Ninazungumza na Peter Egorov 7. Je, kuna neno la utangulizi katika sentensi "Yeye, hata hivyo, hakuwa na shaka marafiki zake"? sehemu ya kutatanisha katika sentensi "Artem Muzykin , mwanafunzi wa kikundi 193K, alikwenda kwenye mkutano" 9. Je, ni kweli kwamba ikiwa neno kuu ni kiwakilishi cha kibinafsi, basi neno shirikishi hutengwa kila wakati? Je, unakubaliana na taarifa kwamba sentensi "Nilifika vizuri, busu, paa" ni ngumu na predicates homogeneous 11. Je, unaamini kwamba sentensi na maneno shirikishi"Alikimbia kutoka kwa mkuu wa idara, visigino vyake vinang'aa" - hii ni kuhusu A. Tsupikov 12. Je, ni kweli kwamba misemo shirikishi na ya kulinganisha katika sentensi ni vielezi? V. Kuhitimisha.

NYONGEZA 1.

Hapo zamani za kale aliishi bun aliyezaliwa. Lo, jinsi babu na babu zake walivyomharibu. Walitunza Kolobok kwa sababu... Waliweka ulinzi juu yake Siku ya joto ya Juni, Kolobok alichoka kukaa kwenye dirisha kama mtu aliyehukumiwa na akakimbia, akichukua truffles kutoka meza ya jikoni hadi kwenye njia. Inazunguka na kukunja, na ghafla sungura aliye na chika mdomoni akaruka kutoka nyuma ya vichaka: "Kolobok, Kolobok, nitakula wewe!" , ninaambukiza!” - Kolobok aliimba na kuvingirisha, anajikunja, anatafuna truffles, na Mbwa mwitu hukutana naye, akiwa na kitambaa shingoni mwake na viatu vipya: - Kolobok, Kolobok, nitakula nilikuwa na kikohozi cha mvua, niko katika zahanati nilikuwa nikidanganya, usinile, ninaambukiza! - Kolobok aliimba na kuvingirisha, na Dubu hukutana naye. Katika paws yake ana kikapu kilichofanywa kwa gome la birch, na juu ya kichwa chake ni kofia kutoka kwa duka la jumla kwenye ukingo wa msitu, Dubu ghafla alizungumza na Kolobok na lafudhi ya Kiukreni: "Kolobok, Kolobok, niko hapa. kwa ajili yako!” “Nilikuwa na kifaduro, nilikuwa kwenye zahanati, usile, ninaambukiza! - Kolobok aliimba na akavingirisha, na kuacha Bear nzuri nyuma, rolls, kula truffles yake, na dancer msitu hukutana naye. Yeye ni mzuri sana - hautapata mtu yeyote mzuri zaidi, mwenye nywele nyekundu, na pinde: - Kolobok, Kolobok, nitakula - nilikuwa na kikohozi cha mvua, nilikuwa katika zahanati, usile, mimi ninaambukiza! - Kolobok aliimba na alitaka kuendelea. The Fox aliamua kuondoa kashfa na kumlazimisha Kolobok kuimba kwa mara nyingine. Aliiweka kwenye ncha ya pua yake, akingojea Kolobok apoteze umakini wake, na akaila. Maadili: Usiamini "wazuri" katika msitu usiojulikana.

Tsaruk N., kikundi 11 N.


NYONGEZA 2.

Nyenzo za kinadharia juu ya mada:

"Sentensi rahisi ngumu"


Kipengele cha kutatanisha P ni jina lingine la kitu au mtu, linaloonyeshwa na nomino, ambayo inaonyesha shahada ya uhusiano, utaifa, cheo, taaluma, umri n.k. Programu inaweza kuwa: a) moja: Kufuatia Deev, Sapozhkov (I.p.) alitembea kwa sleigh, mfanyakazi wa reli(I.p.). (maombi ya mfanyakazi wa reli si ya kawaida, inarejelea nomino Sapozhkov) b) ya kawaida (inayojumuisha nomino na neno tegemezi au kwa maneno): Mmiliki (I. p.), mtu mgumu(I. p.), hakuwa na furaha kuhusu wageni au faida. (mtu mkali wa maombi ni wa kawaida, inahusu nomino bwana) Maneno ya utangulizi-Hii maneno maalum au mchanganyiko wa maneno yanayoonyesha mtazamo wa mzungumzaji kwa kile kinachoonyeshwa, kuonyesha chanzo cha ujumbe, njia ya uundaji wa maneno ya mawazo, uhusiano kati ya mawazo ya mtu binafsi katika hotuba, nk Maneno ya utangulizi yana sifa ya kiimbo cha utangulizi, inayoonyeshwa kwa kupunguza sauti na kuyatamka kwa kasi zaidi ikilinganishwa na maneno mengine ya utangulizi neno au maneno(inaonekana, pengine, bila shaka, kwanza, hata hivyo, hivyo, hivyo, kwa maneno mengine, kusema ukweli, nk); sio wanachama wa pendekezo na wao inaweza kuondolewa kutoka kwa sentensi, bila kukiuka uadilifu wake, linganisha: Usiku huu usio na mwezi, ilionekana, ilikuwa nzuri vile vile. - Usiku huu usio na mwezi ulikuwa mzuri sana. Miundo ya utangulizi kwa maandishi ni nzuri kila wakati wametengwa, yaani wanajitokeza koma moja(kama ziko mwanzoni au mwisho wa sentensi) na koma mbili(kama ziko katikati ya sentensi). Kwa mfano: Mengi kwa huzuni yangu, hakusikiliza ushauri mzuri. Hakusikiliza ushauri mzuri kiasi cha kufadhaika kwangu. Yeye, kwa huzuni yangu, hakusikiliza ushauri unaofaa.

NYONGEZA 3.

Mchezo "Tafsiri kutoka Kirusi hadi Kirusi." Chaguo 1.

WATU WENYE NEVA (dondoo)

Hivi majuzi kulikuwa na vita katika nyumba yetu ya jumuiya. Na sio vita tu, bali vita nzima. Kwenye kona ya Glazovaya na Borovaya. Walipigana, bila shaka, kutoka moyo safi. Gavrilov mlemavu karibu alikatwa kichwa chake cha mwisho. Sababu kuu- watu wana wasiwasi sana. Hukasirishwa na mambo madogo madogo. Anapata joto. Na kupitia hii anapigana takribani, kana kwamba kwenye ukungu. Ni, bila shaka, baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe Mishipa ya watu, wanasema, daima huharibika. Labda hiyo ni kweli, lakini Gavrilov tu mlemavu hatapata kichwa chake haraka kutoka kwa itikadi hii. Na, kwa mfano, mkazi mmoja, Marya Vasilyevna Shchiptsova, anakuja jikoni saa tisa jioni na huwasha jiko la primus. Yeye daima, unajua, huwasha primus kuhusu wakati huu. Anakunywa chai na kuweka compresses.

(Kulingana na M. Zoshchenko)

Mchezo "Tafsiri kutoka Kirusi hadi Kirusi." Chaguo la 2.

WATU WENYE NEVA (dondoo)

Anataka kusafisha, anaichukua mkono wa kushoto hedgehog, na mkazi mwingine, Daria Petrovna Kobylina, ambaye hedgehog yake, alitazama kile kilichochukuliwa na akajibu: "Hedgehog, mpendwa Marya Vasilievna, kwa njia, aliirudisha." Shchiptsova, kwa kweli, alishtuka kwa maneno haya na kujibu: "Tafadhali," anajibu, "husonga kwenye hedgehog yako, Daria Petrovna." "Ni chukizo kwangu," anasema, "kugusa hedgehog yako, sembuse kuichukua mkononi mwako." Hapa, kwa kweli, Daria Petrovna Kobylina alizungumza maneno haya. Wakaanza kusemezana wao kwa wao. Kulikuwa na kelele, kishindo, kishindo. Mume, Ivan Stepanych Kobylin, ambaye hedgehog inaonekana kwa kelele. Mtu kama huyo mwenye afya, hata sufuria-tumbo, lakini, kwa upande wake, ana wasiwasi.

Somo la lugha ya Kirusi katika daraja la 9

Mwalimu: Dedusheva Vera Vladimirovna MOAU "Shule ya Sekondari Nambari 25 huko Orsk"

Alama za uakifishaji katika sentensi rahisi changamano. Maandalizi ya OGE.

Aina ya somo: jumla na utaratibu wa maarifa.

Malengo ya somo:

Kielimu:

1. Rudia na upange maarifa kuhusu washiriki waliotengwa wa sentensi (ufafanuzi, hali, maneno ya utangulizi, wanachama homogeneous).

2. Kukuza ujuzi wa tahajia na uakifishaji wa wanafunzi.

3. Kukuza ustadi wa usemi katika utumizi mwafaka wa sehemu tengefu za sentensi katika miundo mbalimbali ya kisintaksia.

4. Imarisha ujuzi wa uchanganuzi wa maandishi.

Maendeleo:

1. Unda hali za kukuza uwezo wa kuchambua mfumo wa kitamathali kazi.

2. Kuboresha kazi msamiati watoto wa shule.

3. Kuza kwa wanafunzi uwezo wa kufikiri kimantiki na kujumlisha ukweli waliojifunza.

Kielimu:

1. Elimu kwa wanafunzi sifa za maadili kupitia picha kazi ya sanaa

Mbinu za kufundishia: msingi wa shida, msingi wa utafutaji.

Maendeleo ya somo

    Utangulizi.

Habari zenu! Leo darasani tutaendelea kujiandaa uthibitisho wa mwisho. Kazi yetu ni kurudia leo sehemu zilizotengwa za sentensi. Kumbuka alama za uakifishaji kwa sehemu zilizotengwa za sentensi. Wewe na mimi lazima tujifunze kuona sehemu zilizotengwa za sentensi katika maandishi.

II. Kurudia yale ambayo umejifunza:

    Kuangalia kazi ya nyumbani:

a) ufafanuzi tofauti

Kazi nambari 1

1) Aliguswa na kujitolea kwa kocha huyo wa zamani, Dubrovsky alinyamaza na kujiingiza katika mawazo yake.

Kazi nambari 2

Tengeneza michoro kwa sentensi hizi

1) Akiwa ameshtushwa na habari hizo za ajabu, mama aliendelea kumtazama baba yake.

2) Wakati huo huo, kundi polepole (n, nn) ​​lilianza kuzunguka (bado) kwenye meadow, iliyofunikwa na umande na mvuke.

Kadi za mtu binafsi

Nakili na ujaze alama za uakifishaji zinazokosekana. Tengeneza michoro.

Matendo ya kibinadamu yanayofanywa wakati wa kutafakari huitwa matendo.

Shina, zilizokaushwa wakati wa majira ya joto na kupigia upepo, hufunika mwitu wa mwitu.

2) Kufanya kazi na fedha kujieleza kisanii(kazi 3 OGE)

(Tafuta mechi)

1.Phraseolojia

2. Utu - A

3. Anafora-G

4. Ulinganisho-B

5. Epithet-B

Epithet - kisanii ufafanuzi (ufafanuzi wa rangi)

Utu - majaliwa ya vitu visivyo hai hisia za kibinadamu, mawazo, vitendo

Ulinganisho ni ulinganisho wa kitu kimoja na kingine, cha kitu na kingine, kwa kutumia viunganishi: kama, kana kwamba, kama.

Ugeuzaji- utaratibu wa nyuma maneno

Anaphora - kurudia maneno ya awali, mistari, tungo au misemo, umoja wa mwanzo

Phraseolojia - kuweka neno.

Je, tunaelewaje maana ya kauli hii?

Tafuta hitilafu ya uakifishaji katika sentensi. Eleza.

(mwanafunzi anafanya kazi kwa kujitegemea katika bodi)

4) Marudio ya mdomo ya mbele ya nyenzo kuhusu ufafanuzi tofauti.

(watoto wanasema)

(Wanachama tofauti sentensi ni viungo vya sentensi, vinavyoangaziwa kwa kiimbo wakati wa matamshi na kwa usaidizi wa alama za uakifishaji katika maandishi. Hizi ni ufafanuzi tofauti, matumizi, hali, washiriki tofauti wa sentensi.)

5) Kukagua kazi za wanafunzi kwenye ubao.(Watoto huangalia.)

KWANINI NILIUA CRACKKEEP?

1. Ilikuwa ni muda mrefu uliopita, kama miaka arobaini iliyopita. 2. Katika vuli mapema, nilikuwa nikirudi kutoka kwa uvuvi kwenye meadow iliyokatwa na karibu na shimo ndogo lililokuwa na nyasi za Willow, niliona ndege. 3. Alinisikia, akaogopa na ghafla akaanza kukimbia, akianguka kando.
4. Sio lazima kumkimbia mvulana kama mbwa mwitu. 5. Hakika atawakimbiza, na tamaa mbaya itawaka ndani yake. 6. Jihadhari basi, nafsi hai. 7. Nilimshika ndege na, kipofu kutokana na shauku ya kuwinda, nikampiga kwa fimbo ya uchafu.
8. Nilichukua ndege mwenye mwili ulionyauka, unaoonekana kutokuwa na mfupa. 9. Macho yake yalibanwa na kope zilizokufa, zisizo na rangi, shingo yake, kama jani lililonaswa kwenye barafu, ilikuwa ikining'inia.
10.Nilimtambua yule ndege. 11. Ilikuwa ni corncrake, jerk kwa maoni yetu. 12. Marafiki zake wote wenye kupendeza walikwenda kwenye hali ya hewa ya joto ili kutumia majira ya baridi, lakini huyu hakuweza kuondoka. 13. Alikuwa amekosa paw moja - alipigwa na scythe kwenye uwanja wa nyasi. 14. Ndiyo sababu alinikimbia sana, ndiyo sababu nilimkamata.
15. Mwili mwembamba, karibu usio na uzito wa ndege ulinitia huruma sana hivi kwamba nilianza kuchimba shimo kwenye mtaro kwa mikono yangu na kuzika kwa urahisi, ndege aliyepotea kijinga ...
16. Nimeishi kwa miaka mingi na nimeona kila kitu. 17. Nilikuwa vitani, niliwapiga watu risasi, wakanipiga risasi. 18. Lakini kwa nini, kwa nini, ninaposikia kishindo cha corncrake kwenye mto, moyo wangu utatetemeka na mateso ya zamani yatanianguka tena: kwa nini niliua corncrake? 19.Kwa nini?

V.P.Astafiev.

Kazi kwa maandishi

1. Amua mtindo na aina ya hotuba ya maandishi haya.

3. Katika sentensi zilizo hapa chini kutoka kwa maandishi yaliyosomwa, koma zote zimepewa nambari. Andika nambari zinazoonyesha koma (za) katika hali tofauti____

Mwanzoni mwa vuli, nilikuwa nikirudi kutoka kuvua samaki kupitia uwanda uliokatwa na karibu na shimo dogo, (1) lililokuwa na nyasi za mierebi, (2) niliona ndege. Alinisikia, (3) aliogopa na ghafla akaanza kukimbia, (4) akianguka kando kwa shida.

4. Katika sentensi zilizo hapa chini kutoka kwa maandishi yaliyosomwa, koma zote zimepewa nambari. Andika nambari zinazoonyesha koma (za) katika ufafanuzi tofauti____

Ndio maana alinikimbia kwa fujo sana, (1) ndiyo maana nilimkamata. Mwili mwembamba, (2) wa ndege huyo karibu usio na uzito ulinitia huruma sana, (3) hivi kwamba nilianza kuchimba shimo kwenye mtaro kwa mikono yangu na kulizika kwa urahisi sana, (4) ndege aliyeharibiwa kipumbavu. .

5. Katika sentensi zilizo hapa chini kutoka kwa maandishi yaliyosomwa, koma zote zimepewa nambari. Andika namba (za) zinazoonyesha koma wakati maombi ya kujitegemea _____

Nilichukua mkononi mwangu ndege mwenye mwili ulionyauka, (1) macho yake yalikuwa yamebanwa na wafu, (2) kope zisizo na rangi, (3) shingo yake, (4) kama jani lililonaswa na baridi kali, (5) ilikuwa inaning'inia. Ilikuwa corncrake, (6) jerk kwa maoni yetu.

6. Badilisha kishazi kope zisizo na rangi, kujengwa kwa msingi uunganisho wa chini uratibu, sawa na udhibiti wa mawasiliano.

7. Jaza herufi zinazokosekana. Eleza tahajia ya maneno.

6) Kufanya kazi na maandishi

Kuhusu nini maandishi haya?

Amua mtindo na aina ya hotuba ya maandishi haya (hadithi, masimulizi yenye vipengele vya maelezo)

Kufanya kazi na kazi za maandishi

B5. Sentensi zilizo hapa chini kutoka kwa maandishi yaliyosomwa zimeorodheshwa

koma zote. Andika nambari zinazoonyesha koma katika hali tofauti

Mwanzoni mwa vuli, nilikuwa nikirudi kutoka kuvua samaki kupitia uwanda uliokatwa na karibu na shimo dogo, (1) lililokuwa na nyasi za mierebi, (2) niliona ndege. Alinisikia, (3) aliogopa na ghafla akaanza kukimbia, (4) akianguka kando bila shida.

7) Kurekebisha masharti ya kutenganisha hali. Kumbuka masharti ya kutengwa ( kazi ya mdomo na mapendekezo)

Unatumia koma katika sentensi gani? maneno shirikishi si kuweka:

1) Kuangalia matendo ya mtu, angalia sababu zao

2) Wafanyakazi wote wa meli wanatengeneza matanga bila kuchoka.

3) Michirizi ya miale ya jua kutoka kwa mawimbi ilienda kwa midundo kando ya ukingo, ikiinuka kutoka kwa maji na kufifia kuelekea sehemu za juu za miti.

III. Kwa muhtasari wa somo.

Weka alama pointi chanya somo, kumbuka mapungufu. Maoni juu ya ukadiriaji.

Tafakari.(Watoto wanaendelea na maneno ya mwalimu.

Nimefurahia somo langu leo...

Leo nimepata shida......

Leo nilikuwa na nia ya kujifunza kuhusu...

Ilikuwa rahisi kwangu leo ​​...

Ilikuwa ngumu kwangu leo ​​...

IV. Kazi ya nyumbani.

Kufanya kazi na kazi za maandishi.

Mtu au kitu. Kitabu Ili kutofautisha kutoka kwa jumla, kuunda nafasi maalum kutoka kwa wengine. O. njama ndogo katika bustani.

Nini. Kiisimu Jifanye kuwa huru (kwa lafudhi), sehemu muhimu inatoa.

KUTENGWA. Kusimama kando, tofauti.

(Kurekodi dhana katika kamusi za kumbukumbu).

Mwalimu: Kulingana na tafsiri, jaribu kufafanua dhana ya "kujitenga".

(Majibu ya wanafunzi yanasikilizwa).

- zungumza juu ya hali ya pekee (kikundi 2)

Kuangalia matendo ya mtu, angalia sababu zao

Na tena ndege ilikimbia angani, ikigawanyika na kuponda hewa iliyoganda

Michirizi ya miale ya jua kutoka kwa mawimbi ilienda kwa midundo kando ya ukingo, ikiinuka kutoka kwa maji na kufifia kuelekea sehemu za juu za miti.

Hapo awali iliruka vizuri na kwa upana juu ya dunia, dhoruba iligonga milima mahali fulani mbali, ikakusanya yenyewe kwenye korongo na ikaingia tena kwenye sehemu yake.

Lengo:

Kutambulisha wanafunzi kwa dhana ya "rahisi na sentensi ngumu"; fundisha kutambua sentensi rahisi na ngumu, kuamua sifa zao kuu, tengeneza sentensi rahisi na ngumu; kukuza hotuba, ufahamu wa fonimu, kumbukumbu, tahadhari;

Kukuza shauku katika lugha ya Kirusi kupitia njia za lugha.

Malengo ya somo kupitia matokeo yaliyopangwa:

Binafsi:

Uumbaji miongozo ya thamani na maana shughuli za elimu.

Kuunda hali za ukuzaji wa mitazamo ya heshima kati ya wanafunzi kwa kila mmoja.

Mada:

Tambua sentensi rahisi na ngumu; aina za sentensi changamano kwa njia ya mawasiliano.

Tengeneza sentensi ngumu kwa kujitegemea.

Udhibiti:

Kukuza uwezo wa kuunda mada ya somo, malengo ya somo, uwezo wa kukubali na kudumisha kazi ya kujifunza.

Mawasiliano:

Kukuza uwezo wa kufanya kazi na habari darasani na kuelezea mawazo kwa uthabiti.

Dumisha na kukuza uwezo wa kushirikiana na wanafunzi wenzako na mwalimu. Jibu maswali, sikiliza na usikie.

Tengeneza, eleza na thibitisha maoni yako.

Utambuzi:

Kuelewa na kuunganisha habari katika hifadhi iliyopo ya ujuzi, kubadilisha, muundo na kutumia kwa kuzingatia kazi zinazotatuliwa.

Rudisha habari muhimu.

Aina ya somo: Somo la kukuza ujuzi na uwezo.

Maendeleo ya somo.

I. Wakati wa shirika.

Mwalimu: Habari za asubuhi, watu wazima na wapenzi! Nimefurahi kukuona katika somo letu la leo. Nawatakia nyote kuwa na siku njema, na nyie kazi yenye mafanikio darasani na alama nzuri. Usikasirike ikiwa kitu haifanyi kazi kwa mtu leo, kumbuka maneno ya shujaa wa hadithi ya hadithi "Cinderella": "Mimi sio mchawi, bado ninajifunza." Ikiwa haifanyi kazi leo, hakika itafanya kazi kesho. Jambo kuu ni kujiamini, na kila kitu kitakuwa sawa!

Wacha tutabasamu kwa kila mmoja, marafiki,

Tutatoa tabasamu kwa wageni,

Je, uko tayari kwa somo?

Kisha fanya kazi, nakutakia bahati njema!

II. Kuangalia kukamilika kwa kazi ya nyumbani.

III. Kusasisha maarifa ya kimsingi.

Imla ya kiisimu.(Slaidi ya 1)

Tawi la isimu linalochunguza sauti za usemi ni fonetiki.

Tawi la isimu linalosoma kanuni za uwekaji mkazo na matamshi - orthoepy.

Tawi la isimu ambalo husoma sheria za kuteua sauti na herufi - michoro.

Tawi la isimu linalosoma maana ya kileksia maneno - msamiati.

Tawi la isimu ambalo husoma sheria za uandishi wa maneno - tahajia.

Tawi la isimu ambalo husoma kanuni za lugha ya kisasa ya Kirusi ni utamaduni wa hotuba.

Je, ni jina la sehemu gani ya isimu tunaweza kuongeza katika imla yetu ya kiisimu? Sintaksia.

Uchunguzi:

Fonetiki, tahajia, michoro, msamiati, tahajia, utamaduni wa usemi, sintaksia (Slaidi ya 2)

Ina maana gani neno la mwisho? (Sintaksia)

Taja kitengo kidogo zaidi cha kisintaksia.

Neno ni nini?

Kuunganisha maarifa juu ya kifungu

Wavulana kutoka shule nyingine, pia wanafunzi wa darasa la tano, wakimaliza kazi ya mwalimu wao, wanaandika kutoka kwa sentensi Theluji ya jana ilifunika njia za wanyama msituni. (Slaidi ya 3) maneno yote, yaliandika yafuatayo:

Maporomoko ya theluji ya jana, theluji ya theluji ililala, ikalala msituni, msituni, ikafunika njia, njia za wanyama.

Jifunze kwa uangalifu kurekodi na ujibu swali: Je! wavulana walikamilisha kazi hiyo kwa usahihi au walisahau kitu? (msingi wa kisarufi, neno lenye kihusishi haliwezi kuwa kishazi)

Maneno gani mengine sio maneno . (washiriki wa sentensi moja)

(Slaidi 4) Andika vishazi kwenye daftari, vichanganue kwa maelezo ya kina.

Maporomoko ya theluji ya jana yalilala msituni, yalifunika njia, njia za wanyama.

Zoezi" Tafuta neno" (Slaidi ya 5)

  1. Mzizi ni sawa na katika neno MFIDUO
  2. Kiambishi awali, kama katika neno USULI
  3. Kumalizia, kama katika neno Alfajiri
  4. Kiambishi tamati, kama katika neno INSHA

Jibu: pendekezo.

Katika sehemu gani ya lugha ya Kirusi SENTENSI husomwa? (Sintaksia).

Hadithi ya sarufi(Slaidi ya 6)

Sasa sikiliza hadithi:

Hapo zamani za kale aliishi Mfalme na Malkia. Hawakuweza kuishi bila kila mmoja na mara chache sana waliachana. Ni kweli kwamba shughuli zao zilikuwa tofauti: Mfalme alijibu maswali Nani? Je! Na Malkia alikuwa mzungumzaji mbaya na akajibu maswali kadhaa: anafanya nini? Wanafanya nini? Je! Na pia walivaa tofauti. Mfalme alipenda camisole iliyotengenezwa kutoka kwa nomino na vazi lililotengenezwa kutoka kwa kiwakilishi;

Hadithi inamhusu nani? (Kuhusu somo na kiima)

somo na kiima ni nini?

Kazi ya msamiati (Slaidi ya 7)

Ulipata maneno yasiyojulikana katika maandishi ya hadithi ya hadithi. Hebu tufahamiane na maana yao.

Camisole- fupi ya kale nguo za wanaume, kushonwa kiuno, kwa kawaida bila mikono, baadaye kubadilishwa na vest.

Mantle- nguo pana na ndefu kwa namna ya mvua ya mvua. Vazi la kifalme.

Zoezi la kutafuta msingi wa kisarufi wa sentensi

Tafuta msingi wa kisarufi katika sentensi na uandike kwenye daftari, fanya muhtasari wa sentensi.
Matambara makubwa ya theluji huanguka chini. (Slaidi za 8, 9)

Matambara ya theluji yanaanguka

Kujitayarisha kusoma mada ya somo(Slaidi za 10)

Soma sentensi.

Je, kikundi hiki cha sentensi kinaweza kuitwa maandishi? Kwa nini?

Tatua matatizo ya tahajia.

Gawanya sentensi katika vikundi viwili.

Theluji ilifunika ardhi, na majira ya baridi kali yakaanza. Nilijitahidi kwa muda mrefu na hii (?) vuli. Upepo wa baridi unavuma shambani na kuvuma kuelekea kusini. Autumn imetoa njia.

Ugumu? (Slaidi ya 11). Kwa nini kazi hii ilikuletea ugumu? (Ukosefu wa maarifa)

Kazi ya pamoja

Kisha tufikirie. Hesabu idadi ya mashina ya kisarufi katika kila sentensi. (Slaidi ya 12)

Kuandika mada ya somo kwenye daftari

Mada: Aina za sentensi kulingana na idadi ya besi za kisarufi: sentensi sahili na changamano. (Slaidi ya 13)

Staging kazi za elimu somo.(Slaidi ya 13)

1) Tengeneza madhumuni ya somo kulingana na mada yake. Tumia zifuatazo maneno ya msaada 1) kujua ... na ...;
2)jifunze kutofautisha kati ya... na...;
3)jifunze kuweka...

4) Hiyo ni kweli, wavulana. Tutafahamiana na sentensi rahisi na ngumu; tutajifunza kutofautisha kati ya sentensi rahisi na ngumu; jifunze kuweka alama za uakifishaji katika sentensi changamano.

Dakika ya elimu ya mwili.

Sasa tutakuwa na kikao cha elimu ya mwili na wewe. Kwa kuwa leo tunafanya kazi kwenye mada "Syntax", joto-up litahusiana na ujuzi wa istilahi tunayotumia katika masomo yetu.

(Kanuni za mchezo. Wanafunzi huinuka kutoka kwenye viti vyao, mikono kwenye mikanda. Mwalimu anaita masharti mbalimbali. Ikiwa maneno yanahusiana na sintaksia, inua mikono yako juu; ikiwa yanarejelea sehemu nyinginezo za lugha, punguza mikono yako chini.)

Kiambishi awali, msingi wa kisarufi, kishazi, mzizi, shina la neno, koma, hali, kiambishi tamati, sentensi, anwani, herufi, kiima, nomino, kipindi.

Fanya kazi juu ya mada ya somo.

Kusoma nyenzo za kinadharia katika kitabu cha kiada, uk. 129.(Slaidi ya 14)

Mazungumzo juu ya masuala(Slaidi ya 15)

Ni sentensi gani zinazoitwa rahisi?

Ni sentensi gani zinazoitwa ngumu?

Kuna tofauti gani kati ya sentensi ngumu zisizo za muungano na shirikishi?

Jaribu kuorodhesha kutoka kwenye kumbukumbu viunganishi na maneno maalum ambayo hutumiwa kuunganisha sehemu za sentensi changamano.

Kufanya mazoezi ya mafunzo:

1) Ni nini huunganisha sentensi zilizorekodiwa kwenye skrini? (Slaidi ya 16)

Ilianguka theluji.

Wavulana wanafurahia theluji ya baridi.

(Sentensi rahisi)

2) Fanya kazi kwa jozi: weka pamoja sentensi kutoka kwa kadi

3) Uchunguzi:

Umepokea mapendekezo gani? Zisome.

Je, zikoje kwa idadi ya misingi ya kisarufi ndani yake?

Andika moja wapo kutoka kwa imla ubaoni na kwenye daftari lako, pigia mstari misingi ya sarufi.

Anga polepole ikawa na mawingu na theluji ilianza kuanguka kwa mawe nene.

4) Tunga sentensi rahisi kulingana na picha. Iandike kwenye daftari lako. (Slaidi ya 17)

1) Theluji inang'aa na kumeta.

2) Mto huo uliguswa na barafu ya kwanza.

3) Kuna theluji laini kwenye matawi ya miti.

4) Asili iliganda kwa kutarajia baridi.

5) Miti iliyofunikwa na theluji inaonekana ndani ya maji.

Kwa muhtasari wa somo.

Umejifunza nini katika somo?

Ulipenda nini kuhusu somo?

Je, ni uvumbuzi gani mpya ambao tumeongeza kwenye "hazina" yetu ya maarifa?

Je, sentensi zote katika somo la leo ziliunganishwa na mada gani?

Guys, mnapenda msimu wa baridi? Na kwa nini?

Majira ya baridi sio tu wakati mzuri na wa furaha wa mwaka, lakini pia ni mkali. Kwa nini unafikiri? Nani ana wakati mgumu wakati wa baridi?

Kazi ya nyumbani: nyenzo za kinadharia, uk. 129, mfano. Nambari 287 (Slaidi ya 18)

Juu ya meza ni karatasi yenye viboko vitatu. Ikiwa ulipenda somo na umeridhika na matokeo yako, basi rangi nyekundu ya mstari wa kwanza ikiwa una shaka maswali fulani, kisha mstari wa pili - kijani, basi mstari wa mwisho - bluu;

Ili kupakua nyenzo au!

Somo-semina juu ya lugha ya Kirusi "chai ya Kirusi"

Malengo:

    Kielimu: ujanibishaji wa maarifa juu ya mada "Sentensi rahisi ngumu", ujumuishaji wa sheria za tahajia na uakifishaji.

    Kimaendeleo: kukuza maendeleo uchambuzi wa kina maandishi, kuboresha uwezo wa wanafunzi wa kujenga jibu kwa namna ya taarifa iliyounganishwa.

    Kielimu: kukuza utamaduni wa mawasiliano, kukuza elimu hisia chanya katika mchakato wa kusoma mada, kupendezwa nayo njia ya afya maisha.

Aina ya somo: somo la warsha.

Mantiki: iliyofanywa mwishoni mwa kusoma nyenzo za daraja la 8 ili kuweka utaratibu wa ujanibishaji wa maarifa. Katika kujitayarisha, wanafunzi husoma nyenzo ambazo wamezungumzia nyumbani na kujitayarisha kuigiza kazi za vitendo. Mwalimu anachagua nyenzo za didactic juu ya mada "chai ya Kirusi". Somo hutumia kadi zilizo na maandishi na kazi, michoro ya kumbukumbu. Kazi katika somo la aina hii inaweza kupangwa kwa njia tofauti: kujitegemea, jozi, kwa vikundi, pamoja.

Fomu za kazi: mbele, mtu binafsi, kwa kutumia kadi, huru, pamoja, katika vikundi.

Mpango wa Somo:

    Wakati wa shirika.

    Motisha na kuweka malengo.

    Utangulizi wa mada ya somo. Kurudia habari za kinadharia kwa mada

  1. Kurudia algorithms ya utekelezaji aina mbalimbali kazi za vitendo.

    Kazi ya kudhibiti kwa darasa zima (kulingana na chaguzi).

    Amri ya kusikia.

    Kwa muhtasari.

    Kazi ya nyumbani.

Maendeleo ya somo:

1. Wakati wa shirika.

2. Kuhamasisha na kuweka malengo: Leo darasani tutaendelea na mazungumzo kuhusu sentensi kama kitengo cha sintaksia: a) kujumlisha maarifa juu ya mada; b) tutarudia sheria kadhaa za spelling na punctuation, c) tutatimiza aina mbalimbali uchambuzi, d) kujua ambapo chai ilitoka nchini Urusi, kuhusu mali yake ya manufaa.

3.Utangulizi wa mada ya somo.

Unywaji wa chai unafaa kabisa ndani mila za kale Ukarimu wa Kirusi. Na mila hizi ni za ajabu. Kila enzi ilileta kitu chake, aina za ukarimu na sheria za adabu, vyombo na urval wa vyombo vya mezani vilibadilika, lakini amri za ukarimu zilibaki bila kubadilika, zikihitaji wageni kusalimiwa na mkate na chumvi. mtazamo mzuri. Kulingana na desturi ya kale Hukutakiwa hata kuuliza kuhusu jina lake bila kumpa chakula na kupumzika. KATIKA sanaa ya watu Kuna methali na misemo mingi kuhusu hili.

4. Maswali ya mazungumzo:

A) Ni methali zipi kuhusu ukarimu unazojua?

B) Miongoni mwa watu wengi wa Urusi, ukarimu unaonyeshwa kupitia mwaliko wa kunywa chai. Ni kinywaji gani hiki? Kwa nini anajulikana sana? Tutapata jibu la swali hili katika maandishi 1.

Hebu tusome maandishi kwa uwazi

Kwanza kabisa, chai ina harufu nzuri ya kipekee.

ladha isiyoweza kulinganishwa.

Lakini kusema juu ya ladha na harufu ya chai inamaanisha kusema kidogo sana. Chai ni duka la dawa tajiri zaidi.

Jani la chai lina dutu ya kuchochea, asidi ambayo ni ya manufaa kwa tumbo, mafuta muhimu, kuunda harufu ya kipekee 4 . KATIKA majani safi chai ya vitaminiCmara nne zaidi kuliko katika limau, na katika chai ya kijani mara kumi zaidi kuliko katika chai nyeusi. Shukrani kwa vitamini nyingi, chai ina athari ya manufaa kwa mwili ushawishi wa manufaa: huongeza shughuli za akili, huondoa uchovu, inaboresha digestion. Miongoni mwa mimea ya dawa, chai inachukua moja ya maeneo yenye heshima zaidi.

Tekeleza kuchanganua inatoa.

Eleza pendekezo, kwa nini ni ngumu pendekezo hili?

Tuambie kuhusu njia za kutenganisha ufafanuzi. Jenga msaada - msaidizi.

KATIKA) Nchi gani ni mahali pa kuzaliwa kwa chai? (Uchina).

Kuna hadithi: mara moja (hii ilikuwa karne nyingi zilizopita KK) mfalme wa China alikuwa maji ya kuchemsha, majani kadhaa kutoka kwenye kichaka cha chai yalianguka ndani ya chombo, na maji yakawa giza, harufu ya kupendeza ya hila ilitoka. Tulijaribu infusion na kuifurahia. Hii ilikuwa sherehe ya kwanza ya chai duniani.

G) Tutajifunza jinsi chai ilikuja Ulaya kutoka kwa maandishi 2, ambayo tutafanya kazi.

Safari ya chai kwenda Ulaya ilikuwa ndefu na ngumu. Sio Wazungu wote walijua jinsi ya kushughulikia chai.Kuna hadithi kuhusu baharia wa Kiingereza ambaye alimtumia mama yake zawadi ambayo ilikuwa ya thamani wakati huo - kilo moja ya chai.Aliwaalika wageni kwenye sahani nzuri ya nje ya nchi. Alichemsha kilo nzima ya chai kwenye bakuli, akamimina kile alichofikiri kuwa maji machungu ya kahawia yasiyo ya lazima, na kuweka majani ya chai yaliyochemshwa katika sehemu. Wajaze na cream ya sour na uwape kwenye meza.

Kazi kwa maandishi:

1.

2. Katika sentensi iliyoangaziwa, badilisha kitenzi na kishiriki na uandike kwenye daftari lako.

3. Tafuta ofa na hali ya pekee na utuambie kuhusu sheria za kutenganisha hali. Jenga msaada - msaidizi.

D) Chai ilipata umaarufu gani nchini Urusi? Tunajifunza kuhusu hili kutoka kwa maandishi 3

Watu wa Siberia walikuwa wa kwanza kugundua chai nchini Urusi.Ilipenya huko kutoka Mongolia na polepole ikaenea kote nchini. Mnamo 1638, chai ilionekana kwenye mahakama ya kifalme chini ya jina "nyasi za Kichina". Aliletwa na mtoto wa boyar Vasily Starkov, ambaye alitumwa na zawadi kwa mmoja wao Khans wa Mongol. Badala ya sables, mwanadiplomasia wa Urusi alilazimika kutoa usambazaji mkubwa wa chai - kilo 64. Katika mahakama ya Tsar Mikhail Fedorovich, kinywaji kilijaribiwa, Tsar na boyars walipenda, na baadaye ilianza kutumika. Mnamo 1665, makubaliano yalihitimishwa kwa usambazaji wa chai kutoka China.

Kazi kwa maandishi:

1. Soma maandishi kwa uwazi.

2. Andika maneno yenye tahajia zinazokosekana, onyesha mofimu.

3. Kazi ya mdomo. Katika sentensi iliyoangaziwa, badilisha kitenzi na gerund na ueleze alama za uakifishaji.

5. Marudio ya algorithms kwa kufanya aina mbalimbali za kazi za vitendo.

Mataifa mengi yametengeneza na kutumia mbinu zao za kitaifa za kuandaa chai. Sheria hizi ni kali sana. Lazima zifanyike kwa uangalifu, kwa usahihi, kwa usahihi na kwa haraka. Hii ndiyo msingi wa siri ya mafanikio ya pombe.

6. Kazi ya udhibiti kwa darasa zima. Kulingana na nyenzo katika maagizo "Jinsi ya kutengeneza chai", kamilisha kazi (kulingana na chaguzi). Baada ya kumaliza kazi, mwakilishi kutoka kwa kila kikundi anazungumza juu ya jinsi ya kupika chai.

Chaguo 1.

Kazi kwa maandishi:

    Soma maandishi kwa uwazi.

Jinsi ya kutengeneza chai

Chai inapaswa kutengenezwa na maji safi ya kuchemsha, lakini kinywaji haipaswi kuchemsha kwa ukali - maji hayo yanaweza kuua harufu ya chai bora;

Teapot, ikiwezekana porcelaini, huwashwa na maji ya moto;

Baada ya kumwaga katika chai, mimina maji ya moto 2/3 kamili na kufunika na kitambaa. Ikiwa povu hutolewa wakati wa kutengeneza pombe, inamaanisha chai imetengenezwa kwa usahihi;

Haupaswi kuacha povu - chai hii ndiyo yenye kunukia zaidi.

Chai bora baada ya infusion ya kwanza.

Chaguo la 2.

    Kazi kwa maandishi:

    Soma maandishi kwa uwazi.

    Tafuta sentensi za sehemu moja na mshiriki mkuu - kiima. Onyesha mapendekezo haya ni nini.

    Angazia misingi ya kisarufi ya sentensi.

    Tafadhali onyesha ofa na ufafanuzi tofauti. Sisitiza.

Njia ya Kihindi ya kutengeneza chai

Kinywaji cha kitaifa nchini India ni kinachojulikana kama chai ya barafu. Inatayarishwa kama ifuatavyo: Vijiko 3 vya chai bora huongezwa kwa gramu 300-350 za maji, ambayo hupigwa kwa njia ya kawaida kwa dakika 5 na kilichopozwa. Kisha glasi maalum yenye uwezo wa lita 0.5 imejazwa na cubes kadhaa za barafu, chai yote iliyopozwa hutiwa ndani yake, sukari na limao, kukatwa vipande vipande, huongezwa, karibu nusu ya matunda, na wakati mwingine juisi ya matunda yote. , ambayo hutiwa ndani ya glasi, na kisha chai hunywa kwa sips ndogo sana.

Chaguo la 3.

    Kazi kwa maandishi:

    Soma maandishi kwa uwazi.

    Toa maoni yako juu ya kanuni ya kuweka mstari kati ya kiima na kiima, na utengeneze muhtasari wa sentensi.

    Tafuta sentensi zenye sehemu moja na mshiriki mkuu - kiima. Onyesha mapendekezo haya ni nini.

    Angazia misingi ya kisarufi ya sentensi.

Njia ya Kiingereza ya kutengeneza chai

Waingereza ni mojawapo ya mataifa yanayotumia chai zaidi duniani. Waingereza hunywa chai nyeusi, wengi wao wakiwa Waasia Kusini (50% ya Hindi na 30% Ceylon). Ibada ya chai inatawala karibu kila mtu Familia ya Kiingereza. Waingereza hunywa chai na maziwa au cream, wakitayarisha kettle kavu. Kisha chai hutiwa ndani yake kwa kiwango cha kijiko 1 kwa kikombe cha maji pamoja na kijiko 1 "kwa buli." Kettle hujazwa mara moja na maji ya moto (mara mbili) na kushoto kwa mwinuko kwa dakika 5. Wakati chai inapoingizwa, maziwa ya moto lakini yasiyo ya kuchemsha hutiwa ndani ya vikombe vya moto sana - vijiko 2-3 na kisha chai hutiwa ndani ya maziwa. Waingereza hunywa chai kwa masaa yaliyowekwa wazi: asubuhi wakati wa kiamsha kinywa, wakati wa chakula cha mchana (saa 13) na Fife o. , kupasua", i.e. chai ya alasiri (5 p.m.).

7. - Ni watu wangapi, aina nyingi za kunywa chai. Lakini haiwezekani kufikiria kunywa chai ya Kirusi bila samovar. Jinsi wanavyokunywa chai na kile kinachotumiwa nayo ni hadithi tofauti. mazungumzo makubwa. Ningependa nyumba yako iwe ya kupendeza na ya furaha, ili mila zetu za ukarimu ziendelee. Natumaini kwamba utatunza afya yako na kujua hisia ya uwiano katika kila kitu, hata katika kutengeneza chai.

-Amri ya kusikia.

Mwisho, sikiliza ushauri muhimu, baada ya kusikiliza, andika vitenzi vyenye miisho ya kibinafsi isiyosisitizwa.

Ugonjwa ukitokea kwa mtu yeyote,

Unaweza kunywa chai

Chai ni dawa yenye afya kuliko dawa zote.

Chai hutuburudisha kwenye joto,

Na katika hali ya hewa ya baridi inakupa joto,

Na usingizi utashinda,

Naye atabishana na uchovu,

Atashinda ugonjwa wowote

Chai kwa afya rafiki bora!

8. Kujumlisha.

9. Kazi ya nyumbani. Jifunze maandiko kuhusu jinsi ya kunywa chai na nini cha kutumikia na chai.

somo la lugha ya Kirusi

Mada "Sentensi rahisi ngumu"

Lengo la somo: rekebisha uwekaji wa alama za uakifishaji katika sentensi rahisi ngumu; kagua ujuzi wa tahajia; kurudia na kuimarisha aina tofauti uchambuzi.

Kazi:

Aina ya somo - somo-safari.

Fomu ya somo- kwa kuzingatia teknolojia ya michezo ya kubahatisha(kwa kutumia hadithi) na kutumia uwasilishaji wa kompyuta.

Vifaa:uwasilishaji wa kompyuta,

Njia na njia za kuandaa shughuli za kielimu: mazungumzo, warsha, uamuzi kazi za mtihani, kazi ya mtu binafsi, uchunguzi wa pamoja, kujichunguza.

Matokeo yanayotarajiwa : umilisi wa ujuzi wa wanafunzi mpangilio sahihi alama za uakifishaji katika sentensi changamano rahisi, uwezo wa kutunga kwa kujitegemea miundo sawa ya kisintaksia, na kueleza mawazo kwa usahihi.

Teknolojia: michezo ya kubahatisha, inayolenga utu.

Maendeleo ya somo

Sentensi zenye neno la jumla na washiriki wenye usawa

1. Kufanya kazi na nadharia ( kauli ya mdomo)

Mwalimu. Jamani! Fikiria kuwa uko katika somo la ajabu lililofundishwa na Malvina Buratino. Katika somo hili tutapitia dhana kama vile viambajengo vya sentensi moja na neno la jumla. Hebu tujifunze jinsi ya kuweka alama za uakifishaji kwa maneno yenye usawa. Pinocchios wangu mdogo, kwa kutumia mchoro kwenye uk 57 (slide 3), tuambie kuhusu nini miundo ya kisintaksia sentensi rahisi inaweza kuwa ngumu. Ni habari gani mpya kwako? (SLIDE 3)

Wanafunzi. Jibu kulingana na mpango

2. Kufanya kazi na kitabu cha kiada (zoezi 131) (SLIDE 4)

    Hapa askari wanatembea kando ya steppe iliyochomwa, wakiimba kimya kimya nyimbo kuhusu miti ya birch na ramani. (S. Lvov) (Od.)

    Kwa nini wewe, bibi yangu mzee, kimya kwenye dirisha? (A. Pushkin)(Vol.)

    Moto hupiga kwenye jiko lenye finyu kwenye magogo ya birch, aspen, spruce na pine, na upande wa kushoto bonde ni sawa na kitambaa cha meza, (N. Nekrasov) (Od.)

    resin, kama machozi (A. Surkov) (S.)

3. Cheki cha pamoja (zoezi 131, sentensi No. 5-7) (SLIDE 5)

Kazi hii, Vanya, ilikuwa kubwa sana. (N. Nekrasov) (Vol.)

Na curls zao ni nyeupe kama theluji juu ya kichwa cha kilima. (A. Pushkin)(S.)

Kwa bahati nzuri, mwanga hafifu uliangaza pembeni. (K. Paustovsky)(B)

4. Fanya kazi na maandishi yaliyoandikwa mapema ubaoni.

Umepewa mapendekezo. Wasome nao kiimbo tofauti. Je, alama za uakifishaji zitabadilika na kwa nini?

Katika kabati la kutisha la Malvina, utando ulifunika dirisha lote la rafu na vyombo.

Katika kabati la kutisha la Malvina, cobwebs zilifunika kila kitu: dirisha, rafu, sahani.

Katika kabati la kutisha la Malvina, utando ulifunika dirisha lote, rafu, na vyombo.

5. Kazi ya mtu binafsi kwenye ubao

Watu 3 kwenye bodi, kamilisha aina zote za uchambuzi wa neno " mtandao"

(fonetiki, mofimu, kimofolojia).

Changanua sentensi ya kwanza. Tengeneza mchoro wa sentensi hii.

6. Kazi ya kujitegemea(zoezi 133 kazi 2), kufanya kazi na kamusi

Inatoa na rufaa

"Pinocchio, wacha tuendelee na somo!" Malvina alisema. Msichana mwenye nywele za buluu akamgeukia yule mvulana mwenye fidgety, na akaendelea kufanya kazi. Lakini wewe na mimi ni wadadisi na kwa hivyo tutajaribu kujifunza kutambua kwa maana, kiimbo, kipengele cha kisarufi (sio sehemu ya sentensi) ya anwani. Hebu tujue jinsi gani fomati vizuri barua ya rufaa .

Ni nani kati ya wahusika katika hadithi yetu ya hadithi maneno yafuatayo(quatrain imeandikwa mapema kwenye ubao au skrini bila alama za uandishi):

(SLIDE 7)

Rafiki mdogo daima kuwa kijana
Usikimbilie kukua.
Kuwa na furaha, ujasiri na kelele
Lazima upigane, kwa hivyo pigana.
(Kwa Turtle Tortilla)

Weka alama za uakifishaji. Ni nini kinachofanya pendekezo hili kuwa gumu?

Rufaa ni nini?

Je, kobe mwenye busara alimwambia nani maneno haya? (Pinocchio)

Ni nini hutusaidia kuweka alama za uakifishaji kwa usahihi? (kiimbo)

7 . Kufanya kazi na kitabu cha kiada (zoezi 136) (SLIDE 8)

Rufaa mwanzoni mwa sentensi

    Pinocchio, acha ucheshi!

    Anwani ya kati ya sentensi

    Achana nayo Pinocchio, mcheshi!

    Rufaa mwishoni mwa sentensi

    Acha ucheshi Pinocchio!

    Makini! (SLIDE 9)

Tusemezane vipi kutegemeana hali ya hotuba.

1. Mwanaume mwenye tabia njema haitumii maneno na kiambishi tamati - kwa (a) (Vaska, Lariska)

2. Huwezi kutumia kiwakilishi wewe, wewe (Hey, wewe!) kama namna ya anwani.

3. Katika mazingira rasmi, ni ukosefu wa adabu kumtaja mtu kwa jina la mwisho tu. Katika kesi hii, na jina tunalotumia maneno ya kawaida. (Mheshimiwa Ivanov!)

4. Ni desturi ya kushughulikia watu wazee kwa jina na patronymic: Irina Nikolaevna, Natalya Vitalievna.

9 . Amri ya kueleza(SLIDE 10,11)

Keti..m mfululizo na p..sema la..com.

Nifungulie msitu wako mnene, unaoenea!

Kwa furaha yangu mvulana (hakuwa) amelala.

Nakumbuka tangu utoto roho yangu ilikuwa ikitafuta kitu cha ajabu.

Mvua ilinyesha usiku.

Changanua sentensi ya tatu. Tengeneza mchoro wa sentensi hii.

10. Kazi ya kujitegemea (SLIDE 12)

Njoo na uandike pendekezo lako na rufaa.

11. Kufupisha somo.

Tuambie kuhusu uwekaji wa alama za uakifishaji katika sentensi zilizo na neno la jumla na washiriki wenye usawa.

Tuambie ni mambo gani ya kupendeza uliyojifunza kuhusu washiriki wa sentensi moja katika somo.

Rufaa ni nini? (O. kusaidia watu kuanzisha mawasiliano kati yao, kuelewa kila mmoja)

Taja ishara za matibabu. (Anwani zinaweza kuonekana mwanzoni, katikati, au mwishoni mwa sentensi. Zimetenganishwa kwa koma. Anwani si sehemu za sentensi.)

12. Kazi ya nyumbani kwa mfano. 134, 139.