Mpango wa uchambuzi wa somo kulingana na Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho, kujaza sampuli. Uchambuzi wa vipengele vya masomo katika shule ya msingi katika shule ya msingi

Uchambuzi wa somo na mwalimu kulingana na Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho

1. Bainisha aina ya somo (X):

Typolojia ya masomo na A.K. Dusavitsky (ndani ya mfumo wa mbinu ya shughuli ya mfumo)

1. Somo la kuweka kazi ya elimu.

2. Somo la kutatua tatizo la elimu.

3. Somo juu ya uundaji wa mfano na mabadiliko ya kielelezo.

4. Somo la kutatua shida fulani kwa kutumia njia iliyo wazi.

5. Somo la udhibiti na tathmini.

Typolojia ya masomo katika mfumo wa didactic wa njia ya shughuli

1. Somo la "kugundua" maarifa mapya

2. Somo la ujuzi na kutafakari

3. Somo la kujenga mfumo wa maarifa (mwelekeo wa jumla wa kimbinu)

4. Somo la udhibiti wa maendeleo

5. Somo la utafiti (ubunifu).

Viashiria vya kiasi cha tathmini ya somo:

a) - pointi 1; b) - pointi 2; c) - pointi 3;

Inawezekana kutathmini katika pointi za kati ikiwa ni vigumu kuchagua kiashiria.

Pointi 1.5 - ikiwa sifa za kiashiria ziko karibu na chaguo b);

Pointi 2.5 - ikiwa sifa za kiashiria ziko karibu na chaguo c);

Alama ya juu ni 21.

1. Kuweka malengo.

A). Malengo na malengo ya somo hayajaundwa wazi na hayalingani kikamilifu na mahitaji ya kiwango na programu.

b). Malengo na malengo yameundwa kwa uwazi, haswa, kulingana na mahitaji ya kiwango na mpango. Tafakari uundaji wa UUD.

V). Malengo na malengo yanaundwa kwa uchunguzi katika shughuli za pamoja (au huru), kwa kuzingatia uzoefu wa kibinafsi wa wanafunzi. Tafakari uundaji wa UUD.

2. Yaliyomo.

3. Mantiki ya kuandaa shughuli za elimu (shughuli za elimu na utambuzi).

A). Hatua za somo hazifuatiliwi vizuri. Hakuna mabadiliko ya kimantiki.

b). Hatua za somo zimeangaziwa vizuri, zina mabadiliko ya kimantiki, lakini hatua za mtu binafsi hutolewa kwa wakati.

V). Hatua ni wazi, za mantiki, na kamili. Mpito kwa hatua mpya unafanywa kwa msaada wa mishipa yenye shida. Shirika la shughuli za elimu ni bora.

4. Mbinu za kuandaa UD.

A). Mbinu za kupanga shughuli za kielimu hazitoshi vya kutosha kwa malengo ya somo. Muundo wa njia haufikiriwi vizuri. Tabia za mtu binafsi za wanafunzi hazizingatiwi. Utawala wa njia za uzazi sio haki.

b). Mbinu ni za kutosha kwa kazi. Pamoja na njia za uzazi, njia za uzalishaji hutumiwa kwa haki. Muundo wa njia kwa ujumla hufikiriwa na mantiki.

V). Mbinu ni za kutosha kwa kazi. Mchanganyiko wa mbinu ni mojawapo

huchochea shughuli za utambuzi wa wanafunzi, sifa zao za kibinafsi zinazingatiwa. Uhalisi wa dhana ya mbinu ya vifaa vya kufundishia inaonekana.

5. Fomu za shirika la usimamizi.

A). Shirika la mbele la shughuli za elimu na utambuzi za wanafunzi hutawala. Fomu za shirika haziendani kikamilifu na kazi zilizopewa na hazichangia katika malezi ya shughuli za kielimu.

b). Fomu zinatosha kwa malengo na malengo. Kujumuishwa kwa wanafunzi katika aina zingine za shirika la kujifunza kielimu (ama mtu binafsi, au kikundi, au pamoja) hupangwa.

V). Kinyume cha ubunifu cha aina zinazojulikana za shirika la shughuli za elimu na utambuzi. Uhuru wa wanafunzi katika kuchagua fomu. Maonyesho ya shughuli za biashara na ubunifu.

6. Shirika la shughuli za udhibiti na tathmini.

a) Udhibiti hutoa maoni duni. Shughuli ya tathmini ya mwalimu inatawala. Vigezo vya tathmini havijatajwa au ni vya asili ya jumla.

b) Shirika la udhibiti hutoa maoni. Tathmini inafanywa kwa misingi ya kigezo, lakini wanafunzi hawajajumuishwa katika hali za kujidhibiti na kujitathmini.

c) Shirika la udhibiti ni la busara. Mbinu inayozingatia vigezo vya tathmini ya utendaji. Wanafunzi wanahusika katika hali ya kujidhibiti, kudhibiti pamoja na kujitathmini.

7. Matokeo ya somo.

a) Lengo lililowekwa sambamba halijafikiwa. Maendeleo ya wanafunzi katika uundaji wa stadi na maarifa ya kujifunza yanafuatiliwa hafifu sana.

b) Hufikia malengo yaliyowekwa katika suala la maarifa, ujuzi, na uwezo. UUD hazifuatiliwi sana.

c) Inalingana na malengo yaliyowekwa na ni uchunguzi katika suala la ujuzi na ujuzi wa kujifunza.

Ufundishaji wa juu, athari za kielimu na maendeleo.

3. Weka alama kwenye UUD zinazozalishwa (+)

Shughuli za udhibiti wa kujifunza kwa wote kutoa wanafunzi na shirika la shughuli zao za elimu. Hizi ni pamoja na:

Kuweka lengo kama kuweka kazi ya elimu kwa kuzingatia uwiano wa kile ambacho tayari kinajulikana na kujifunza na wanafunzi na kile ambacho bado hakijulikani;

Kupanga - kuamua mlolongo wa malengo ya kati, kwa kuzingatia matokeo ya mwisho; kuchora mpango na mlolongo wa vitendo;

Utabiri - kutarajia matokeo na kiwango cha upatikanaji wa ujuzi, sifa zake za wakati;

Udhibiti kwa namna ya kulinganisha njia ya hatua na matokeo yake kwa kiwango fulani ili kuchunguza kupotoka na tofauti kutoka kwa kiwango;

Marekebisho - kufanya nyongeza muhimu na marekebisho ya mpango na njia ya utekelezaji katika tukio la tofauti kati ya kiwango, hatua halisi na matokeo yake, kwa kuzingatia tathmini.

Tathmini ni utambuzi na ufahamu wa mwanafunzi wa kile ambacho tayari amejifunza na kile ambacho bado kinahitaji kujifunza, ufahamu wa ubora na kiwango cha uigaji; tathmini ya utendaji;

Kujidhibiti kama uwezo wa kuhamasisha nguvu na nishati, kutumia hiari (kufanya uchaguzi katika hali ya migogoro ya motisha) na kushinda vizuizi.

Shughuli za utambuzi wa elimu kwa wote

ni pamoja na: shughuli za elimu ya jumla, mantiki ya elimu, pamoja na uundaji na ufumbuzi wa matatizo.

Matendo ya jumla ya elimu ya ulimwengu :

Utambulisho wa kujitegemea na uundaji wa lengo la utambuzi;

Kutafuta na kuangazia taarifa muhimu, ikiwa ni pamoja na kutatua matatizo ya kazi kwa kutumia zana za ICT na vyanzo vya habari vinavyopatikana kwa ujumla katika shule za msingi;

Uundaji wa maarifa;

Ujenzi wa fahamu na wa hiari wa matamshi ya hotuba kwa njia ya mdomo na maandishi;

Kuchagua njia bora zaidi za kutatua matatizo kulingana na hali maalum;

Tafakari juu ya njia na masharti ya hatua, udhibiti na tathmini ya mchakato na matokeo ya shughuli;

Kusoma kwa maana kama kuelewa madhumuni ya kusoma na kuchagua aina ya usomaji kulingana na kusudi; kutoa taarifa muhimu kutoka kwa maandishi yaliyosikilizwa ya aina mbalimbali;

utambulisho wa habari za msingi na za sekondari; mwelekeo wa bure na mtazamo wa maandishi ya mitindo ya kisanii, kisayansi, uandishi wa habari na biashara rasmi;

uelewa na tathmini ya kutosha ya lugha ya vyombo vya habari;

Taarifa na uundaji wa tatizo, uundaji wa kujitegemea wa algorithms ya shughuli wakati wa kutatua matatizo ya asili ya ubunifu na ya uchunguzi.

Kundi maalum la vitendo vya jumla vya elimu ya ulimwengu linajumuisha vitendo vya ishara:

Kuiga ni ugeuzaji wa kitu kutoka kwa umbo la hisi hadi kielelezo, ambapo sifa muhimu za kitu zimeangaziwa (kielelezo cha anga au ishara-ya ishara);

Mabadiliko ya modeli ili kutambua sheria za jumla zinazofafanua eneo la somo fulani.

Vitendo vya kimantiki kwa wote :

Uchambuzi wa vitu ili kutambua sifa (muhimu, zisizo muhimu);

Mchanganyiko - kutunga nzima kutoka kwa sehemu, ikiwa ni pamoja na kukamilika kwa kujitegemea na kukamilika kwa vipengele vilivyokosekana;

Uteuzi wa misingi na vigezo vya kulinganisha, seriation, uainishaji wa vitu;

Muhtasari wa dhana, kupata matokeo;

Kuanzisha uhusiano wa sababu-na-athari, unaowakilisha minyororo ya vitu na matukio;

Ujenzi wa mlolongo wa kimantiki wa hoja, uchambuzi wa ukweli wa taarifa;

Uthibitisho;

Kupendekeza hypotheses na uthibitisho wao.

Taarifa na ufumbuzi wa tatizo :

Uundaji wa shida;

Uumbaji wa kujitegemea wa njia za kutatua matatizo ya asili ya ubunifu na ya uchunguzi.

Shughuli za kujifunza kwa wote za mawasiliano

Vitendo vya mawasiliano ni pamoja na:

Kupanga ushirikiano wa kielimu na mwalimu na wenzi - kuamua madhumuni, kazi za washiriki, njia za mwingiliano;

Kuhoji - ushirikiano makini katika kutafuta na kukusanya taarifa;

Utatuzi wa migogoro - kutambua, kutambua tatizo, kutafuta na kutathmini njia mbadala za kutatua mgogoro, kufanya uamuzi na utekelezaji wake;

Kusimamia tabia ya mwenzi wako - udhibiti, urekebishaji, tathmini ya vitendo vyake;

Uwezo wa kuelezea mawazo ya mtu kwa ukamilifu na usahihi wa kutosha kwa mujibu wa kazi na masharti ya mawasiliano; umilisi wa aina za hotuba za monolojia na mazungumzo kwa mujibu wa kanuni za kisarufi na kisintaksia za lugha asilia na njia za kisasa za mawasiliano.

Ni uchambuzi gani wa kielimu wa somo la elimu ya mwili? Chaguo la kumaliza linahusisha kuzingatia mambo mengi, ambayo kila mmoja anastahili kuzingatia na kujifunza kwa kina.

Taaluma ya mwalimu

Kuwa mwalimu wa ubunifu ni kazi kuu ya viwango vya shirikisho vya kizazi cha pili. Mchanganuo kamili wa somo hukuruhusu kutambua shida ambazo zinahitaji umakini maalum ili mwalimu apate matokeo bora. Ukuaji wa kitaalam wa mwalimu ni mali muhimu ya shughuli zake, inayoonyesha unganisho na vifaa kama vile maadili, ustadi wa kitaalam, kujitambua, na kujidhihirisha kwa shughuli. Kwa jumla, vipengele hivi vyote ni kiashiria cha taaluma ya mwalimu wa shule.

Ili kuendelea kuwa na ushindani, mwalimu lazima ajifunze daima, kuboresha taaluma yake, na kujitambua katika shughuli zake za kufundisha. Hivi sasa, mwalimu lazima awe tayari kusuluhisha hali yoyote ya ufundishaji na ajifunze tena haraka iwezekanavyo. Taaluma ina maana ya malezi, ukuaji, ushirikiano, pamoja na utekelezaji wa ujuzi na ujuzi, sifa za kibinafsi, pamoja na matumizi ya ulimwengu wa ndani kwa maendeleo ya nguvu.

Uainishaji wa taaluma ya mwalimu wa shule

Uchambuzi wa mahudhurio ya somo ni chaguo tayari la kutathmini ukuaji wa kitaaluma wa mwalimu wa shule. Hivi sasa, mbinu tofauti hutumiwa kutathmini ukuaji wa kitaaluma wa mwalimu. Uainishaji wa R. Fuller unahusisha utambuzi wa hatua tatu:

  • kuishi, ambayo inamaanisha mchakato wa kuzoea na kuiga njia za kufundisha katika mwaka wa kwanza wa kazi;
  • kukabiliana na maendeleo ya kitaaluma (miaka 2-5);
  • ukomavu kwa walimu wenye uzoefu wa miaka 6-8.

Hatua ya tatu ni udhihirisho wa kushangaza zaidi wa sifa za kibinafsi za mwalimu. Inahusishwa na kufikiria upya shughuli za ufundishaji, kufanya utafiti huru, na kutengeneza nyenzo mpya. Uchambuzi wa mahudhurio ya somo ni jibu tayari kwa swali kuhusu uundaji wa kanuni za msingi za ufundishaji kwa kikundi cha wataalam.

Vipengele vya kuandaa somo la shule kulingana na Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho

Uchambuzi wowote wa somo ni tathmini ya taaluma ya mwalimu. Kwa upangaji mzuri, uteuzi wa njia muhimu na aina za ufundishaji, marekebisho na udhibiti juu ya mchakato wa elimu, mwalimu lazima ajue mbinu maalum za mbinu. Kwa mfano, uchambuzi wa kisaikolojia wa somo ni jibu tayari kwa swali kuhusu usahihi wa mbinu zilizochaguliwa kwa maendeleo kamili ya utu wa watoto wa shule kwa mujibu wa sifa zao za umri.

Kwa uchambuzi mzuri na mzuri wa shughuli za ufundishaji, mwalimu lazima sio tu kuwa na maarifa ya kinadharia, lakini pia afanye uchunguzi wa kazi yake, kutathmini wenzake, kuchambua masomo, kufupisha habari, kulinganisha matokeo, na kupata hitimisho la kimantiki. Kwa kuzingatia kwamba mabadiliko makubwa yanafanyika katika elimu ya Kirusi, uchambuzi wa somo pia umebadilishwa na unahusisha kutathmini kazi ya si tu mwalimu mwenyewe, bali pia shughuli za watoto wa shule wakati wa somo.

Aina za shughuli zilizochambuliwa

Shughuli inapendekeza shughuli ya somo inayolenga kubadilisha ulimwengu, kuunda aina fulani ya bidhaa ya utamaduni wa kiroho au wa nyenzo. Maana ya shughuli za ufundishaji, ambayo ni pamoja na uchambuzi kamili wa somo, ni mchakato wa kijamii unaolenga kuhamisha uzoefu uliokusanywa na ubinadamu kwa kizazi kipya, na pia kuunda mabadiliko ya kijamii kati ya watoto wa shule. Uchambuzi uliofanywa tayari wa somo la hisabati au taaluma nyingine yoyote ya kitaaluma inahusisha matumizi ya algoriti ambayo inajumuisha orodha mahususi kulingana na ujuzi wa kinadharia na uzoefu wa vitendo.

Malengo na madhumuni ya somo la shule kulingana na Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho

Je, uchambuzi uliotayarishwa tayari wa somo la Kiwango cha Elimu cha Jimbo la Shirikisho unaonekanaje katika shule ya msingi? Mwalimu mkuu huchapisha fomu maalum, ambazo wataalam hujaza wakati wa kuhudhuria somo au kikao cha mwalimu aliyeidhinishwa. Ukuzaji wa lengo unafanywa kwa kuzingatia maalum ya somo, nafasi yake katika mtaala, aina na aina ya somo. Mbali na malengo ya elimu, somo lolote linapaswa kuwa na malengo ya elimu na maendeleo. Miongoni mwa vipengele ambavyo uchambuzi wa somo uliotayarishwa tayari kulingana na Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho una, tunaona dalili ya matokeo yanayotarajiwa.

Mwalimu yeyote katika upangaji mada huorodhesha stadi za kimsingi ambazo mwanafunzi lazima azidi kuzifahamu. Miongoni mwa kazi ambazo mwalimu huweka mbele katika somo, ni mtindo kutambua maeneo ya uchunguzi, kubuni, kurekebisha, elimu na elimu. Kwa mfano, uchambuzi wa ufundishaji wa somo la elimu ya mwili ni jibu tayari kwa swali la ikiwa mwalimu amepata kazi iliyowekwa na jamii - malezi ya kizazi chenye afya nchini.

Uchambuzi wa somo kulingana na Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho

Wacha tutoe mfano wa uchambuzi wa somo juu ya Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho katika shule ya msingi. Sampuli itasaidia mwalimu kuelewa pointi kuu ambazo anahitaji kulipa kipaumbele wakati wa kufanya uchunguzi wa kibinafsi, na ni wataalam gani watachambua katika mchakato wa kazi yao. Mada ya somo inapaswa kutengenezwa na wanafunzi wenyewe, na kazi ya mwalimu ni kuwaongoza kwa mchakato huu. Wataalamu pia hutathmini jinsi wanafunzi wanavyoweka malengo na kutambua madhumuni ya somo.

Je, uchambuzi wa somo uliotayarishwa tayari kwa Kiwango cha Elimu cha Jimbo la Shirikisho una nini kingine? Mfano ni somo lolote linalofanyika katika shule ya msingi, ndani ya mfumo ambao upangaji wa pamoja wa shughuli unafanywa, kuchora kadi za uchunguzi wa kila mwanafunzi. Ili kutathmini ubora wa kazi, vipengele vya udhibiti wa kuheshimiana na kujitegemea na uchunguzi vinajumuishwa katika somo. Wakati makosa na mapungufu yanatambuliwa, ujuzi hurekebishwa. Katika hatua ya kutafakari, matokeo yaliyopatikana na watoto wa shule yanajadiliwa.

Mchoro wa takriban wa uchambuzi wa somo kulingana na Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho

Mchanganuo ulioandaliwa tayari wa somo katika shule ya msingi unajumuisha utumiaji wa mpango fulani. Mtaalam anaonyesha kwenye ramani kuratibu za mwalimu, jina la taasisi ya elimu, somo, mwandishi wa tata ya elimu na mbinu, pamoja na tarehe ya somo. Fikiria toleo la somo kuhusu ulimwengu unaotuzunguka "Misimu":

  • Mpangilio wa malengo unalingana na sifa za nyenzo za kielimu. Malengo ya vitendo yaliyowekwa na wanafunzi yalifikiwa kikamilifu.
  • Somo limepangwa kwa ukamilifu kulingana na mahitaji ya Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho. Muundo wake umefikiriwa, vipindi vya muda vimetengwa ipasavyo kwa kuweka malengo, kuunganisha nyenzo, na kujitathmini. Njia zilizochaguliwa na mwalimu zinalingana kikamilifu na malengo ya kipindi cha mafunzo na nyenzo za somo.
  • Ili kuhamasisha shughuli ya utambuzi ya watoto wa shule, mwalimu alitumia vipengele vya shughuli za utafiti (uchambuzi wa msimu kwa kutumia picha).
  • Somo linalenga viwango vipya vya elimu na kukuza ukuzaji wa ustadi wa kujifunza kwa watoto wa shule ya msingi.

  • Mwalimu alichagua nyenzo kulingana na sifa za umri wa wanafunzi. Kuna uhusiano kati ya nyenzo mpya na maarifa ambayo watoto wanayo.
  • Mwalimu alitumia kusimulia, usomaji wa pamoja wa maandishi ya kitabu cha kiada, na majibu ya maswali. Vipengele vya shughuli za utafiti vilizingatiwa wakati wa kufanya kazi na picha.
  • Kupitia mazungumzo, mwalimu aliweza kuamuru umakini wa watoto wa shule, kutoka hatua moja ya somo hadi nyingine, akipata matokeo chanya kutoka kwa shughuli zake. Uangalifu hasa ulilipwa kwa kujidhibiti na uchambuzi wa kibinafsi wa watoto wa shule.
  • Hali ya hewa ya kisaikolojia wakati wa somo ilikuwa nzuri, dakika za kimwili zilitumiwa kwa ajili ya kutolewa kwa kihisia, na kubadili kutoka kwa aina moja ya shughuli hadi aina nyingine ya kazi ilitumiwa.

Somo hili linakubaliana kikamilifu na mahitaji ya viwango vipya vya shirikisho.

Kufanya uchambuzi wa somo la teknolojia katika daraja la 8

Ikiwa uchambuzi uliofanywa tayari wa somo la historia unahusishwa na uchambuzi wa ubora wa uhamasishaji wa wanafunzi wa ukweli wa maendeleo ya nchi, basi katika somo la teknolojia tahadhari inapaswa kulipwa kwa ujuzi wa vitendo ambao utasaidia watoto wa shule kukabiliana na maisha ya kisasa. . Lengo ni kuunganisha ujuzi kuhusu kubuni mambo ya ndani uliopatikana katika darasa la 5-7. Ni muhimu kujifunza maneno yafuatayo: vipofu, mapazia, mapazia, cornices, mapazia. Watoto wa shule wanatarajiwa kujifunza sheria za kuchagua texture ya kitambaa na rangi ya mapazia kwa ajili ya kubuni ufunguzi wa dirisha.

Malengo ya somo:

  • kuunda hali bora kwa mawazo ya ubunifu, ustadi wa mawasiliano, na kufanya mazoezi ya vitendo;
  • malezi ya shauku ya utambuzi katika somo, ukuzaji wa ladha ya uzuri, ukuzaji wa ustadi wa kazi ya pamoja;
  • mtazamo wa kujali kwa matokeo ya shughuli za watu wengine.

Katika hatua ya kwanza ya somo, maneno ambayo yanahusiana na mada ya somo yanarudiwa, na sheria za msingi za mapambo ya mambo ya ndani zimeorodheshwa. Ili kuamsha hamu ya utambuzi ya wanafunzi, mazungumzo, uchanganuzi wa makusanyo, na uwasilishaji wa kompyuta hutumiwa. Katika hatua ya kuelezea nyenzo mpya, fursa hupewa kuonyesha ubunifu. Watoto wa shule hutoa chaguzi zao wenyewe kwa kupamba fursa za dirisha, kwa kuzingatia sifa tofauti za mitindo ya mambo ya ndani.

Ili kusasisha UUD, kizuizi cha vitendo "Suala la Nyumba" linapendekezwa. Katika vikundi huchagua mbuni, fundi, meneja wa ununuzi, na mnunuzi. Matokeo ya kazi ya pamoja inapaswa kuwa kit kumaliza kwa dirisha, iliyofanywa kwa mtindo uliopendekezwa na mwalimu. Kujilinda kunahusisha kurekebisha ujuzi na ujuzi wa watoto wa shule na kuendeleza ujuzi wa mawasiliano. Matokeo ya somo yatakuwa uwasilishaji wa kazi za kumaliza za watoto wa shule.

Aina za uchambuzi

Mchanganuo tayari wa somo la elimu ya mwili unafanywa kwa fomu kamili au fupi, kulingana na malengo ambayo wataalam walijiwekea. Uchambuzi kamili unazingatia mwelekeo unaolengwa wa somo, ambayo ni, kazi yake ya utatu. Kwa mfano, uchambuzi uliofanywa tayari wa somo la hisabati unahusisha kulinganisha idadi ya kazi na mazoezi ambayo hutolewa kwa watoto wa shule wakati wa somo na uwezo halisi wa watoto. Katika uchambuzi kamili, tahadhari pia hulipwa kwa kuzingatia wakati unaotumiwa kujifunza nyenzo mpya, uchambuzi wake kamili, uimarishaji, pamoja na tathmini binafsi na marekebisho ya curve ya kujifunza. Kwa kuongeza, uchambuzi uliofanywa tayari wa somo la lugha ya Kirusi, kwa mfano, una maelezo ya kina ya jinsi mwalimu alivyopanga shughuli za utambuzi wa kujitegemea wa watoto wa shule na kujidhibiti kwa shughuli za elimu.

Wataalamu wanachanganua uwezekano wa kufanya kazi na kitabu kama njia ya kuunganisha na kuboresha ujuzi, na kuamua maoni kwa kila mtoto. Uangalifu hasa katika uchambuzi kamili wa somo lolote kulingana na viwango vipya vya elimu vya shirikisho hulipwa kwa mbinu na mbinu za kufundisha zinazotumiwa na mwalimu, pamoja na kiwango cha uhusiano wa meta-somo.

Uchambuzi wa kimuundo wa somo unahusishwa na kutambua mambo makuu ya somo, kuamua aina za kazi na wanafunzi, na usahihi wa matumizi yao katika somo maalum. Wataalam huamua maendeleo ya shughuli za kielimu za watoto wa shule, kuanzia na sehemu ya kwanza ya kimuundo ya somo na kuishia na matokeo ya somo. Wanatathmini mantiki ya mlolongo uliojengwa na mwalimu na kufuata kwake sifa za umri wa wanafunzi.

Uchambuzi wa somo la kemia kulingana na Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho

Somo la Kemia katika daraja la 8 juu ya mada "Oksidi":

  • Lengo kuu la somo hili ni kuanzisha dhana ya oksidi na uainishaji wao. Uundaji wa maarifa mapya unafanywa kwa msingi wa maoni juu ya maji yaliyoundwa na watoto katika shule ya msingi.
  • Ili kujenga algorithm ya somo, mwalimu anazingatia umuhimu wa maji. Anabainisha kuwa maji ni mwakilishi wa kawaida wa oksidi.
  • Vipengele vya shughuli za utafiti zinazotumiwa wakati wa somo vinaweza kuzingatiwa kama utafiti wa mali ya kimwili ya maji.
  • Mwalimu alitumia mchanganyiko bora wa njia anuwai za kufundisha, ambazo zilimruhusu kupata matokeo ya juu.
  • Kwa uchambuzi wa kibinafsi, kazi inapendekezwa ambayo inahusisha kugawanya vitu katika vikundi tofauti.
  • Somo linalingana kikamilifu na sifa za kibinafsi za watoto wa shule na huwaruhusu kuonyesha kikamilifu uwezo wao wa ubunifu.

Kifaa cha dhana kilichochukuliwa na mwalimu kinalingana kikamilifu na maudhui kuu ya taaluma hii ya kitaaluma ndani ya mfumo wa viwango vipya vya elimu vya shirikisho. Mbali na kufanya kazi na kitabu cha shule, vitabu vya kumbukumbu vya kemikali vilitumiwa wakati wa somo, ambayo iliruhusu mwalimu kuhakikisha kwamba kila mtoto anaendelezwa pamoja na trajectories binafsi za elimu. Somo juu ya mada "Oksidi" inazingatia kikamilifu mahitaji ya kiwango cha pili cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho.

Hitimisho

Mabadiliko yanayofanywa katika shule za kisasa za Kirusi yanahusishwa na kuanzishwa kwa viwango vipya vya shirikisho katika elimu ya Kirusi. Hii ni muhimu ili wataalam wanaokagua taaluma ya walimu wawe na wazo la jinsi mwalimu anavyoweza kutumia mbinu za ubunifu za kufundishia na kuzichanganya wakati wa somo au somo.

Kulingana na aina ya uchambuzi, mpango wake unaweza kuwa na tofauti za kimsingi. Kwa mfano, wakati wa kufanya uchambuzi wa didactic, pamoja na habari kuhusu darasa na mwalimu, mada ya somo, nafasi yake katika mtaala inazingatiwa. Kisha, uwezekano wa kuchagua maudhui ya taaluma unachambuliwa kwa kuzingatia malengo yaliyowekwa kwa somo. Ya umuhimu mkubwa ni uchambuzi wa kisaikolojia wa somo kulingana na Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho. Inahusishwa na kubuni maendeleo ya watoto wa shule ndani ya mfumo wa kusoma somo maalum, kuchagua mbinu za kazi kwa mujibu kamili wa sifa za kisaikolojia za watoto wa shule.

Muundo pia unatilia maanani mpangilio wa kibinafsi wa mwalimu, utayari wake kwa somo: utulivu, nguvu, matumaini. Wataalam huzingatia busara ya ufundishaji, hali ya hewa ya kisaikolojia, na hali nzuri darasani. Mbinu iliyojumuishwa ya kutathmini vipengele vyote vya somo au kipindi cha elimu inatoa wazo la taaluma ya mwalimu, ubora wa somo, na kufuata kwake mahitaji ya viwango vipya vya elimu. Kwa kila somo la kitaaluma, mipango ya kisaikolojia, kifupi, uchambuzi wa thesis ya somo imeandaliwa, kwa kuzingatia vipengele maalum vya somo. Licha ya tofauti kati ya baadhi ya vipengele vya uchambuzi, kuna mpango wa jumla unaotumiwa na wataalam wakati wa kutathmini ufanisi wa somo.

Uchambuzi wa somo kulingana na Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho.

1. Malengo makuu ya somo: elimu, maendeleo, elimu. Je, utekelezaji wa malengo ya somo yaliyowekwa na mwalimu unafuatiliwa?

2. Shirika la somo: aina ya somo, muundo wa somo, hatua na mlolongo wao wa kimantiki na kipimo kwa wakati, kufuata muundo wa somo na maudhui yake na lengo.

3 Uzingatiaji wa somo na mahitaji ya Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho:

3.1. Zingatia matokeo mapya ya elimu.

3.2. Mtazamo wa shughuli juu ya malezi ya UUD

3.3. Matumizi ya teknolojia za kisasa (kubuni, utafiti, ICT, nk)

4.1. Mawasiliano ya nyenzo kwa uwezo wa umri wa wanafunzi.

4.2. Kuzingatia maudhui ya somo na mahitaji ya programu.

4.3. Uhusiano kati ya nadharia na mazoezi, matumizi ya uzoefu wa maisha ya wanafunzi ili kukuza shughuli zao za utambuzi na uhuru.

4.4. Uunganisho wa nyenzo zinazosomwa na nyenzo zilizofunikwa hapo awali, viunganisho vya taaluma mbalimbali.

5. Mbinu ya somo.

5.1. Kusasisha maarifa ya wanafunzi na mbinu za shughuli. Mwalimu huibua maswali ya shida na hutengeneza hali zenye shida.

5.2. Mwalimu alitumia mbinu gani? Je! ni sehemu gani ya shughuli za uzazi na utafutaji (utafiti)? Linganisha uwiano wao ("soma", "rudia", "rudia", "kumbuka" - uzazi katika asili; "thibitisha", "eleza", "tathmini", "linganisha", "pata kosa" - tafuta katika asili)

5.3. Uhusiano kati ya shughuli za mwalimu na shughuli za mwanafunzi. Kiasi na asili ya kazi ya kujitegemea.

5.4. Ni ipi kati ya njia zilizoorodheshwa za utambuzi ambazo mwalimu hutumia (uchunguzi, uzoefu, utaftaji wa habari, kulinganisha, kusoma).

5.5. Utumiaji wa njia za mawasiliano ya mazungumzo.

5.6. Kuunda hali zisizo za kawaida wakati wa kutumia maarifa ya wanafunzi.

5.7. Kutoa maoni.

5.8. Mchanganyiko wa kazi ya mbele, kikundi, jozi na ya mtu binafsi.

5.9. Utekelezaji wa maelekezo tofauti. Upatikanaji wa kazi kwa watoto wa viwango tofauti vya kujifunza.

5.10. Vifaa vya kujifunzia. Usahihi wa matumizi yao kwa mujibu wa mada na hatua ya mafunzo.

5.11. Matumizi ya nyenzo za kuona: kama vielelezo, kwa usaidizi wa kihisia, kutatua tatizo la kujifunza. (nyenzo za kuona: zisizohitajika, za kutosha, zinafaa, hazitoshi)

6. Misingi ya kisaikolojia ya somo.

6.1. Mwalimu anazingatia viwango vya maendeleo ya sasa ya wanafunzi na eneo lao la maendeleo ya karibu.

6.2. Utekelezaji wa kazi ya maendeleo ya mafunzo. Ukuzaji wa sifa: mtazamo, umakini, fikira, mawazo, kumbukumbu, hotuba.

6.3. Uundaji wa ujuzi wa kujidhibiti na kujithamini.

6.4. Rhythm ya somo: ubadilishaji wa nyenzo za digrii tofauti za ugumu, aina mbalimbali za shughuli za kujifunza.

6.5. Uwepo wa mapumziko ya kisaikolojia na utulivu. Mazingira ya kihisia ya somo.

7. Kazi ya nyumbani: kiasi bora, upatikanaji wa maelekezo, tofauti, kutoa haki ya kuchagua.

8. Uwepo wa vipengele vipya katika shughuli za ufundishaji wa mwalimu (ukosefu wa template)

Kwa benki ya nguruwe ya kiteknolojia ya mwalimu

Uchambuzi wa kibinafsi na tathmini ya kibinafsi ya somo na mwalimu.

Wakati wa uchambuzi wa kibinafsi wa somo, mwalimu hutoa:

Maelezo mafupi ya malengo yaliyowekwa na uchambuzi wa mafanikio yao;

Habari juu ya kiasi cha nyenzo na ubora wa uigaji wake na wanafunzi;

Sifa za mbinu zinazotumika kufanya kazi na wanafunzi na kuzitathmini;

Kutathmini shughuli za wanafunzi na kuhalalisha mbinu zinazotumiwa kupanga kazi zao;

Tathmini ya kibinafsi ya mambo ya kibinafsi ya shughuli za mtu (hotuba, mantiki, asili ya uhusiano na wanafunzi).

Kwa kumalizia, mwalimu anaonyesha mapendekezo yake ya kuboresha ubora wa somo na kutaja hatua za kuboresha ustadi wake wa kufundisha.

Uchambuzi wa kibinafsi wa somo

Kikundi ______________idadi ya watu waliopo ________ nambari kwenye orodha_______

Mada ya somo ____________________________________________________________

Aina ya somo na muundo wake __________________________________________________

1. Somo hili lina nafasi gani katika mada? Je, somo hili linahusiana vipi na lile lililotangulia?

2. Tabia fupi za kisaikolojia na za ufundishaji za kikundi (idadi ya wanafunzi waliopo, idadi ya wanafunzi "dhaifu" na "nguvu", shughuli za wanafunzi katika somo, mpangilio na utayari wa somo)

3. Ni nini lengo la utatu wa somo (kufundisha, kukuza, kuelimisha). Tathmini mafanikio katika kufikia malengo ya somo, thibitisha viashiria vya ukweli wa somo.

5. Je, muda uliotengwa kwa hatua zote za somo uligawanywa kimantiki? Je, "miunganisho" kati ya hatua ni ya kimantiki? Onyesha jinsi hatua nyingine zilivyofanya kazi kuelekea jukwaa kuu.

6. Uchaguzi wa vifaa vya kufundishia, TSS, vielelezo, takrima kwa mujibu wa malengo ya somo.

7. Udhibiti wa upatikanaji wa maarifa, ujuzi na uwezo wa wanafunzi umepangwa vipi?

Katika hatua gani za somo? Ilifanyika kwa njia gani na kwa njia gani? Je, udhibiti na urekebishaji wa maarifa ya wanafunzi hupangwaje?

8. Hali ya kisaikolojia darasani

9. Je, unatathminije matokeo ya somo? Je, umeweza kufikia malengo yote ya somo? Ikiwa ilishindwa, basi kwa nini?

10. Eleza matarajio ya shughuli zako.

Uchambuzi wa kina wa somo

1. Uchambuzi wa kazi zinazofanywa na mwalimu:

Je, kanuni za ufundishaji huzingatiwa vipi na kuonyeshwa katika maudhui na mbinu ya kazi ya mwalimu?

Jinsi malengo ya kimasomo na kielimu ya somo yamefikiwa;

Ni kwa kiwango gani shughuli ya utambuzi ya wanafunzi iliongezeka katika hatua tofauti za somo;

Nini kilichochea mtazamo wa kuwajibika wa wanafunzi kuelekea kazi ya elimu;

Maarifa, ujuzi na uwezo vilipimwa kwa malengo gani;

Je, uhusiano kati ya nadharia na mazoezi ulitekelezwaje?

Jinsi maudhui na mbinu za ufundishaji ziliunganishwa vizuri;

Je, njia za kiufundi zilitumika wakati wa somo?

Nini kilifanywa na mwalimu kuzingatia umri na sifa za mtu binafsi, uwezo na uwezo wa wanafunzi.

2. Uchambuzi wa athari za kielimu za somo:

Jinsi ujuzi ulivyosaidia kuelewa na kutathmini matukio ya ukweli wa kijamii, matukio katika maisha ya nchi, jiji, kikundi;

Ni nini katika somo kilichangia elimu ya wanafunzi (aesthetic, akili, kazi, kimwili) na kudumisha maslahi katika taaluma;

Je, kulikuwa na mahusiano gani kati ya wanafunzi, kati ya mwalimu na wanafunzi?

3. Uchambuzi wa uwezo wa ufundishaji na sifa za shughuli za mwalimu. Je, uwezo wa mwalimu, hulka na shughuli zake zilijidhihirishaje:

Maadili ya ufundishaji;

Muonekano;

Uwezo wa "kuona" darasa, kuamsha na kuhamasisha kazi ya wanafunzi;

Tambua makosa ya kawaida katika kazi ya wanafunzi na uwaondoe;

Tathmini matokeo ya kazi yako na matokeo ya kazi ya wanafunzi;

Uwezo wa kurekebisha haraka mwendo wa somo.

4. Uchambuzi wa shughuli za wanafunzi darasani:

Mwalimu anazingatia elimu na uwezo wa kujifunza wa wanafunzi, matokeo ya madarasa ya awali;

Utendaji wa wanafunzi darasani (uwezo wa kufikiri, kufanya kazi kwa kujitegemea, kusaidia rafiki, udadisi, utulivu wa maslahi);

Maendeleo ya hotuba ya wanafunzi;

Uwezo wa wanafunzi kutumia nadharia katika vitendo.

Mahitaji ya aina tofauti za masomo

Somo la pamoja

Aina hii ya somo ina muundo mgumu zaidi, unaojumuisha mambo yafuatayo: sehemu ya shirika; kupima maarifa ya nyenzo zilizosomwa hapo awali na kazi za nyumbani; uwasilishaji wa nyenzo mpya; ujumuishaji wa msingi wa maarifa mapya, matumizi yake katika mazoezi na maagizo juu ya kazi ya nyumbani.

Sehemu ya shirika ni kuangalia uwepo wa wanafunzi darasani na utayari wa darasa kwa darasa. Wakati wa masomo ya kwanza ya mwalimu, sehemu ya kitengenezo inajumuisha kuwajua wanafunzi.

Maarifa ya upimaji yanajumuisha kutambua na kutathmini kwa kuuliza kiwango cha ujuzi wa nyenzo zilizofunikwa hapo awali, ujuzi na uwezo wa wanafunzi; kukamilisha kazi zao za nyumbani; kuandaa wanafunzi kutambua nyenzo mpya.

Wakati wa kupima na kutathmini ujuzi, zifuatazo hutumiwa:

Uchunguzi wa mdomo wa mtu binafsi;

Uchunguzi wa kadi;

Uchunguzi wa maandishi;

Kura za maoni kwenye bodi;

Utatuzi wa shida na njia zingine za kuuliza.

Ili kuhusisha idadi kubwa ya wanafunzi katika uchunguzi, uchunguzi wa maandishi mara nyingi hujumuishwa na wa mtu binafsi wa mdomo. Wakati wa kuuliza, ni vyema kwa mwalimu kuamsha usikivu wa darasa kwa kuhakiki, kusahihisha na kuongezea majibu, kuendelea, kutoa mifano, na pia kuwapa wanafunzi fursa ya kuuliza maswali kwa mwalimu na wahojiwa. Hii itawaruhusu wanafunzi zaidi kuhusika katika kujaribu maarifa yao na kukuza marudio hai ya nyenzo.

Ikiwa lengo la somo ni kuwatayarisha wanafunzi kutambua nyenzo mpya, mwalimu hufanya uchunguzi wa mbele (haraka), akiwauliza wanafunzi maswali kuhusu nyenzo kutoka kwa somo lililopita. Kulingana na hundi hiyo, marekebisho yanafanywa kwa mpango uliopangwa wa kujifunza nyenzo mpya.

Uwasilishaji wa nyenzo mpya huanza na maelezo ya yaliyomo kwenye mada mpya, kuiunganisha na iliyofunikwa hapo awali. Wakati wa kuwasilisha nyenzo mpya katika somo la pamoja, njia kama vile hadithi, mazungumzo, maelezo, na mara chache sana, mihadhara hutumiwa. Kawaida njia moja inaongoza, na zingine zinahusika ili kuboresha mchakato wa kujifunza. Inawezekana kutumia mbinu mbalimbali za didactic: taarifa kuhusu mpango wa kuwasiliana nyenzo mpya; uwasilishaji wa kuvutia, usio wa kawaida; kuunda hali za shida; kushughulikia uzoefu wa maisha ya wanafunzi; maonyesho ya vipande vya vipande vya filamu; nyenzo za kuandika ubaoni au kutumia vielelezo.

Ujumuishaji wa kimsingi wa maarifa ni, kama sheria, sehemu ya lazima ya masomo mengi ya pamoja. Fomu na mbinu za kuunganisha nyenzo zinaweza kuwa tofauti, lakini zinapaswa kuchochea shughuli za akili za wanafunzi. Kuimarisha nyenzo kunawezekana kwa njia ya mazungumzo (mwalimu anauliza maswali ya asili ya vitendo, anayaunda kwa kupendeza, anatoa kazi hiyo kutambua na kurekebisha makosa ya jibu, endelea jibu, toa mfano wako mwenyewe, muulize jibu swali. , maoni juu ya jibu), na vile vile katika mfumo wa kazi ya kujitegemea ya wanafunzi chini ya mwongozo wa mwalimu (kusuluhisha shida, meza za kusoma, michoro, kuchora ramani za kiteknolojia, kufanya kazi na kadi za kazi, kumbukumbu na fasihi ya kawaida, kusoma na kuandika. kutoa maoni juu ya vielelezo katika vitabu vya kiada na vifaa vingine vya kufundishia). Wakati wa kuimarisha nyenzo, mwalimu hugundua jinsi wanafunzi walivyoelewa nyenzo mpya kwa usahihi, hugundua makosa katika uelewa wao na hurekebisha. Wakati wa kuunganisha ujuzi wa nyenzo mpya, unaweza kutumia vipande vya filamu.

Kama sheria, ujumuishaji wa nyenzo mpya hufanywa mwishoni mwa somo, lakini pia inaweza kufanywa sambamba na mawasiliano ya maarifa mapya (baada ya kila kipande cha nyenzo mpya) kulingana na yaliyomo kwenye ugumu na ugumu. umuhimu wa nyenzo za kielimu.

Kazi ya nyumbani hutolewa kwa mdomo au kuandikwa ubaoni. Madhumuni yake ni kuunganisha maarifa ya wanafunzi kupitia kazi ya kujitegemea nje ya saa za darasa. Mwalimu lazima awaelezee wanafunzi jinsi ya kukamilisha kazi ya nyumbani na kutambua nyenzo za kuchukua maelezo kutoka kwa kitabu cha kiada au fasihi ya ziada (ikiwa ni lazima).

Somo katika kuwasiliana na kujifunza maarifa mapya

Lengo kuu la aina hii ya somo ni kuwapa wanafunzi maarifa juu ya sehemu mpya ya somo. Inajumuisha sehemu ya shirika, uwasilishaji wa nyenzo mpya, ujumuishaji wake na maagizo ya kukamilisha kazi ya nyumbani.

Uwasilishaji wa nyenzo mpya - sehemu kuu ya aina hii ya somo - unafanywa kwa kutumia njia ya maelezo, hadithi au hotuba. Uwasilishaji wa nyenzo huanza kwa kuuliza maswali yanayojifunza, i.e. kutoka kwa kufichua mpango wa kusoma nyenzo mpya na kuiunganisha na mada zilizopita. Ili kuongeza shughuli za utambuzi za wanafunzi, inashauriwa kuchanganya maelezo au hotuba na mazungumzo kulingana na ujuzi uliopatikana kutokana na kujifunza nyenzo kutoka kwa masomo ya awali na juu ya uzoefu wao wa maisha. Ili kuongeza ufanisi wa mchakato wa elimu, ni muhimu kutumia uundaji wa hali ya shida, matumizi makubwa ya filamu, slaidi na mabango.

Kuimarisha nyenzo mpya mara nyingi hufanywa kupitia mazungumzo katika mfumo wa uchunguzi. Maswali ya mazungumzo hayapaswi kurudia maswali kutoka kwa mpango wa kuwasilisha nyenzo mpya. Inashauriwa kuwa rahisi zaidi na kuhusisha majibu mafupi.

Somo la kurudia na kuongeza maarifa yaliyopatikana

Aina hii ya somo hufanywa baada ya kusoma mada au sehemu ya somo. Vipengele vyake ni: kuweka matatizo na kutoa kazi, wanafunzi kukamilisha kazi na kutatua matatizo; uchambuzi wa majibu na tathmini ya matokeo ya kazi; marekebisho ya hitilafu; muhtasari; maagizo ya kazi ya nyumbani.

Somo la kuunganisha maarifa, kukuza ujuzi na uwezo

Aina hii ya somo inajumuisha sehemu ya shirika, kufafanua na kueleza madhumuni ya somo, na wanafunzi kuzalisha maarifa yanayohusiana na maudhui ya kazi inayopaswa kufanywa; mawasiliano ya yaliyomo ya kazi na maagizo juu ya utekelezaji wake; kazi ya kujitegemea ya wanafunzi juu ya kazi chini ya uongozi wa mwalimu; jumla na tathmini ya kazi iliyofanywa; maagizo ya kazi ya nyumbani.

Njia kuu ya kufundisha katika somo kama hilo ni kazi ya kujitegemea ya wanafunzi, kazi. Wanafunzi kutatua matatizo, kufanya mahesabu, na kujitegemea kufanya kazi na vitabu na vifaa vingine.

Somo la kutumia maarifa, ujuzi na uwezo

Aina hii ya somo hutofautiana na yale yaliyotangulia katika muundo wake na mbinu za ufundishaji. Somo la aina hii ni pamoja na sehemu ya shirika, kufafanua na kuelezea malengo ya somo, kuanzisha miunganisho na nyenzo zilizosomwa hapo awali, maagizo ya jinsi ya kukamilisha kazi, kazi ya kujitegemea ya wanafunzi, tathmini ya matokeo yake, na maagizo ya kukamilisha kazi ya nyumbani.

Njia kuu ya kufundisha darasani ni kazi ya kujitegemea ya wanafunzi. Somo katika utumiaji wa maarifa, ustadi na uwezo hufanywa baada ya kukamilika kwa somo la mada au sehemu za somo. Kama sheria, haijaribu ujuzi wa nyenzo za kinadharia na ujuzi wa kazi ya vitendo, kama ilivyokuwa tayari kufanywa katika madarasa ya awali.

Orodha fupi ya njia za kufundishia

Kwa aina ya vyanzo, ambayo wanafunzi hupata ujuzi, ujuzi na uwezo, mbinu za kufundisha zimegawanywa katika:

Maneno (hadithi, mazungumzo, maelezo, mihadhara, kazi na kitabu, kitabu cha kumbukumbu, kitabu), ambayo chanzo cha maarifa ni uwasilishaji wa mdomo wa mwalimu au nyenzo za kiada;

Visual (uchunguzi wa wanafunzi wa vitu vya asili, matukio, michakato au picha zao - meza, mifano, filamu zilizoonyeshwa na mwalimu), ambayo misaada ya kuona hutumika kama chanzo cha ujuzi;

Vitendo (uchunguzi wa vitu na matukio katika mchakato wa kazi au majaribio, mazoezi, kutatua matatizo, kufanya kazi za kazi), ambayo chanzo cha ujuzi ni kazi ya vitendo ya wanafunzi.

Kwa aina ya shughuli Mbinu za ufundishaji za mwalimu na wanafunzi zimegawanywa katika:

Njia ya kuwasilisha nyenzo za kielimu na mwalimu na kuongoza kazi ya wanafunzi, na pia kupima maarifa yao, ustadi (hadithi, mazungumzo, maagizo, kudhibiti kazi za mdomo, maandishi na vitendo, habari kwa kutumia vifaa vya kufundishia);

Njia ya kazi ya kujitegemea ya wanafunzi (uchunguzi, maabara na majaribio ya vitendo, kutatua matatizo, kufanya kazi na elimu, kumbukumbu na fasihi maarufu za sayansi).

Maombi

Memo kwa ajili ya uchambuzi binafsi wa somo.

A. Wazo lilikuwa nini, panga somo na kwa nini?

1. Je, ni sababu zipi kuu za kuchagua mpango huu wa somo mahususi?

1.1. Je! ni nafasi gani ya somo hili katika mada, sehemu, kozi, katika mfumo wa somo?

1.2. Je, inahusiana vipi na masomo ya awali, inategemea nini?

1.3. Je, somo linafanyaje kazi kwenye masomo yanayofuata, mada, sehemu (pamoja na masomo mengine)?

1.4. Je, mahitaji ya programu, viwango vya elimu na mikakati ya maendeleo ya shule hii yalizingatiwaje wakati wa kuandaa somo?

1.5. Je, unaona nini kama ubainifu wa somo hili, madhumuni yake maalum?

1.6. Jinsi na kwa nini aina iliyopendekezwa ya somo (na aina ya somo) ilichaguliwa?

2. Ni sifa gani za wanafunzi darasani zilizingatiwa wakati wa kuandaa somo (na kwa nini sifa hizi haswa)?

3. Ni kazi gani kuu zilizotatuliwa katika somo na kwa nini?

4. Ni nini kinachohalalisha uchaguzi wa muundo na kasi ya somo?

5. Ni nini sababu ya kozi maalum ya somo? asili ya mwingiliano kati ya mwalimu na wanafunzi? Kwa nini maudhui kama hayo, mbinu kama hizo, njia, na namna za kufundisha zilichaguliwa?

6. Ni hali gani (kijamii-kisaikolojia, usafi, elimu, nyenzo, uzuri) ziliundwa kwa somo na kwa nini?

B. Je, kulikuwa na mabadiliko yoyote (mkengeuko, maboresho) ikilinganishwa na mpango wa awali wakati wa somo? ipi? Kwa nini? Waliongoza kwa nini?

KATIKA. Umefaulu:

    suluhisha malengo yaliyowekwa ya somo katika kiwango kinachohitajika (au hata bora) na upate matokeo ya kujifunza yanayolingana nao;

    kuepuka overload na uchovu wa wanafunzi;

G. Je, ni sababu zipi za kufaulu na mapungufu ya somo? Je, hifadhi ambazo hazijatumiwa ni zipi? Je, ulipaswa kufanya nini tofauti katika somo hili?

D. Ni hitimisho gani linapaswa kutolewa kutoka kwa somo la siku zijazo?

Mada ya somo: Nambari saba, nambari 7.

1. Muundo wa shirika wa somo.

Aina ya somo - kujifunza nyenzo mpya.

Muundo wa somo:

1. Wakati wa shirika.

2. Marudio ya nyenzo muhimu kwa uchukuaji wa ufahamu wa maarifa mapya ya hisabati;

3. Kusoma nyenzo mpya;

4. Uimarishaji wa msingi wa nyenzo zinazojifunza;

5. Kazi ya nyumbani. Muhtasari wa somo.

Muundo wa somo la Dasha uliendana na aina ya somo. Wakati wa vipengele vya kimuundo ulisambazwa kwa busara kabisa, lakini shida ilitokea: nyenzo ziliwasilishwa kwa ukamilifu, na bado kulikuwa na muda kabla ya simu. Kawaida hii ni matokeo ya moja ya sababu 3: kutohesabiwa kwa kiwango cha juu cha utayari wa watoto, kasi ya haraka ya utoaji wa nyenzo, nyenzo kidogo iliyoandaliwa katika yaliyomo kwenye somo. Kwa kesi hiyo, daima ni muhimu kufikiri kupitia kazi za ziada, kwa sababu, hasa kwa ajili yetu, wafunzwa, hatujui hasa kasi ya kazi ya watoto na haiwezekani kutabiri jinsi watafanya kazi.

Wakati wa somo, aina mbalimbali za shughuli zilibadilishwa: kazi ya mdomo, kazi na nyenzo za kuona kwenye ubao, kazi na kitabu cha maandishi, kazi iliyoandikwa katika daftari iliyochapishwa.

2. Uchambuzi wa maudhui ya nyenzo za elimu.

· Hesabu ya mdomo iliyoboreshwa ndani ya 10: kuhesabu kwenda mbele na kurudi nyuma, uwezo wa kutaja nambari inayofuata na iliyotangulia, na kutambua majirani wa nambari.

· Kazi ilifanyika juu ya utungaji wa namba 5 na 6 (makazi ya wakazi wa nyumba), juu ya mlolongo wa mfululizo wa asili wa namba tayari unaojulikana kwa watoto.

· Mwalimu aliwajulisha watoto nambari saba na saba. Kama matokeo ya vitendo vya vitendo na takwimu za kijiometri, watoto, pamoja na mwalimu, walipokea nambari ya 7. Lakini hapa mwalimu alifanya kosa kubwa: hakuongeza nambari ya 7 kwenye safu ya asili ya nambari, wakati inaendelea. ubao: 1 2 3 4 5 6, t.e. ulichotakiwa kufanya ni kuweka nambari inayofuata - 7 - katika safu hii. Kazi juu ya utungaji wa namba 7 ulifanyika katika mchakato wa kujaza sakafu ya nyumba. Na kisha ikaja kazi (kutatua mifano juu ya hatua za ngazi), ambayo ilipaswa kuunganishwa na kazi ya awali, i.e. kuteka mawazo ya watoto kwa ukweli kwamba nyumba ambayo wameishi tu itawasaidia kupanda hatua za ngazi.

· Mwalimu pia aliwafundisha watoto kuandika nambari 7. Lakini haiwezi kusemwa kuwa tatizo lilitatuliwa kabisa. Mwalimu alionyesha na kutoa maoni yake juu ya uandishi wa nambari 7, lakini hii haikutosha kuwatayarisha watoto kuandika. Mtu anaweza kutoa kuandika nambari pamoja na mwalimu hewani, ili kujua inajumuisha vipengele gani. Na kosa kubwa ni kwamba mwalimu hakutathmini kazi ya watoto kwa njia yoyote, hakuchambua kilichoandikwa, kwa sababu makosa mengine yalifanywa ambayo yalihitaji mjadala. Hata wakati watoto walipokuwa wakiandika, ilikuwa ni lazima kuzunguka darasa na kuchambua maandishi ya watoto, lakini mwalimu alichukuliwa na kusoma maelezo yake ya somo.

· Wakati wa kufanya kazi mbalimbali, kufikiri kimantiki hukuzwa (utekelezaji wa kazi ya maendeleo).

· Kwa kupanga somo kwa njia ya kuvutia katika mfumo wa safari na wahusika wa hadithi-hadithi, mwalimu alikuza shauku katika somo. Safari hii iliendelea katika somo lote na ikawa na hitimisho lake la kimantiki. Mwalimu pia alisitawisha mtazamo wa usikivu kwa mwendo wa hoja.

3. Uchambuzi wa mbinu na mbinu.

Mwalimu alitumia mbinu na mbinu zifuatazo:

Mazungumzo (njia ya mdomo-maneno) ilikuwepo katika somo zima. Mwalimu aliwasiliana na watoto, maoni yalianzishwa. Lakini hakufanya kazi ya kutosha juu ya hotuba ya hisabati kila wakati hakutoa mfano wa hotuba iliyoundwa vizuri kihisabati. Kosa zito lilifanywa wakati wa kukamilisha Nambari 5, ilihitajika kuandika usawa, na mwalimu anauliza: "Tutaandika ukosefu gani wa usawa?"

Njia ya kuona (kuunda bodi, kuandika maamuzi kwenye ubao). Matumizi ya vifaa vya kuona, hasa katika daraja la 1, ni muhimu tu, kwa sababu mtazamo wa kusikia na wa kuona lazima ufanyie kazi.

Njia ya vitendo (njia ya mazoezi). Zoezi muhimu sana ambalo linahusisha watoto katika shughuli za kiakili zinazofanya kazi, wakati watoto, pamoja na mwalimu, katika vitendo vya vitendo, wanafikia hitimisho fulani na kupata matokeo (malezi ya nambari 7). Lakini hapa, kama ilivyotajwa hapo juu, mwalimu alifanya makosa: hakuongeza nambari hii 7 kwa safu asili ya nambari. Katika hatua ya ujumuishaji, mazoezi yalifanywa kwa lengo la kufanya mazoezi ya maarifa yaliyopatikana (muundo wa nambari 7, kulinganisha nambari 7 na nambari zingine).

Kulikuwa na kazi ya mbele na ya mtu binafsi katika somo.

Katika dakika ya 19, kikao cha elimu ya kimwili kilipangwa, lakini katika daraja la 1 inashauriwa kufanya vikao 2 vya elimu ya kimwili: ya kwanza kwa takriban dakika 10, na ya pili kwa dakika ya 20.

Aina ya somo hili lilikuwa somo la kujifunza nyenzo mpya; Wakati wa somo, mwalimu alifuatilia maendeleo ya hoja za watoto, alidhibiti tabia zao na uelewa wao wa kile kilichokuwa kikisomwa. Lakini, kwa bahati mbaya, sio watoto wote walikuwa watendaji na wasikivu kwa mtiririko wa hoja, kwa hiyo waliona vigumu kujibu maswali.

4. Hali ya shughuli za mwalimu.

Mwalimu anajiamini kabisa, tangu mwanzo wa somo alichukua kasi ya juu ya kazi, ni ya kihemko, ya busara, ya ufundishaji, maoni yaliyopangwa - mawasiliano na watoto, anajaribu kufanya kazi na wanafunzi wote, hufanya kila mtu afikirie, lakini, hata hivyo. , anauliza hasa wale tu wanaonyosha mkono wake.

5. Matokeo ya somo.

Mpango wa somo umekamilika. Lakini haiwezekani kusema kwa uhakika kwamba kazi zote zimetekelezwa, kwa sababu ... Mwalimu alifanya makosa na mapungufu kadhaa wakati wa somo, ambayo ilisababisha uelewa wa kutosha wa nyenzo. Kwa bahati mbaya, somo halikufupishwa, ambayo inamaanisha haijulikani jinsi wanafunzi walivyojifunza nyenzo mpya, jinsi walivyofanya kazi kwa uangalifu, na yote haya yalisababisha nini.

Watoto walikuwa watendaji katika kipindi chote cha somo, lakini hawakuwa na nidhamu ya kutosha.

Maendeleo ya maelezo ya somo la hisabati

Katika kuendeleza teknolojia

Masharti kuu ambayo yanapaswa kuunda msingi wa maendeleo ya teknolojia ni kama ifuatavyo.

1) Hisabati ni mchezo wa kuvutia wa kiakili na sheria zake, ambazo mtoto lazima ajitambue mwenyewe ili azikubali.

2) Kila mtoto ana uwezo wa kufanya hisabati; kinachohitajika ni chaguo sahihi la kiwango cha ugumu wa kazi na kutiwa moyo na mwalimu. Watoto hawalinganishwi na kila mmoja wao inaruhusiwa kumlinganisha mwanafunzi peke yake, jana na leo.

3) Kila mtoto anahitaji msingi fulani wa kiakili wa kusoma kwa mafanikio ya hisabati, ambayo hukua wakati wa kumaliza kazi kwa kutumia njia anuwai za shughuli za kiakili, kama kulinganisha, uainishaji, jumla, n.k.

Wakati wa kuunda masomo, kumbuka kuwa:

· ni muhimu kubadili aina za shughuli kila baada ya dakika 3-5;

· kuanzishwa kwa nyenzo mpya huanza saa 10-12 dakika;

· pause za nguvu zinahitajika, mbili zinawezekana: ya kwanza inafanywa kama kazi na simu kwa mwili mzima, na ya pili inahusisha mazoezi tofauti kwa macho, mikono au shingo;

· kazi ya nyumbani inatolewa kwa njia ya ubunifu na imekamilika kwa ombi la mtoto;

· Somo huanza na kuishia kwenye kengele.

Wakati wa kuendeleza muhtasari wa somo, inashauriwa kuzingatia muundo fulani. Hebu tuangazie muundo wa nje na wa ndani wa somo, tukizingatia aina kuu za shughuli za wanafunzi.

Muundo wa nje wa somo unaotambulisha maarifa mapya.

1. Wakati wa shirika, mpango wa jumla wa somo.

2. Kusasisha ujuzi na kuweka kazi za elimu (sehemu ya utafutaji, shughuli za ubunifu za wanafunzi).

3. Ugunduzi wa ujuzi mpya kwa watoto (mfumo wa kuongoza kazi za ubunifu).

4. Uimarishaji wa msingi (shughuli ya uzazi kulingana na mfano, kulingana na algorithm).

5. Kazi ya kujitegemea na kupima darasani (shughuli ya uzazi ya wanafunzi).

6. Kurudia, uimarishaji wa nyenzo zilizosomwa hapo awali na kutatua matatizo yasiyo ya kawaida (uzazi, utafutaji wa sehemu na shughuli za ubunifu za wanafunzi).

7. Muhtasari wa somo (shughuli ya kutathmini na kutafakari).

Muundo wa ndani wa somo.

Katika hatua ya kusasisha maarifa na kuweka kazi ya kujifunza, kazi hutolewa kurudia nyenzo zilizosomwa za asili ya maendeleo: kulinganisha, uchambuzi, uainishaji na mbinu zingine za shughuli za kiakili. Maarifa ambayo msingi wa utendaji wa kazi hizi ni msingi wa kujifunza nyenzo mpya. Hatua hiyo inaisha na uundaji wa kazi za utaftaji na ubunifu. Wanafanya kazi ya motisha na kazi ya kuweka kazi ya elimu.

Katika hatua inayofuata, watoto hugundua maarifa mapya kama matokeo ya vitendo vya pamoja vya mwalimu na wanafunzi. Hypotheses huwekwa mbele, ambayo inakubaliwa au kukataliwa, vipengele muhimu vya dhana vinasisitizwa, na viunganisho vinaanzishwa na nyenzo zilizosomwa hapo awali. Hatua hii wakati mwingine inahitaji mfumo mzima wa kuongoza kazi za ubunifu zinazopelekea ugunduzi huru. Maarifa mapya yanayopatikana wakati wa ugunduzi wa pamoja ni muhimu kibinafsi na yanachukuliwa na wanafunzi mara moja, bila jitihada za ziada za kukariri.

Katika hatua ya ujumuishaji wa msingi, kazi za asili ya uzazi hutumiwa kwenye nyenzo anuwai za yaliyomo. Lengo kuu la hatua hii ni mafunzo katika utekelezaji wa algorithm fulani, sheria za utekelezaji.

Katika hatua ya kufanya kazi ya kujitegemea ya elimu, kazi za mafunzo hutumiwa. Kufanya kazi ndogo ya kujitegemea mara kwa mara kwa dakika 2-5 kunakuza uwajibikaji wa ubora wa kujifunza.

Katika hatua ya kurudia, kazi inafanywa kulingana na kanuni ya "multilinearity ya hali ya juu" na kazi za mafunzo, sehemu za uchunguzi na ubunifu, hutolewa. Bila shaka, wakati wa kufanya kazi, shughuli za uzazi pia hufanyika, ambayo inahusishwa na matumizi ya istilahi ya hisabati, na mahesabu, na matumizi ya sheria na mali ya shughuli za hesabu. Lakini hata kazi hizo zinaambatana na kitambulisho cha mifumo fulani na viunganisho na kwa hiyo pia kuwa na tabia ya maendeleo. Somo linapaswa kuishia kwa kiwango cha juu cha kihemko, ili wakati wa kuacha somo, wanafunzi wajadili shida ya kupendeza. Kwa hivyo, kazi ya mwisho ya somo ni kazi isiyo ya kawaida.

Katika hatua ya kufanya muhtasari wa somo, wanafunzi hushiriki katika shughuli za tathmini na tafakari. Kila mwanafunzi anafikiria nini anafanya vizuri, nini bado hafanyi vizuri, na ana mpango gani wa kufanyia kazi katika masomo yanayofuata katika suala la elimu binafsi, kujiendeleza na kujifunza mwenyewe.

Hivi ndivyo somo la teknolojia ya maendeleo linajengwa. Vigezo vya kutathmini masomo ya maendeleo ni mantiki ya ujenzi wao, unaolenga kufikia lengo la elimu, kutofautiana kwa kazi zilizopendekezwa na uhusiano kati yao, ambayo inahakikishwa na mbinu mbalimbali za mbinu: shughuli za kiakili za wanafunzi, taarifa za kujitegemea za watoto. na njia za kuwahesabia haki.

Uchambuzi wa somo kutoka kwa maoni ya mahitaji ya Kiwango cha Kielimu cha Jimbo la Shirikisho.

1. Kuweka malengo.

A). Malengo na malengo ya somo hayajaundwa wazi na hayalingani kikamilifu na mahitaji ya kiwango na programu.

b). Malengo na malengo yameundwa kwa uwazi, haswa, kulingana na mahitaji ya kiwango na mpango. Tafakari uundaji wa UUD.

V). Malengo na malengo yanaundwa kwa uchunguzi katika shughuli za pamoja (au huru), kwa kuzingatia uzoefu wa kibinafsi wa wanafunzi. Tafakari uundaji wa UUD.

3. Mantiki ya kuandaa shughuli za elimu (shughuli za elimu na utambuzi).

A). Hatua za somo hazifuatiliwi vizuri. Hakuna mabadiliko ya kimantiki.

b). Hatua za somo zimeangaziwa vizuri, zina mabadiliko ya kimantiki, lakini hatua za mtu binafsi hutolewa kwa wakati.

V). Hatua ni wazi, za mantiki, na kamili. Mpito kwa hatua mpya unafanywa kwa msaada wa mishipa yenye shida. Shirika la shughuli za elimu ni bora.

4. Mbinu za kuandaa UD.

A). Mbinu za kupanga shughuli za kielimu hazitoshi vya kutosha kwa malengo ya somo. Muundo wa njia haufikiriwi vizuri. Tabia za mtu binafsi za wanafunzi hazizingatiwi. Utawala wa njia za uzazi sio haki.

b). Mbinu ni za kutosha kwa kazi. Pamoja na njia za uzazi, njia za uzalishaji hutumiwa kwa haki. Muundo wa njia kwa ujumla hufikiriwa na mantiki.

V). Mbinu ni za kutosha kwa kazi. Mchanganyiko wa mbinu ni mojawapo

huchochea shughuli za utambuzi wa wanafunzi, sifa zao za kibinafsi zinazingatiwa. Uhalisi wa dhana ya mbinu ya vifaa vya kufundishia inaonekana.

5. Fomu za shirika la usimamizi.

A). Shirika la mbele la shughuli za elimu na utambuzi za wanafunzi hutawala. Fomu za shirika haziendani kikamilifu na kazi zilizopewa na hazichangia katika malezi ya shughuli za kielimu.

b). Fomu zinatosha kwa malengo na malengo. Kujumuishwa kwa wanafunzi katika aina zingine za shirika la kujifunza kielimu (ama mtu binafsi, au kikundi, au pamoja) hupangwa.

V). Kinyume cha ubunifu cha aina zinazojulikana za shirika la shughuli za elimu na utambuzi. Uhuru wa wanafunzi katika kuchagua fomu. Maonyesho ya shughuli za biashara na ubunifu.

6. Shirika la shughuli za udhibiti na tathmini.

a) Udhibiti hutoa maoni duni. Shughuli ya tathmini ya mwalimu inatawala. Vigezo vya tathmini havijatajwa au ni vya asili ya jumla.

b) Shirika la udhibiti hutoa maoni. Tathmini inafanywa kwa misingi ya kigezo, lakini wanafunzi hawajajumuishwa katika hali za kujidhibiti na kujitathmini.

c) Shirika la udhibiti ni la busara. Mbinu inayozingatia vigezo vya tathmini ya utendaji. Wanafunzi wanahusika katika hali ya kujidhibiti, kudhibiti pamoja na kujitathmini.

7. Matokeo ya somo.

a) Lengo lililowekwa sambamba halijafikiwa. Maendeleo ya wanafunzi katika uundaji wa stadi na maarifa ya kujifunza yanafuatiliwa hafifu sana.

b) Hufikia malengo yaliyowekwa katika suala la maarifa, ujuzi, na uwezo. UUD hazifuatiliwi sana.

c) Inalingana na malengo yaliyowekwa na ni uchunguzi katika suala la ujuzi na ujuzi wa kujifunza.

Ufundishaji wa juu, athari za kielimu na maendeleo.

Viashiria vya kiasi cha tathmini ya somo:

a) - pointi 1; b) - pointi 2; c) - pointi 3;