Sentensi changamano. Sentensi changamano yenye uunganisho wa sehemu ndogo

Malengo ya somo:

1. Kielimu:

  • kurudia na kukuza habari kuhusu sentensi changamano
  • utangulizi wa dhana ya sentensi changamano
  • kukuza uwezo wa kutofautisha kati ya viunganishi na maneno washirika
  • pata vishazi kuu na vya chini katika IPP, angalia njia za mawasiliano kati ya sehemu za sentensi
  • kuangalia uelewa na kiwango cha umilisi wa nyenzo kwenye mada

2. Maendeleo:

  • maendeleo ya shughuli za kiakili za wanafunzi
  • kukuza uwezo wa kufanya kazi kwa vikundi, tathmini majibu ya wanafunzi wenzako

3. Kielimu:

  • kukuza shauku ya ufahamu katika lugha ya asili kama njia ya kupata maarifa
  • kukuza upendo kwa fasihi ya Kirusi na heshima kwa kazi ya waandishi wakubwa
  • kukuza uhusiano wa kirafiki kati ya wanafunzi, kuhimiza hamu ya shughuli za pamoja na kusaidiana

Usalama:

  1. projekta ya media titika, skrini
  2. Kijitabu (muhtasari unaounga mkono Na. 1 "Sentensi"; muhtasari unaounga mkono Na. 2 "Sentensi changamano"; maandishi "Ziara ya mawasiliano ya Yasnaya Polyana")

1. Wakati wa shirika

(Lengo: kuhamasisha umakini wa watoto wa shule, kuunda motisha ya kuchukua hatua katika somo)

Salamu
- kuhakikisha hali nzuri darasani
- uundaji wa malengo ya somo
- Tangazo la mpango wa somo

2. Uanzishaji wa nyenzo zilizofunikwa

(Lengo: kusasisha maarifa muhimu kusoma na kuelewa nyenzo mpya)

A) Kuongeza joto kwa tahajia.

Mwanafunzi anafanya kazi kwenye bodi. (Ni muhimu kuandika sentensi kwa usahihi na kuamua aina yake. Darasa huandika sentensi chini ya imla).

Moshi wa kutambaa, uliojaa hatari kubwa, ulizunguka kutoka kwenye volkeno inayopumua moto ya volcano, ikiwa na taji ya theluji inayoyeyuka kwa kasi.

(Sentensi rahisi changamano)

C) Mchanganyiko wa maswali ya mdomo na maandishi.

Uchunguzi wa mdomo.

Mahojiano ya mtu binafsi na kwa kutumia vifaa vya kuona (slaidi ya 3) na muhtasari wa kuunga mkono Na

Uchunguzi wa mbele

Sentensi hiyo inasomwa katika tawi gani la isimu?
- Je, mapendekezo yote yamegawanywa katika makundi gani?
- Kuna tofauti gani kati ya sentensi rahisi na ngumu?
- Ni aina gani za sentensi ngumu?
- Kuna tofauti gani kati ya mapendekezo ya muungano na mapendekezo yasiyo ya muungano?
- Ni njia gani za mawasiliano kati ya sehemu za sentensi?

Utafiti ulioandikwa

Onyesha aina ya sentensi, jinsi sehemu za sentensi zinavyounganishwa.

JIANGALIE

Bainisha sentensi zifuatazo ni za aina gani. Kwa sentensi ngumu, pia zinaonyesha njia za mawasiliano ambazo sehemu za sentensi zimeunganishwa.

1. Marya Ivanovna alichukua karatasi iliyokunjwa kutoka mfukoni mwake na kumpa mlinzi wake asiyemfahamu, ambaye alianza kujisomea. (A.S. Pushkin)
2. Mishumaa ilitolewa nje, chumba kiliangazwa tena na taa moja. (A.S. Pushkin)
3. Marafiki zetu walikutana kwenye barabara ya ukumbi na wapanda miguu wawili warefu; Mmoja wao alikimbia mara moja kumfuata mnyweshaji. (I.S. Turgenev)
4. Kulikuwa na utulivu, baridi katika bustani, na giza, vivuli utulivu kuweka juu ya ardhi. (A.P. Chekhov)
5. Mkuu, bila kupoteza uwepo wake wa akili, alichukua bastola inayosafiri kutoka kwenye mfuko wake wa pembeni na kumpiga risasi jambazi aliyefunika nyuso. (A.S. Pushkin)

Fomu ya kurekodi katika daftari.

1. SPP, kiimbo na neno kiunganishi
2. BSP, kiimbo
3. BSP, kiimbo
4. BSC, kiimbo na kiunganishi
5.PP

3. Kusisimua maarifa mapya

1. Fanya kazi na kitabu cha kiada na uandae muhtasari unaounga mkono.

(Wanafunzi wanasoma aya, panga taarifa kulingana na muhtasari wa kumbukumbu Na. 2)

Tafadhali kumbuka kuwa sehemu za NGN zinaweza kuunganishwa kwa kutumia viunganishi na maneno shirikishi (slaidi ya 8) ni tofauti gani? Jinsi ya kutofautisha kiunganishi kutoka kwa neno la washirika?

Katika sayansi, kuna njia mbili ambazo ukweli unaweza kupatikana: njia ya watendaji na wananadharia.

2. Gawa darasa katika makundi mawili: "Watafiti" na "Wanadharia".

Tunasikiliza majibu ya wanafunzi na kupata hitimisho kwa kutumia mifano ya kielelezo (slaidi ya 10)

Hitimisho la mwisho juu ya mada hufanywa na mwalimu.

4. Msingi wa uimarishaji wa ujuzi. Utumiaji wa maarifa mapya kwenye nyenzo za lugha.

Safari ya kutokuwepo kwa Yasnaya Polyana.

Wanafunzi husoma na kuchambua maandishi kwenye meza yao. SPP zinapatikana katika kila sentensi. Kusoma maandishi kunaambatana na onyesho la slaidi (11-19)

Ziara ya mawasiliano ya Yasnaya Polyana.

Kijiji cha Yasnaya Polyana kiliinuka karibu na Lango la Raspberry la Raspberry Zaseka. Tolstoys waliamini kwamba Yasnaya Polyana ilipata jina lake kutoka kwa bonde pana la jua ambalo hufungua wakati wa kugeuka kwenye mali isiyohamishika, na labda kando ya Mto Yasenka, ambayo inapita karibu. Mnamo 1763, Yasnaya Polyana alinunuliwa kwa jina la mke wake na babu wa Tostoy, Prince S. F. Volkonsky, na tangu wakati huo imekuwa kurithi. Mnamo Agosti 28, 1828, Lev Nikolaevich Tolstoy alizaliwa huko Yasnaya Polyana. Alitumia muda mwingi wa maisha yake hapa.

Katika mlango wa mali isiyohamishika unasalimiwa na turrets nyeupe. Hapa, kama L.N. Tolstoy, "... mchezo wa mwanga na vivuli kutoka kwa birchs kubwa, zilizovaliwa sana za prespekt kwenye nyasi ndefu, za kijani kibichi, na kusahau-me-nots, na nettles mwanga mdogo ...". Bila shaka, hakuna viwavi waliokufa leo. Mali isiyohamishika yanatunzwa vizuri sana, unaweza kuhisi mkono wa kujali wa wafanyikazi wa makumbusho katika kila kitu. Upande wa kushoto, kwenye mlango wa mali isiyohamishika, ni Bwawa Kubwa, ambalo ni mojawapo ya miundo ya zamani zaidi ya majimaji huko Yasnaya Polyana.

Kuonekana kwa jumba la makumbusho la hadithi mbili, eneo la vyumba vyake, vyombo - kila kitu kimehifadhiwa kama ilivyokuwa katika mwaka wa mwisho wa maisha ya mwandishi. Kila kitu ndani ya nyumba kinaongozwa na picha ya Leo Tolstoy: maktaba, utafiti; ukumbi ambapo walikula na kupumzika; "Chumba chini ya vaults" na meza yake ndogo ya pande zote, taa, sofa, viti kadhaa, meza ya kuvaa ya zamani na vioo vitatu, mali ya kibinafsi ya mwandishi, picha zake na wapendwa wake.

Mrengo wa Kuzminsky ni jengo la shule ya Tolstoy Yasnaya Polyana, baadaye nyumba ya wageni; sasa ni nyumba ya maonyesho ya muda. Hapo awali, mrengo huo ulikuwa (kama Nyumba ya Tolstoy) sehemu ya mkusanyiko wa usanifu ulioanzishwa chini ya Prince Volkonsky. Mnamo 1859, Tolstoy alifungua shule ya watoto wadogo katika jengo la nje, ambalo lilikuwepo hadi 1862. Baadaye wageni walikaa hapa. Mara nyingi zaidi kuliko wengine, dada-mkwe wa mwandishi, dada mdogo wa mke wake, Tatyana Andreevna Kuzminskaya na familia yake waliishi hapa. Baada ya jina lake, jengo hilo liliitwa jengo la Kuzminsky.
Nyumba ya Volkonsky ndio jengo la zamani zaidi katika mali isiyohamishika. Inafikiriwa kuwa babu wa mwandishi, Prince N. S. Volkonsky, aliishi huko kwa muda. Chini ya mkuu, katika sehemu ya kati ya nyumba kulikuwa na warsha kwa ajili ya uzalishaji wa kitani, mazulia, na usindikaji wa ngozi. Chini ya Tolstoy, watumishi waliishi hapa, kulikuwa na kufulia na "jikoni nyeusi". Mrengo wa mashariki wa Nyumba ya Volkonsky uliweka semina ya sanaa ya binti wa Tolstoy Tatyana Lvovna.

Kaburi la L.N. Tolstoy ni moja wapo ya maeneo maarufu kati ya wageni wa mali isiyohamishika. Katika "Memoirs," Lev Nikolaevich aliandika juu ya jinsi kaka yake mkubwa Nikolenka alitangaza kwamba "ana siri ambayo, wakati itafunuliwa, watu wote watafurahi na kupendana siri hii iliandikwa naye kwenye fimbo ya kijani. na Fimbo hii imezikwa kando ya barabara kwenye ukingo wa bonde katika bustani ya Yasnaya Polyana." Inaaminika kwamba Tolstoy aliomba azikwe kwenye ukingo wa bonde, kwenye tovuti ya "fimbo ya kijani", ambayo imeandikwa kitu ambacho kinapaswa kuharibu uovu wote kwa watu na kuwapa wema mkubwa." Kulingana na Stefan Zweig, hili ni "kaburi zuri zaidi, la kuvutia zaidi, linalogusa zaidi duniani"

5. Muhtasari wa somo. Ujumuishaji wa nyenzo zilizosomwa.

Umejifunza nini kipya katika somo? Hitimisho (slaidi ya 20)
- Kufanya kazi na kadi.

Ili kuunganisha nyenzo zilizosomwa, wanafunzi hupewa kadi zilizo na kazi iliyokusanywa kulingana na nyenzo kutoka kwa mkusanyiko "Maandalizi ya Mtihani wa Jimbo Iliyounganishwa. darasa la 9”

Chaguo 1.

Sasa naona mbele yangu sura ndefu katika vazi la pamba na kofia nyekundu, (1) ambayo chini yake nywele za kijivu chache zinaweza kuonekana. Anakaa kando ya meza, (2) ambayo juu yake kuna duara na mtunza nywele, (3) akiweka kivuli kwenye uso wake; kwa mkono mmoja ameshika kitabu, (4) mwingine anakaa kwenye mkono wa kiti; kando yake kuna saa iliyo na mlinzi aliyepakwa rangi kwenye piga, (5) leso yenye rangi ya hundi, (6) kisanduku cheusi cha duara cha ugoro, (7) kipochi cha kijani cha miwani, (8) koleo kwenye trei. Yote hii ni ya mapambo, (9) iko mahali pake vizuri, (10) kwamba kutokana na utaratibu huu pekee mtu anaweza kuhitimisha, (11) kwamba Karl Ivanovich ana dhamiri safi na nafsi iliyotulia.

(L.N. Tolstoy. Utoto)

1,2,10,11

Chaguo la 2.

Katika sentensi zilizo hapa chini, koma zote zimehesabiwa.

Andika nambari zinazoonyesha koma kati ya sehemu za sentensi changamano.

Alikuwa amevalia gauni jeupe lenye mkanda wa pinki na glovu nyeupe za mtoto, (1) ambazo hazikumfikia nyembamba, (2) viwiko vya mkono vyenye ncha kali, (3) na viatu vyeupe vya satin. Mazurka alichukuliwa kutoka kwangu: mhandisi wa kuchukiza Anisimov - bado siwezi kumsamehe kwa hili - alimwalika, (4) aliingia tu, (5) na nikasimama na mfanyakazi wa nywele na glavu na nikachelewa. Sikucheza naye Mazurka , (6) na msichana mmoja wa Ujerumani, (7) ambaye nilimtunza kidogo hapo awali.

(L.N. Tolstoy. Baada ya mpira)

6. Kazi ya nyumbani: fundisha aya ya 9, Zoezi la 76

Vipengele vya SPP havina usawa: moja ndio kuu ( sehemu kuu), nyingine ni tegemezi ( kifungu cha chini) Njia za kuunganisha sehemu za NGN ni viunganishi vya chini na maneno washirika (viwakilishi vya jamaa au vielezi). Kwa kuongezea viunganishi na maneno washirika, kitambulisho na utofautishaji wa uhusiano wa kisemantiki kati ya sehemu za sentensi ngumu kawaida hujumuisha aina za vitenzi vya kihusishi cha sehemu kuu na ndogo, na vile vile vipengele vya lexical, sio tu kama sehemu ya kuu. lakini pia sehemu ya chini.

Uwasilishaji ( hypotaxis, utii) - muunganisho wa kisintaksia wa vitengo vya lugha visivyo sawa kisarufi, ambayo ina mfumo wake wa njia za kujieleza (viunganishi vya chini na maneno shirikishi). Neno "sentensi ngumu" lilianzishwa na N.I. Grech katika kitabu "Sarufi ya Vitendo ya Kirusi" (1834).

Sentensi tata - Hii ni sentensi ambayo sehemu zake zisizo sawa kisarufi zimeunganishwa kwa kutumia kiunganishi cha chini.

Uunganisho kati ya sehemu za sentensi ngumu ni mbili: sio tu sehemu ya chini inaelezea sehemu kuu, lakini sehemu kuu sio huru, kwani karibu kila wakati inahitaji kupanuliwa.

Masuala ya uainishaji wa NGN. Kulingana na miongozo ya jumla ya kinadharia ya shule mbalimbali za lugha, SPP zilieleweka tofauti. Kulikuwa na mwelekeo tatu katika uainishaji wa SPP:

1) kimantiki-kisarufi;

2) rasmi;

3) muundo-semantic.

Maarufu zaidi ilikuwa mwelekeo wa kimantiki-kisarufi, kwa kuzingatia ulinganifu wa sehemu ndogo na washiriki wa sentensi sahili. Mwelekeo huu uliwekwa mbele na A.Kh. Vostokov katika "Sarufi ya Kirusi" (1831) na N.I. Grechem katika "Sarufi ya Vitendo ya Kirusi" (1834). Mwelekeo huu umeendelezwa kwa undani katika kitabu.
P.E. Basistov "Mfumo wa Syntax" (1848). Alibainisha aina tano za vipashio vidogo kwa mujibu wa aina tano za sentensi: kiima, kiima, kiambishi, nyongeza, kielezi. Uainishaji wa I.I. Davydov, ambaye aliongeza vifungu vya masharti, masharti nafuu na lengo. Miaka kumi baadaye, kitabu cha F.I. Buslavev "Uzoefu katika Sarufi ya Kihistoria ya Lugha ya Kirusi" (1858), ambayo uainishaji wa Basistov ulitolewa tena. Buslaev aliondoa tu vifungu vya vihusishi kutoka kwa uainishaji huu, kwani aliona kihusishi kuwa kitovu cha sentensi, ambacho hakiwezi kubadilishwa na kifungu kidogo. Baadaye, Buslaev alitambua uwepo wao na akaongeza hatua na hesabu za chini na kulinganisha kwa uainishaji. Uainishaji huu haukuzingatia kigezo cha kisemantiki. Kwa kuongezea, hakukuwa na msingi mmoja wa kubainisha vifungu vidogo, kwani vishazi vielezi viligawiwa kulingana na maswali, na vingine vyote - kulingana na kazi ya kisintaksia ya neno ambalo walirejelea.


Ukosoaji mwelekeo rasmi iliongezeka baada ya kuchapishwa kwa A.A. Kuvutia zaidi kuliko kitabu "Kutoka Vidokezo juu ya Sarufi ya Kirusi," ambapo alionyesha kuwa sentensi zinapaswa pia kusomwa kutoka kwa mtazamo wa muundo wao wa kisarufi. Mtazamo wa A.A. Potebnya iliungwa mkono na D.N. Ovsyaniko-Kulikovsky, A.M. Peshkovsky, M.N. Peterson, A.B. Shapiro.
Kwa mujibu wa uainishaji rasmi, NGN zote zimegawanywa katika aina 2:

1) sentensi na maneno washirika (ujamaa wa chini);

2) sentensi na vyama vya wafanyakazi (union subordination).

Lakini usambazaji zaidi wa SPP ulipunguzwa kwa usambazaji wa viunganishi na maneno washirika. Drawback kuu ya nadharia hii ni
kwa njia ya upande mmoja kwa maelezo ya NGN, kwa kuwa njia za kuunganisha sehemu sio daima sababu ya kuamua katika kufuzu pendekezo.

Katika msingi uainishaji wa kimuundo-semantiki lipo katika kuzingatia vigezo vya kimuundo na kisemantiki. Mwanzo wa mwelekeo huu unaweza kupatikana katika kazi za V.A. Bogoroditsky, maoni yake yaliendelezwa zaidi katika kazi za N.S. Pospelova, L.Yu. Maksimova, V.A. Beloshapkova, V.I. Kodukhova na wengine.

N.S. Pospelov aliweka mbele kanuni ya sentensi za muhula mmoja na mbili, ambazo hutofautiana katika kile sehemu ya chini inarejelea. Ikiwa sehemu ya chini inarejelea neno moja katika sehemu kuu, inakamilisha na kuibainisha - huu ni muundo wa mwanachama mmoja, ikiwa sehemu ndogo inarejelea sehemu kuu nzima au maneno kadhaa ya sehemu kuu, ni washiriki wawili. muundo. Baadaye, SPP za muda mmoja ziliitwa sentensi za muundo usio na tofauti, na zile za muhula mbili - za muundo uliovunjwa.

Miundo iliyogawanywa na isiyogawanyika hutofautiana katika zifuatazo:

1. Kiwango cha mshikamano wa sehemu: muunganisho wa karibu zaidi katika sentensi zisizogawanyika, muunganisho mdogo wa karibu katika sentensi zilizokatwa.

2. Asili ya uhusiano kati ya sehemu kuu na za chini: mahusiano ya kimofolojia-kisintaksia katika mahusiano yasiyogawanyika na ya kisintaksia katika miundo iliyokatwa vipande vipande.

3. Katika sentensi zisizogawanyika kuna viunganishi vya kisintaksia, katika sentensi zilizopasuliwa kuna viunganishi vya kisemantiki.

4. Jukumu la neno la index katika miundo isiyogawanyika ni muhimu, lakini katika miundo iliyogawanyika sio lazima.

Uainishaji wa shule hautumii maneno "imegawanywa" na "isiyogawanywa", ingawa inaonyesha kuwa kifungu kidogo kinaweza kurejelea sehemu kuu nzima au neno moja katika sehemu kuu.

Sentensi changamano


muundo usiogawanyika muundo uliogawanyika

- kwa maelezo - ya muda;

- pamoja na maamuzi - masharti;

- na walengwa wa anga;

mahusiano kati ya sehemu. - uchunguzi;

- sababu;

- concessive;

- kulinganisha;

- kulinganisha

mahusiano kati ya sehemu.

Njia za kisarufi za kuweka chini sehemu ya chini ya NGN:

1. Viunganishi vilivyo chini. Asili ya miungano inaweza kutofautisha kati ya NGN zilizokatwa na zisizokusanywa. Katika sentensi zisizogawanywa za kamusi, maana ya kisarufi ya jumla imedhamiriwa sio sana na kiunganishi, lakini kwa uwezo wa neno linaloambatanisha kuunda vifungu vya maneno. Vyama vya wafanyakazi katika NGN zisizogawanywa vinafanya kazi tu. Maana ya kisarufi ya NGN zilizochanganuliwa huamuliwa haswa na kiunganishi.

2. Maneno viunganishi. Hivi ni viwakilishi na vielezi vya nomino, ambavyo ni wajumbe wa kifungu cha chini.

3. Maneno yanayohusiana. Hivi ni baadhi ya viwakilishi na vielezi ambavyo viko katika sehemu kuu ya SPP na kujiambatanisha na sehemu ya chini inayobainisha maana yake. Kawaida hutumiwa pamoja na maneno ya washirika na kuunda jozi za uhusiano nao.

4. Utaratibu wa sehemu. Inaweza kusasishwa madhubuti au bure, ambayo inategemea semantiki na muundo wa sentensi kwa ujumla.

5. Uwiano wa maumbo ya vitenzi. Miundo bainifu ya vitenzi vihusishi vya sehemu ya kwanza (kuu au ndogo) huamua kila mara maumbo ya vitenzi vihusishi vya sehemu ya pili.

6. Lexico-mofolojia tabia ya neno attaching. Kwa mfano, nomino huhitaji kishazi cha sifa, na kitenzi, kivumishi kifupi, au kategoria ya hali huhitaji kifungu cha maelezo.

7. Vipengele maalum vya kileksika. Hizi ni vipengele vya miundo ya aina kama kwa ... vizuri, jambo ni kwamba na chini. Kuna maneno ndani yao wasiwasi Na kesi hupoteza maana ya kileksika na kugeuka kuwa vipengele vya kuunganisha tu.

8. Kiimbo hutofautisha sehemu za kauli kulingana na umuhimu wao wa kimaana. Kiimbo iko katika uhusiano wa karibu na njia za kisintaksia za kuunda kauli. Inaweza kutenda wakati huo huo na madawa haya, kuimarisha athari zao, au kulipa fidia kwa kutokuwepo kwa baadhi yao (kwa mfano, vyama vya wafanyakazi).

Sentensi changamano za muundo usiogawanyika na uhusiano wa maelezo kati ya sehemu. Kifungu cha maelezo kinarejelea sehemu kuu na kuipanua. Sehemu kuu haijakamilika na inahitaji kukamilika. Neno linaloelezewa linaweza kuwa la sehemu mbali mbali za usemi ambazo zina uwezo wa kudhibitiwa na kuwa na maana fulani (hotuba, mawazo, kihemko, utambuzi, shughuli za hiari au tathmini): Siamini kuwa nyota hupotea ...(Mkali)

Kifungu cha maelezo kinaambatanishwa na sehemu kuu kwa kutumia viunganishi au maneno shirikishi.

Vyama vya wafanyakazi wamegawanywa katika vikundi 3:

1) mali ya nyanja ya simulizi: muungano Nini- ya kawaida zaidi; maana yake kuu ni ripoti ya ukweli, kuegemea ambayo mwandishi hana shaka; muungano kana kwamba kutumika katika NGN wakati ukweli usioaminika unafikiriwa; muungano Vipi kupatikana katika SPP, ambapo katika sehemu kuu kuna neno na maana ya mtazamo, hisia, uchunguzi; SOP kama hizo haziripoti tu jambo hilo, lakini pia hutaja jinsi linatokea. Katika sentensi zenye kiunganishi Vipi chembe zinaweza kuliwa kana kwamba (kama), kana kwamba, haswa na wengine, ambao wanaonyesha kuwa hali iliyoelezewa katika kifungu kidogo imeundwa kwa kufanana na kitu: Lazima nikubali kwamba sikujuta kuondoka Bagrovo(Ax.);

2) mali ya nyanja ya usemi wa mapenzi - vyama kama hivyo hupatikana katika SPP, ambapo uhusiano wa kitu ni ngumu na maana ya motisha au kuhitajika: umoja. kwa huleta maana ya matamanio au maana iliyo katika shuruti; ili usifanye, bila kujali jinsi gani- ambatisha kifungu kidogo kwa sehemu kuu, ambayo ina maneno kama kuogopa, kuogopa, kuogopa na chini.: Tunahitaji watu wote wawe na furaha (Machi);

3) mali ya nyanja ya hotuba ya kuuliza. Maneno muhimu katika sehemu kuu ya SPP kama hizo huashiria kutokuelewana, tafakari, shughuli ya utambuzi, uhamishaji wa maarifa: umoja. kama likitumika baada ya neno la kwanza la kifungu kidogo, hurejelea kwa maana na kusisitiza; sentensi hizo zinaeleza maana ya shaka, kutokuwa na uhakika; wakati wa kuunda swali mbadala, linaweza kuunganishwa na kiunganishi au: Sijui kama kusimbua huku kutakuletea manufaa yoyote ya vitendo (Usp.).

Maneno viunganishi Kwa sababu ya maana yao ya kileksia, huanzisha vivuli vifuatavyo vya ziada katika sentensi: nini, nini, nini- kivuli cha ubora, sifa, anuwai ya vitu, mpangilio wa uteuzi wa vitu; ambaye- kivuli cha mali; wapi, wapi, wapi- kivuli cha anga; Lini- kivuli cha muda; Vipi- kivuli cha tabia, njia ya hatua; ngapi, ngapi- kiashiria cha kipimo au digrii; Kwa nini- kivuli cha lengo; kwa nini kwa nini- kivuli cha sababu: Hakuna mtu aliyeelewa kwa nini Korchagin alifukuzwa shuleni(Papo hapo); Nilikua sijui jinsi machweo ya polepole yanavyozama kwenye mito(Mlevi.).

Sentensi ngumu za muundo usiogawanyika na uhusiano wa kuamua kati ya sehemu. Kifungu cha sifa kinarejelea nomino au neno lingine lililoidhinishwa na kulifafanuliwa kwa kuzingatia kipimo na kiwango cha udhihirisho wa kitu, mali na ubora, udhihirisho wa nje au mtindo wa kitendo.

Kuhusiana na kiwango cha utimilifu wa sehemu kuu, wanajulikana:

1) SPP, ambayo sehemu kuu haionyeshi wazo kamili na lazima isambazwe: Kuna watu ambao wana maktaba maarufu badala ya roho(M.G.);

2) SPP, ambayo sehemu kuu imekamilika, na sehemu ndogo ina habari ya ziada: Tanya ana uso laini na wa kuelezea ambao utakumbukwa kwa muda mrefu(Serafi.).

Kifungu cha sifa kimeambatishwa kwa sehemu kuu kwa kutumia maneno shirikishi yafuatayo:

ambayo- ina maana dhahiri kabisa; inakubaliana katika jinsia na nambari na neno linalofafanuliwa, na kesi yake inategemea ni mshiriki gani wa sentensi neno hili ni;

ambaye- huongeza ladha ya mali; anakubaliana kwa jinsia, nambari na kesi na nomino ya kifungu kidogo, ambayo inaashiria kitu cha mtu au kitu katika kifungu kikuu;

Ambayo- huanzisha kivuli cha kulinganisha;

Nini- inatumika katika I.P na uhusiano wa sifa tu katika I.p. na moja kwa moja V.p.; katika sentensi hufanya kazi kama somo na kitu cha moja kwa moja; matumizi yake katika kazi nyingine ni kinyume na kawaida ya fasihi;

nani- haitumiki katika I.p. na V.p. vitengo Bwana. na f.r. (fomu za kizamani); kutumika katika uandishi wa habari wa kisasa;

wapi, wapi, wapi-tatanisha maana ya sifa na kivuli cha mahali na kubainisha katika sehemu kuu nomino yenye maana ya anga au kiwakilishi;

Lini- anaongeza kifungu kidogo kwa nomino yenye maana ya muda na kwa maneno kama kesi, jambo, hali na chini.

Kifungu cha sifa hakiwezi kuonekana mbele ya kifungu kikuu. Maneno yote viunganishi isipokuwa ambayo, kwa kawaida hupatikana mwanzoni mwa kifungu cha chini. Ili kutekeleza mahusiano ya sifa, jambo moja la msingi linatosha, ambalo kifungu cha chini kinaunganishwa. Kwa hivyo, kishazi cha sifa kinaweza kutumika katika sentensi nomino, katika anwani, na katika wasilisho la Uteuzi.

Kundi la NGN zilizo na uhusiano dhahiri kati ya sehemu hujumuisha sentensi zilizo na viunganishi linganishi kana kwamba, kana kwamba, kana kwamba, haswa na kadhalika, pamoja na vyama vya wafanyakazi Nini Na kwa wakati wa kuonyesha uchunguzi. Vipengele vinavyounga mkono katika SPP hizo ni nomino, vivumishi, vielezi, kategoria ya hali, michanganyiko ya kiasi-nomino na hata vitenzi. Katika fasihi kisintaksia, sentensi kama hizo kwa kawaida huzingatiwa kama SPP zenye vishazi vidogo vya ulinganisho, kipimo na shahada, taswira na namna ya kitendo.

Sentensi changamano za muundo usiogawanyika na uhusiano wa anga kati ya sehemu. Katika NGN kama hiyo, sehemu ya chini inaonyesha mahali ambapo kile kinachosemwa katika sehemu kuu iko au kutokea.

Maneno viunganishi wapi, wapi, wapi mara nyingi huunda jozi yenye viambajengo vya viambishi vya viangama, ambavyo kwa kawaida huungana na kiima katika sehemu kuu.

Sehemu hizo za chini zinaweza kuwa na dalili ya mwelekeo wa hatua ya sehemu kuu: moja kwa moja ( na neno linalohusiana hapo) na kinyume (na neno linalohusiana kutoka hapo): Anga ilikuwa ya zambarau, joto na upole na iliashiria mahali palionekana kuwa ukingo wa mabustani ya kijani kibichi.(M.G.); Kutoka pale ulipokuwa mto, kulikuwa na harufu ya unyevunyevu(Past).

Sentensi ngumu za muundo uliogawanywa na uhusiano wa muda kati ya sehemu. Sehemu ya chini iliyo na thamani ya wakati hutumika kama mwongozo wa kuamua wakati wa kitendo au hali iliyoonyeshwa katika sehemu kuu. Matukio yaliyotajwa katika sehemu kuu na ndogo yanaweza kutokea kwa wakati mmoja au kwa nyakati tofauti.

Njia za mawasiliano kati ya vitengo katika SPP vile ni vyama vya wafanyakazi vifuatavyo: Lini- inaelezea maana ya wakati mmoja na mlolongo; stylistically neutral; kwaheri (wakati, kwa sasa) - inaelezea uhusiano wa wakati mmoja mdogo; Vipi- inaweza kuanzisha katika sentensi muundo wa muda ambao umepoteza asili yake ya kutabiri; tangu- inaonyesha kuwa katika hatua ya awali vitendo katika sehemu kuu na za chini vinaambatana; baada ya- inaongeza dokezo la kufuata; mara tu, mara tu, mara tu, kwa shida, tu, kwa shida- onyesha uhusiano wa karibu wa wafuasi; kabla, kabla, kabla- onyesha kuwa kitendo cha sehemu kuu kinatangulia kitendo cha sehemu ndogo: Nitalala na kunong'ona mashairi hadi nilale(M.G.). Katika NGN na uhusiano wa muda kati ya sehemu, kifungu cha chini kinaweza kuchukua mahali popote, lakini mara nyingi huwa katika preposition.

Sentensi ngumu za muundo uliogawanywa na uhusiano wa masharti kati ya sehemu. Katika SPP na uhusiano wa masharti kati ya sehemu, kama sheria, sehemu ya chini ina hali, na sehemu kuu ina matokeo yaliyoamuliwa na hali hii. Kuna aina mbili za matoleo kama haya:

1) na hali halisi (inawezekana);

2) na hali isiyo ya kweli.

Wakati akionyesha hali halisi viunganishi hutumiwa Kama(inaweza kuwa ngumu kwa maneno katika kesi, katika kesi hiyo) - inaelezea hali hiyo kwa kiwango kikubwa; kama- mazungumzo, huanzisha kivuli cha ziada cha sababu; mapenzi- iliyopitwa na wakati, inaleta mguso wa kejeli; Lini- huchanganya maana ya masharti na ya muda; mara moja- huanzisha kivuli cha ziada cha sababu; kama- ya kizamani, ya mazungumzo; Vipi- inaleta kivuli cha ziada cha wakati: Samaki angeimba wimbo ikiwa ana sauti(Mwisho.).

Vyama vya wafanyakazi kama, kama, kama, kama, kama tu elekeza kwa hali zisizo za kweli: Ingekuwa vyema ikiwa mmoja wa waungwana atamhurumia na kumchukua yatima katika elimu(Grieg.).

Sentensi changamano za muundo uliogawanyika na uhusiano wa lengo (mwisho) kati ya sehemu. Katika NGN yenye uhusiano wenye mwelekeo wa lengo kati ya sehemu, kifungu cha chini kinaonyesha madhumuni ya kile kinachosemwa katika sehemu kuu. Mahusiano yaliyolengwa yanaonyeshwa kwa kutumia viunganishi ili, ili, ili, basi, ili, ili, ndiyo. NA muungano kwa kutumika katika hotuba ya mazungumzo na fasihi; ili, ili, basi ili inayojulikana zaidi na hotuba ya vitabu; hivyo na ndiyo kuwa na maana ya kizamani: Ili usipoteke katika misitu, unahitaji kujua ishara(Sitisha.).

Vyama vinavyolengwa vya mchanganyiko vinaweza kugawanywa katika muungano kwa na maneno ya kuonyesha kwa hilo, kwamba na kisha ikifuatiwa na kifungu kidogo. Mgawanyiko huo ni wa lazima ikiwa kiunganishi hutanguliwa na neno au chembe ya utangulizi: Dereva alisimamisha gari mbele ya geti ili tu watu waondoke.(Fadhi.).

Kipengele maalum cha SPP na uhusiano unaolengwa kati ya sehemu ni ukweli ufuatao: ikiwa masomo ya hatua ya sehemu kuu na ndogo yanaambatana, basi sehemu ndogo ni ya sehemu moja, lakini ikiwa hailingani, basi sehemu ndogo. itakuwa na sehemu mbili na kiima chenye umbo la hali ya kiima.

Sentensi ngumu za muundo uliogawanyika na uhusiano wa uchunguzi kati ya sehemu. Katika NGN na uhusiano wa uchunguzi kati ya sehemu, kifungu cha chini kinaonyesha matokeo au matokeo ya kile kinachoripotiwa katika sehemu kuu.

Sehemu ya chini imeunganishwa na sehemu kuu kwa isiyogawanyika muungano Hivyo: Askari walidhani hii ilikuwa ya busara kabisa, kwa hivyo sikupoteza chochote machoni mwao, lakini nilipata tu(Paka.).

Sehemu kuu na za chini zinaweza kuunganishwa na mchanganyiko wa prepositional kama matokeo ya ambayo, kwa mujibu wa ambayo, kwa mtazamo wa ambayo, kuhusiana na ambayo, na kisha sentensi inachukua maana ya ziada ya kuunganisha: Safu za viti pia ziliwekwa kwenye uwanja, kama matokeo ambayo watazamaji waliweza kutazama skrini.(Olesha).

Sentensi ngumu za muundo uliogawanywa na uhusiano wa sababu kati ya sehemu. Katika NGN zilizo na uhusiano wa sababu kati ya sehemu, kifungu cha chini huonyesha sababu au uhalali wa kile kinachosemwa katika kifungu kikuu. Viunganishi vifuatavyo vinatumika katika sentensi kama hizi: kwa sababu inashikilia kifungu cha chini cha postpositive katika kesi ya kukatwa kwa kiunganishi, kuingiliana kwa kifungu kidogo kunawezekana; kwa sababu Na Kwa sababu ya kifungu cha kabla, kati- au baada ya chanya kinaongezwa; kwa inaambatisha kifungu cha postpositive tu, rangi ya stylistically; kutokana na ukweli kwamba, kutokana na ukweli kwamba, kutokana na ukweli kwamba, kutokana na ukweli kwamba, kutokana na ukweli kwamba vifungu vingi vya postpositive huongezwa; maana yao huamuliwa na maana ya viambishi vilivyojumuishwa ndani yake; hasa tangu wanaambatanisha kifungu cha postpositive na wana connotation ya attachment; halafu Na Vipi kizamani; nzuri kutumika katika hotuba ya mazungumzo; mara moja ongeza vifungu kabla na baada ya hapo: Varvara alijua kila mtu vizuri, kwani alikuwa akifua nguo zao kila wakati(Grieg.).

Sentensi ngumu za muundo uliokatwa na uhusiano wa masharti kati ya sehemu. Katika SPP na uhusiano wa masharti kati ya sehemu, sehemu ya chini inaonyesha kwamba hatua ya sehemu kuu inafanywa kinyume na masharti ya kifungu kidogo. Mahusiano ya masharti nafuu yanakaribiana na yale linganishi yanayopatikana katika SSP, kwa hivyo baadhi ya sentensi hizi zinaweza kuwakilisha aina ya mpito kutoka kwa utunzi hadi utii.

Maana ya makubaliano huonyeshwa kwa kutumia viunganishi, viunganishi, na chembe katika utendaji kazi wa unganishi: Ingawa kutumika katika mitindo yote ya hotuba; ingawa Na haijalishi ni nini kutumika hasa katika hotuba ya kitabu; mwacheni, mwacheni kueleza makubaliano wakati unakabiliwa; kwa lolote hilo kutumika katika hotuba ya mazungumzo; Ukweli katika utendakazi wa kiunganishi huonyesha uhusiano wa mshikamano-unganishi na daima huunganishwa na kiunganishi cha kipingamizi. Lakini: Licha ya ukweli kwamba sikuwa na dakika moja ya bure, niliweka kitu kama diary(Kavu.).

Sentensi ngumu za muundo uliogawanywa na uhusiano wa kulinganisha kati ya sehemu. Katika SPP zilizo na uhusiano wa kulinganisha kati ya sehemu, kifungu cha chini kinaambatanishwa na kifungu kikuu kwa viunganishi vya kulinganisha. Kivuli cha maana ya kifungu kidogo imedhamiriwa na maana ya kileksia ya kiunganishi: Vipi inaelezea kulinganisha moja kwa moja, mawasiliano, usawa wa matukio ya kulinganisha; sawa na Na Nini maana sawa kwa muungano Vipi; kana kwamba, kana kwamba, haswa, kana kwamba eleza ulinganisho usioaminika; kana kwamba, kama kuwa na maana ya masharti linganishi: Uani, mti wa mshita ulioinama na kupeperushwa huku na huku, kana kwamba upepo wa hasira ulikuwa ukipeperusha nywele zake.(KATIKA.).

Katika ujenzi wa kulinganisha, predicate inaweza kuachwa, kwa kuwa inaitwa katika sehemu kuu. Ikiwa ujenzi huu una washiriki wadogo kutoka kwa kiima, unaweza kurejeshwa, kwa hivyo, tunayo kifungu cha kulinganisha cha sentensi ngumu mbele yetu: Volga leo inapita tofauti kuliko nyakati za Polovtsians(Usp.). Ikiwa katika ujenzi wa kulinganisha hakuna washiriki wadogo ambao hutegemea kihusishi, basi tunayo sentensi rahisi na kifungu cha kulinganisha: Wazo la kichaa likaangaza ghafla kama umeme kwenye ubongo wa Andrey(Kombe.).

Mahusiano ya kulinganisha yanaweza kuwasilishwa kwa miundo iliyo na fomu za kulinganisha (kulinganisha). Njia za mawasiliano katika sentensi ngumu kama hizi ni viunganishi kuliko, badala ya: Mpita njia anatambuliwa baadaye kuliko yeye kupita, akipiga mbizi kwenye ukungu(Zamani.) .

Uchanganuzi wa SPP zilizo na uhusiano wa kulinganisha unaonyesha kuwa kuelezea uhusiano kama huo, sentensi zote mbili za muundo uliokatwa na usiogawanyika hutumiwa (katika kesi ya pili zinahitimu kama sentensi na uhusiano wa kuamua kati ya sehemu).

Sentensi ngumu za muundo uliogawanywa na uhusiano wa kulinganisha kati ya sehemu. Katika SPP kama hizo, hali mbili za maisha halisi zinalinganishwa. Mapendekezo kama haya yako karibu na BSC na uhusiano wa kulinganisha. Sehemu za WBS zinaweza kulinganishwa katika masharti ya muda, kiasi, ubora na mengine. Mahusiano yanayolingana yanahusisha thamani mbili za msingi: zinazolingana na zisizolingana.

Mawasiliano: Muungano kama... basi inaweza kuashiria kufuata na kutofautiana; wakati, kumbe onyesha ulinganisho wa muda wa tofauti, lakini hali zinazofanana; kama fanya ulinganisho wa hali zinazofanana; kuliko... the, as much... as, as katika Kirusi ya kisasa hutumiwa hasa kwa fomu isiyogawanyika; kuliko...hilo, kwani... kadiri...sana sisitiza mawasiliano ya sawia, ambayo yanaungwa mkono na fomu za kulinganisha: Kadiri visima vinavyochimbwa, ndivyo maji yanavyokuwa safi.(Mlevi.).

Mahusiano ya kulinganisha yanaweza kuwa magumu na vivuli vya ziada vya makubaliano au upinzani.

Sentensi tata - Hii _________________________________________

___

Uhusiano wa chini kati ya sehemu za kamusi unaonyeshwa katika utegemezi wa kisintaksia wa sehemu moja kwa nyingine. Sehemu ambayo inategemea kisintaksia kwa nyingine inaitwa kifungu cha chini . Sehemu ambayo inasimamia nyingine inaitwa kuu .

Ikumbukwe kwamba utegemezi wa sehemu ya chini kwenye sehemu kuu ni jambo la kisintaksia, kimuundo na sio la kisemantiki. Sehemu kuu sio kila wakati inayoamua katika suala la umuhimu wa kisemantiki wa sentensi. Kwa mfano: Ni vizuri kwamba amerudi- sehemu kuu inaonyesha tu tathmini ya ukweli ulioonyeshwa katika sehemu ndogo.

Vipengele tofauti vya SPP:

1) ________________________________________________________________________________

2) ________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

3) ________________________________________________________________________________

SWALI LA 2. Njia za mawasiliano ya sehemu za utabiri:

1) miunganisho ya chini;

2) maneno ya washirika - relata;

3) maneno ya maonyesho (yanayohusiana), yanahusiana;

4) maneno ya msaada (wasiliana);

5) utaratibu wa sehemu za utabiri;

6) kiimbo;

7) dhana (uhusiano kati ya aspectual-temporal na modal mipango ya predicates);

8) vipengele vya kileksika vilivyochapwa;

9) usawa wa muundo;

10) kutokamilika kwa moja ya sehemu.

1. Viunganishi vilivyo chini – ____________________________________________________

_________________________________________________________________________________

Viunganishi vya chini vinasimama mwanzoni mwa kifungu kidogo, kinachofafanua mipaka ya vifungu kuu na vidogo, na ni sehemu ya kifungu kidogo.

Wao ni sifa ya:

1) kwa muundo: ____________________________________________________________

2) kwa nafasi katika sentensi: ____________________________________________________________

____________________________________________________________________________________

3) kwa thamani:

A) ___________________________________________________________________________

Tutatoka nje ya mji, ... kwa sababu / ikiwa / ingawa / hivyo.

b) ___________________________________________________________________________

Sikujua amerudi.

Inasikitisha sana kwamba nataka kulia.

Msichana analia kwamba umande unaanguka.

KWA:

Niliuliza nisiingilie.

Nilizima simu ili nisisumbuliwe.



2. Maneno viunganishi – ______________________________________________________________

_____________________________________________________________________________________

Maneno viunganishi yanapaswa kutofautishwa na viunganishi katika mambo kadhaa (tazama mwongozo, uk. 42).

Inapaswa kukumbushwa katika akili kwamba baadhi ya aina za vifungu vidogo vinaunganishwa tu na maneno ya washirika: sifa, vifungu vya vielezi na viunganishi.

3. Maneno ya kuonyesha (yanayohusiana), yanahusiana – ____________________________

Tutafanya kazi mahali ambapo hakuna mtu aliyepita hapo awali.

Neno dhihirisho linaweza pia kuwa neno ambalo kifungu kidogo kinarejelea:

Na yule ninayemwona kuwa mwalimu alipita kama kivuli na hakuacha kivuli(Akhmatov).

Uhusiano kawaida huonyeshwa ______________________________________________________

_________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

4. Saidia (wasiliana) maneno – ______________________________________________

_________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

Sasa tunaondoka kidogo kidogo kwenda kwenye nchi ambayo kuna amani na neema ( Yesenin ).

5. Agizo la sehemu za utabiri:

1) fasta___________________________________________________________________________ ________________________________________________________________________________

2) haijasuluhishwa ______________________________________________________________________

_________________________________________________________________________________

6. Kiimbo - ______________________________________________________________

_______________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

SWALI 3. Aina za nafasi za sehemu za chini za sehemu; miundo inayonyumbulika/isiyobadilika.

Aina za nafasi za vifungu vidogo:

1) ___________________________________: Inajulikana kuwa tembo ni udadisi kati yetu.

2) ___________________________________: Giza lilipoingia tukaanza kujiandaa kwenda nyumbani.

3) ___________________________________: Nyumba iliyosimama ufukweni iliungua hivi majuzi.

Kubadilika inayoitwa muundo, __________________________________________________

_________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

Isiyobadilika inayoitwa muundo, _________________________________________________

_________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________

MUHADHARA Na. 4. AINA YA SENTENSI TATA.

PANGA

1. Ainisho kuu za SPP: 1) uainishaji wa kazi, 2) uainishaji rasmi wa kisarufi, 3) uainishaji wa kimuundo-semantiki.

2. Uainishaji wa kazi wa NGN.

Fasihi:

1. Valgina N.S. Lugha ya kisasa ya Kirusi. Sintaksia. - M., 2003.

2. Sarufi ya Kirusi. - M., 1954 (1960). - T. II, sehemu ya 2, § 1411-1540.

3. Gvozdev A.N. Lugha ya kisasa ya fasihi ya Kirusi, sehemu ya 2. - M., (toleo lolote).

4. Babaytseva V.V., Chesnokova L.D. Lugha ya Kirusi. Nadharia. Kitabu cha maandishi kwa darasa la 5-9. - M., 1993.

5. Lugha ya Kirusi ya kisasa. Saa 3. Sehemu ya 3. Sintaksia. Uwekaji alama / V.V. Babaytseva, L.Yu. Maksimov. -M., 1987.

6. Lugha ya Kirusi ya kisasa. Uchambuzi wa vitengo vya lugha / Ed. E.I. Dibrova. Saa 2 Sehemu ya 2 - M., 2001.

8. Lugha ya Kirusi. Kitabu cha maandishi kwa darasa la 9. / Mh. MM. Razumovskaya, P.A. Lekanta. - M., 1999.

SWALI 1. Ainisho za kimsingi za SPP.

Katika sura hii:

§1. Sentensi changamano. sifa za jumla

Sentensi changamano- hizi ni sentensi ngumu, ambazo sehemu zake hazina usawa: moja inategemea nyingine. Wameunganishwa na muunganisho wa kisintaksia wa kujumuisha, unaoonyeshwa kwa viunganishi vya chini:.

Jina linalotumiwa sana kwa sentensi ngumu ni SPP.

Sehemu ya kujitegemea ya SPP ndiyo kuu. Inaitwa kifungu kikuu.

Sehemu tegemezi ya NGN ni sehemu ya chini. Inaitwa kifungu cha chini.

IPP inaweza kuwa na vifungu kadhaa vya chini. Kwa kuwa mahusiano ya kisemantiki katika SPP yanaonyeshwa kwa kutumia viunganishi tegemezi na maneno shirikishi, uainishaji wa SPP kwa njia nyingi unafanana na uainishaji wa viunganishi vidogo. Njia za washirika katika SPP ziko katika sehemu ya chini.
Kifungu cha chini kinaweza kurejelea neno moja katika kifungu kikuu au kwa kifungu kikuu kizima kwa ujumla. Mifano:

Tuliwasiliana kana kwamba tumefahamiana kwa miaka mia moja.

(kifungu cha chini kinarejelea jambo kuu)

Tulipokutana, tuliwasiliana kwa upole kuliko vile mtu angeweza kutarajia.

(kifungu kinarejelea neno baridi zaidi)

§2. Uainishaji wa NGN kwa maana

Uainishaji wa NGN unaonyesha maana inayoonyeshwa na njia shirikishi.

Mgawanyiko mkuu umegawanywa katika aina nne:
1). SPP na kifungu cha maelezo(na viunganishi: nini, vipi, ili, iwe):

Olga alisema kwamba atarudi kutoka Pskov Jumatatu.

2). SPP yenye vifungu vidogo(kwa maneno washirika: ambayo, ambayo, nani, nini; wapi, wapi, kutoka, vipi):

Hii ndio nyumba ambayo ningependa kuishi.

3). SPP yenye vifungu vidogo: (na maneno washirika ambayo (kwa hali yoyote), kwa nini, kwa nini, kwa nini):

Asubuhi alioga, kisha mkewe akamlisha kifungua kinywa.

4). SPP yenye vishazi vielezi:

Tulipanda mlima kutoka ambapo tulikuwa na mtazamo mzuri wa eneo jirani.

Maana ya mazingira inaweza kuwa tofauti: hali ya namna ya hatua, wakati, mahali, nk. Kwa hivyo, SPP za vielezi zimegawanywa katika aina kulingana na maana.

Vishazi vielezi vimegawanywa katika sentensi na vishazi vidogo:

1) maeneo(maneno viunganishi: wapi, wapi, kutoka):

Tulishuka hadi mtoni ambapo watoto walikuwa wakiogelea.

2) ya muda(viunganishi: lini, wakati, pekee, pekee):

Nilikuwa nimelala uliponiita.

3) masharti(viunganishi: ikiwa, ikiwa (imepitwa na wakati):

Ikiwa ananialika kwenye sinema, nitaenda.

4) sababu(viunganishi: kwa sababu, kwani, kwa (ya kizamani):

Anna hakuja kwenye somo la ziada kwa sababu hakujua chochote kuhusu hilo.

5) inayolengwa(viunganishi: ili, ili (kizamani):

Mpigie simu Anna ili naye ajue habari hii.

6) matokeo(kiunganishi ili):

Bibi alikubali kusaidia kuwatunza watoto, kwa hivyo hawakuachwa peke yao.

7) yenye kufuata(umoja ingawa):

Dimka hapendi hesabu, ingawa ana uwezo mzuri wa hesabu.

8) kulinganisha(viunganishi: kama, kana kwamba, kana kwamba, kuliko):

Mkutano huo ulikuwa wa wasiwasi na baridi, kana kwamba hakuna hata mmoja wetu aliyejuana hapo awali.

9) vipimo na digrii(viunganishi: nini, hivyo na maneno washirika: kiasi gani, kiasi gani):

Katika wiki moja tu alitimiza mengi ambayo wengine hawangetimiza kwa mwezi mmoja.

10) mwendo wa hatua(viunganishi: kwamba, kwa, kana kwamba, kana kwamba, haswa, kana kwamba na neno kiunganishi kama):

Jifunze ili usije ukakaripiwa kwa alama zako

§3. Njia za mawasiliano ya kisintaksia katika NGN

Muunganisho wa kisintaksia unaojumuisha katika NGN unaweza kuonyeshwa kwa njia tofauti:

  • vyama vya wafanyakazi
  • maneno ya washirika

1. Kama ilivyotajwa hapo juu, njia ya kawaida ya kuratibu muunganisho wa kisintaksia katika NGN ni viunganishi.

Mbali na zile zilizotajwa hapo juu, viunganishi vya derivative vinawakilishwa sana katika kamusi, ambayo huundwa kwa njia tofauti:

a) kutoka kwa viunganishi viwili rahisi: kana kwamba, mara tu, tu na wengine sawa.

b) kutoka kwa viunganishi rahisi na maneno ya maonyesho yenye vihusishi: baada ya; ingawa; Shukrani kwa na wengine kama hivyo.

c) kutoka kwa viunganishi rahisi na maneno wakati, sababu, madhumuni, hali, n.k. yenye maneno ya maonyesho na viambishi (wakati; wakati; wakati; kwa lengo la; kwa sababu ya ukweli kwamba na wengine sawa)

2. Maneno viunganishi.
Ni maneno gani yanaweza kutumika kama njia ya sehemu kuu na ndogo za kamusi?

Awali ya yote, hivi ni viwakilishi vya jamaa nani, nini, kipi, nini, nani, nani, ngapi, vinasimama kwa namna tofauti, na vile vile vielezi wapi, wapi, kutoka, lini, kwa nini, vipi, n.k.

Jinsi ya kutofautisha viunganishi kutoka kwa maneno ya washirika?

Vyama vya wafanyakazi sio wanachama wa pendekezo. Zinatumika tu kuelezea asili ya unganisho la kisintaksia na maana ya sentensi kwa ujumla. Muungano hauwezi kuhojiwa.

Maneno ya kiunganishi, kinyume chake, hayatumiki tu kama njia ya mawasiliano, lakini pia ni washiriki wa sentensi. Unaweza kuwauliza maswali. Kwa mfano:

Ninakumbuka vizuri wimbo ambao mama yangu alisikika mara nyingi.

(nyimbo (nini?) ambalo ni neno kiunganishi)

Katika lugha ya Kirusi kuna homonymy ya viunganishi na maneno ya washirika: nini, jinsi gani, lini.

Nadhani atafika kesho.

(Nini- muungano)

Najua alikujibu nini.

(Nini- neno kiunganishi linaloonyeshwa na kiwakilishi cha jamaa)

Kwa kuongezea, viunganishi vya utii, tofauti na maneno washirika, havitofautishwi na mkazo wa kimantiki.

Viunganishi vya chini haviwezi kubadilishwa na neno kutoka kwa sehemu kuu, lakini maneno washirika yanaweza:

Nakumbuka mazungumzo uliyofanya nami kabla ya kuondoka.

(ambayo=mazungumzo)

Viunganishi wakati mwingine vinaweza kuachwa, lakini maneno washirika hayawezi:

Nilijua kuwa tumeachana milele.

(sawa: Nilijua tunaachana milele)

Najua ninachosema.

(acha neno la kiunganishi Nini haiwezekani)

§4. Mahali pa kifungu cha chini kinachohusiana na moja kuu

Sehemu ndogo inaweza kuchukua nafasi tofauti kuhusiana na sehemu kuu:

1) inaweza kutangulia sehemu kuu:

Mama alipofika, tayari mwana alikuwa nyumbani.

2) inaweza kufuata sehemu kuu:

Mwana alikuwa tayari nyumbani wakati mama alipofika.

3) inaweza kuwekwa ndani ya sehemu kuu:

Mtoto alikuwa tayari nyumbani mama yake alipofika.

Mipango ya SPP:

[...] 1, (kwa...) 2 - sentensi changamano, kwa mfano:

Nitafanya kila kitu 1/kumfurahisha 2.

(kwa...) 1, […] 2 - sentensi changamano, kwa mfano:

Ili kumfurahisha 1, / Mitya atafanya kila kitu 2.

[... , (kwa...) 2...] 1 - sentensi changamano, kwa mfano:

Mitya 1,/ kumfurahisha 2,/ atafanya kila kitu 1.

Mtihani wa nguvu

Pata uelewa wako wa sura hii.

Mtihani wa mwisho

  1. Je, ni kweli kwamba SPP ni sentensi ngumu, ambazo sehemu zake hazilingani: moja inategemea nyingine?

  2. Je, ni kweli kwamba miunganisho ya kisintaksia ndogo katika SPP inaweza kuonyeshwa kwa njia tofauti: kwa kujumuisha viunganishi na maneno washirika?

  3. Je, ni kweli kwamba sehemu kuu ya sentensi ni sehemu tegemezi, inayoitwa kifungu kidogo?

  4. Je, ni kweli kwamba sehemu ya chini ya NGN ni sehemu huru, ambayo inaitwa kifungu kikuu?

  5. Ni aina gani ya SPP: Nadhani tutakutana bila shaka.?

  6. Ni aina gani ya SPP: Hiki ndicho kitabu ambacho Tatyana Nikolaevna alinipendekeza.?

    • NGN yenye kifungu cha maelezo
    • NGN yenye sifa ya kifungu
  7. Ni aina gani ya SPP: Tulizungumza, baada ya hapo Vanka alitubu kitendo chake.

    • SPP na muunganisho wa ziada
    • NGN yenye sifa ya kifungu
    • SPP yenye kifungu cha kielezi
  8. Ni aina gani ya SPP: Nilikuwa nimelala alipokuja.?

    • SSP yenye kifungu kidogo
    • SSP yenye kifungu kidogo cha maelezo
  9. Je, ni kweli kwamba viunganishi ni sehemu za sentensi, lakini maneno washirika sivyo?

  10. Ni nini kinachoweza kubadilishwa na neno kutoka kwa sehemu kuu ya IPP: kiunganishi au neno la washirika?

    • neno washirika

Majibu sahihi:

  1. NGN yenye kifungu cha maelezo
  2. NGN yenye sifa ya kifungu
  3. SPP na muunganisho wa ziada
  4. SPP yenye kifungu cha kielezi cha kielezi (cha wakati)
  5. neno washirika
  • Sura ya 19. Uakifishaji katika sentensi zenye aina tofauti za viunganishi vya kisintaksia

Katika kuwasiliana na

Kujifunza sintaksia husababisha matatizo fulani, ambayo kimsingi ni kutokana na aina mbalimbali za miundo na dhana. hutofautiana na uwepo wa sehemu kadhaa za utabiri ambazo zinaweza kujitegemea. Hii ni sentensi changamano. Au wanaweza kuwa tegemezi na kuu - hii ni sentensi ngumu. Kifungu kinahusu IPP na vifungu vya sifa.

Sentensi changamano yenye uunganisho wa sehemu ndogo

Sentensi, ambapo sehemu moja ni kuu na nyingine tegemezi, inaweza kuwa tofauti katika muundo wao na kwa maana ya sehemu ndogo. Ikiwa sehemu ya chini ya NGN inajibu kwa kesi, basi hii ni sehemu ya maelezo. Kwa mfano:

  • Peter alidai kuwa hakuwepo kwenye mkutano huo.
  • Catherine alielewa kwa nini walikuwa wakifanya kazi hii.
  • Paka alijua kwamba angeadhibiwa kwa ucheshi wake.

Katika hali ambapo swali la hali linaulizwa kwa kifungu kidogo, hii ni sentensi. Mfano:

  • Walikutana katika bustani baada ya maandamano kumalizika.
  • Kwa kuwa dhoruba ilianza, safari ya mashua ilibidi iahirishwe.
  • Maxim ndipo marafiki zake waliishi.

Kwa SPP zilizo na vifungu vya sifa, swali "nini" linaulizwa. Kwa mfano:

Ndege huyu, ambaye ameruka juu ya bahari mara kadhaa, anaitwa loon.

Mvulana, ambaye wazazi wake walifanya kazi katika kituo huko Sochi, alionyesha matokeo bora katika michezo.

Mali, ambayo iko ndani ya hifadhi, ni makumbusho.

Uakifishaji katika NGN

Ni alama gani za uakifishaji hutumika katika sentensi changamano? Katika sarufi ya Kirusi, ni kawaida kutenganisha kifungu kikuu kutoka kwa kifungu kidogo na koma. Katika hali nyingi, hutangulia kiunganishi au ni mshiriki wa sentensi, unaweza kuuliza swali kwake): " Watalii walisimama kwa usiku katika kambi ya hema kwa sababu bado walikuwa na safari ndefu ya kwenda milimani."

Kuna mifano mingi wakati koma inapowekwa mwishoni mwa sehemu kuu, lakini sio kabla ya neno kiunganishi/kiunganishi (hii huzingatiwa mara nyingi katika SPP zilizo na vifungu vya sifa): " Njia ya kuelekea kwenye chanzo ilipitia kwenye korongo, eneo ambalo lilijulikana kwa watu wachache."

Katika hali ambapo kifungu cha chini kiko katikati ya kifungu kikuu, koma huwekwa pande zote za kifungu tegemezi: " Nyumba waliyohamia ilikuwa kubwa na angavu zaidi."

Alama za uakifishaji huwekwa kulingana na kanuni sawa za kisintaksia: baada ya kila sehemu kuna koma (mara nyingi kabla ya viunganishi/maneno viunganishi). Mfano: " Mwezi kamili ulipochomoza, watoto waliona mafuriko ya ajabu ya mawimbi ya bahari, sauti ambazo walikuwa wamezisikia kwa muda mrefu."

Kifungu cha chini

  • Sehemu tegemezi ya sifa hudhihirisha baadhi ya sifa za neno zilizoonyeshwa katika sehemu kuu. Kifungu cha chini kama hicho kinaweza kulinganishwa na ufafanuzi rahisi: " Ilikuwa siku nzuri sana"/ "Ilibadilika kuwa siku ambayo tumekuwa tukiiota kwa muda mrefu." Tofauti sio tu ya syntactic, lakini pia ya semantic: ikiwa ufafanuzi hutaja kitu moja kwa moja, basi sehemu ya chini huchota kitu kupitia hali hiyo. Kwa msaada wa maneno washirika, SPP na vifungu vya sifa ndogo huongezwa. Mfano sentensi:
  • Gari ambalo Maria alinunua huko Japan lilikuwa la kuaminika na la kiuchumi.
  • Misha alileta maapulo kutoka kwa bustani, ambapo pears na plums pia zilikua.
  • Baba alionyesha tikiti kwenda Venice, ambapo familia nzima itaenda mnamo Septemba.

Wakati huo huo, kuna maneno ya washirika ambayo ni ya msingi kwa sentensi kama hizo: "ambayo", "ambaye", "ambayo". Wengine huchukuliwa kuwa sio muhimu: "wapi", "nini", "wakati", "wapi", "kutoka wapi".

Vipengele vya kifungu kidogo

Baada ya kuelezea kwa ufupi sifa kuu za miundo, tunaweza kufanya muhtasari mfupi wa "SPP na sifa ndogo". Makala kuu ya mapendekezo kama haya yanafunuliwa hapa chini:


Sentensi zinazofafanua matamshi

Kutoka kwa SPP zenye sifa ndogo, ambapo sehemu tegemezi inarejelea nomino yenye kiwakilishi kielezi, ni muhimu kutofautisha zile zinazotegemea kiwakilishi kiwakilishi chenyewe. Sentensi kama hizo huitwa sentensi za sifa za kiwakilishi. Kwa kulinganisha: " Mtu yeyote ambaye hajafaulu kazi ya maabara hataruhusiwa kufanya mtihani."/ "Wanafunzi ambao hawajafaulu kazi ya maabara hawataruhusiwa kufanya mtihani." Sentensi ya kwanza ni kiwakilishi-dhahiri, kwani ndani yake sehemu ndogo inategemea kiwakilishi cha kielezi "hicho", ambacho hakiwezi kuondolewa kwenye sentensi. Katika sentensi ya pili, kishazi tegemezi kinarejelea nomino “wanafunzi”, ambayo ina kiwakilishi kielezi “wale” na inaweza kuachwa, kwa hiyo ni kishazi cha sifa.

Mazoezi juu ya mada

Jaribio la "SPP lenye sifa ndogo" litasaidia kujumuisha maelezo ya kinadharia yaliyotolewa hapo juu.

  1. Ni sentensi gani iliyo na IPP iliyo na kifungu kidogo?

a) Yegor aliarifiwa juu ya kile kilichotokea marehemu, ambacho hakupenda.

b) Kutokana na ukweli kwamba kikao kilichelewa, mwanasheria alichelewa kwenye kikao.

c) Kichaka, ambapo miti mingi ilikua, ilivutia wachumaji uyoga baada ya mvua kunyesha.

d) Bahari ilikuwa shwari walipofika ufukweni.

2. Tafuta sifa ya kimatamshi kati ya sentensi.

a) Bado hajaonekana kama alivyokuwa jana kwenye mkutano.

b) Mji ulioonekana kwenye upeo wa macho ulikuwa Beirut.

c) Kila mtu alipenda wazo lililomjia kichwani.

d) Shule ambayo dadake alisoma ilikuwa katika mji mwingine.

3. Ni katika chaguo gani la jibu ambapo sehemu ya chini inavunja sehemu kuu?

a) Hatamuelewa Pushkin ambaye hajamsoma na nafsi yake.

b) Maji katika mto huo uliokuwa pembezoni mwa mji yalikuwa baridi.

c) Rafiki yake, ambaye alikutana naye kwenye mkutano, alialikwa kwenye siku yake ya kuzaliwa.

d) Vasily alimwita daktari, ambaye nambari yake ilitolewa na Daria Nikolaevna.

4. Onyesha kifungu cha chini.

a) Alijua mahali ambapo mizigo ilitolewa.

b) Nchi alikotoka ilikuwa katikati ya Afrika.

c) Mikhail alikotoka alijulikana tu na baba yake.

d) Alienda dirishani kutoka mahali ambapo sauti zilikuwa zikitokea.

5. Onyesha sentensi yenye kishazi cha nomino.

a) Barabara iliyokuwa sambamba na barabara ndiyo ilikuwa kongwe zaidi jijini.

b) Yule aliyevaa suti ya manjano aligeuka kuwa mke wa Ipatov.

c) Msichana ambaye Nikolai alikutana naye kwenye bustani alikuwa rafiki wa dada yake.

d) Lydia alivutiwa na wimbo ambao watoto walicheza jukwaani.