Panga jamii ya taifa na mahusiano baina ya makabila. Mataifa na mahusiano ya kikabila

"Muhtasari wa masomo ya kijamii" juu ya mada "Mataifa na mahusiano ya kikabila" Olga Vladimirovna Bunina

02/15/2017 Somo katika darasa la 8

Kusudi la somo:

kutoa masharti kwa ajili ya malezi ya utu mvumilivu, wazo kwamba katika ulimwengu wa kisasa kuna utofauti wa mataifa, makabila, na watu.

Malengo ya somo:

Kufundisha kuona mbinu mbalimbali za kutatua tatizo la mwingiliano wa kikabila na kueleza mtazamo wa mtu mwenyewe juu ya suala hili;

Tambua sababu za migogoro ya kikabila;

Kukuza hisia ya uvumilivu na heshima kwa mataifa mengine;

Aina ya somo: Somo katika kugundua maarifa mapya.

Vifaa vya somo:

Uwasilishaji, bodi ya sumaku

Kadi za kazi.

Mpango wa somo:

1) Wakati wa shirika (dakika 1-2)

2) Majaribio, uthibitishaji wa pande zote (dakika 5)

3) Hatua ya motisha. Kuamua mada ya somo (dak 2-3)

4) Kujifunza nyenzo mpya (dakika 20)

A) Hali ya tatizo (dakika 5-7)

B) Mbunifu kazi ya kujitegemea(dakika 5)

C) Kufanya kazi na maandishi ya kitabu cha kiada na nyenzo za ziada. Uundaji huru wa ufafanuzi: kabila, taifa, utaifa (dakika 10)

D) Fanya kazi na kitabu cha kiada, eleza mzozo wa kikabila ni nini, sababu zake (dakika 3)

5) Mazoezi ya mwili (dakika 1)

6) Ubunifu wa kazi huru na maandishi ya Katiba (dakika 10)

7) Kuweka alama (dakika 3)

8)Kazi ya nyumbani (dak 2)

9) Tafakari (dakika 2-3)

Fasihi:

1. Masomo ya kijamii. Daraja la 8: kitabu cha maandishi. kwa elimu ya jumla mashirika / [L. N. Bogolyubov, N. I. Gorodetskaya, L. F. Ivanova, nk]; imehaririwa na L. N. Bogolyubova - 4th ed. - M. Elimu, 2016. - 255 p.

2. Katiba ya Shirikisho la Urusi (ikiwa ni pamoja na marekebisho yaliyofanywa na Sheria Shirikisho la Urusi juu ya marekebisho ya Katiba ya Shirikisho la Urusi ya Desemba 30, 2008 N 6-FKZ, tarehe 30 Desemba 2008 N 7-FKZ, tarehe 5 Februari 2014 N 2-FKZ, tarehe 21 Julai 2014 N 11-FKZ), 2016.

Dhana za kimsingi za somo: ukabila, taifa, utaifa, migogoro baina ya makabila.

Wakati wa madarasa

Hatua za somo

Kazi ya mwalimu

Kazi ya wanafunzi

Wakati wa kuandaa

Habari zenu! Kaa chini. Nani yuko zamu leo? Taja wale ambao hawapo.

Wasalimie walimu na keti.

Afisa wa zamu huwaita wasiokuwepo na kukaa chini.

Hatua ya motisha

Wewe na mimi sote tunaishi katika mojawapo ya majimbo mengi zaidi, naweza kusema, majimbo makubwa zaidi katika suala la eneo. Hii ni, bila shaka, Urusi. Lakini Urusi sio tu eneo ... Urusi ni, kwanza kabisa, watu ... Na watu wa asili mbalimbali na utaifa. Video "Urusi ni nchi ya kimataifa." Watoto huunda mada ya somo. "Mataifa na mahusiano ya kikabila."

Andika tarehe na mada ya somo.

Hali ya shida

Sasa nitakuambia mfano na tutaujadili (Jukumu la 3 kwenye ukurasa wa 130)

Mfano wa nyakati za kale unasimulia kuhusu makabila mawili yaliyokuwa yakipigana benki kinyume mito. Ikawa kwamba yule mchawi alikutana na mtu wa kabila moja na kumwambia: "Nitakupa kila kitu unachotaka, mradi mwakilishi wa kabila linaloishi upande mwingine atapata mara mbili zaidi." Na yule mtu akajibu: “Nitoe jicho langu moja.” Alitaka yule wa kabila hasimu apoteze macho yote mawili.

Unafikiri mfano huu unasema nini?

Eleza jinsi unavyotathmini jibu la mtu kwa mchawi?

Sio bure kwamba tulianza somo letu la leo na hili. Baada ya yote, ni uhusiano kati ya mataifa tofauti na watu ambao umekuwa na wasiwasi kila wakati na utaendelea kuwatia wasiwasi watu.

Mwanafunzi mmoja anasoma kwa sauti. Wengine wanasikiliza.

Wanafikiri na kutoa majibu yao.

Pendekeza: Mfano huu unatuambia kwamba 1) uadui wa kikabila umekuwepo tangu nyakati za kale

2) inatuambia kuhusu uchoyo na chuki (ya moja kwa nyingine)

Mawazo: fidhuli, yanayohusishwa na kusababisha madhara kwa nafsi na wengine.

Kujifunza nyenzo mpya

Kabla ya kuanza kujijulisha na nyenzo ambazo ni mpya kwako, utagawanywa katika vikundi vya watu wawili. Chukua karatasi ya Kiambatisho 1. Urusi, USA, UK- nchi za kimataifa. Kila safu lazima ichague kutoka kwenye orodha watu hao wanaoishi katika nchi hizi. Safu ya 1 nchini Urusi, safu ya 2 huko USA, safu ya 3 nchini Uingereza. Sasa, jamani, tuone jinsi mlivyosambaza utaifa kati ya nchi hizi?

Unaona jinsi mataifa mengi tofauti yanaweza kuishi katika jimbo moja?

Je, unadhani migogoro itatokea katika kila moja ya nchi hizi? Kwa hiyo, kazi ya viongozi wa nchi hizi ni kuona mbinu mbalimbali za kutatua tatizo la mwingiliano wa kikabila; kutambua sababu za migogoro ya kikabila.

Kwa kutumia kitabu cha kiada na nyenzo za ziada "Mataifa", tengeneza ufafanuzi wa Ukabila, taifa, utaifa, pata ishara za taifa.

Mwalimu anadhibiti shughuli za wanafunzi.

Katika ulimwengu wa kisasa kuna ishara fulani, shukrani ambayo tunaweza kuzungumza kuhusu ikiwa jumuiya fulani ya watu ni taifa, au kitu kingine.

Hebu tuandike alama za taifa.

Mazoezi ya viungo.

Hebu tugeukie historia.

Katika nusu ya pili ya miaka ya 80 ya karne ya 20, katika baadhi ya jamhuri za USSR kulikuwa na hali mbaya kati ya nchi. mahusiano ya kitaifa. Kutovumiliana na migogoro kwa misingi ya kikabila kulitokea katika mikoa mbalimbali. Migogoro hii ilikuwa inadhoofisha mtu mmoja na wote.

Kwa hivyo ni nini sababu za migogoro hii? (Kufanya kazi na kitabu ukurasa wa 126-127)

Kulingana na vidokezo vilivyoandikwa hapo juu, tunapata sheria:

"Kila mtu, bila kujali ni wa kabila gani, anapaswa kujisikia kama raia sawa katika sehemu yoyote ya nchi yetu na kuwa na fursa ya kufurahia haki zote zinazohakikishwa na sheria."

Andika tarehe na mada ya somo.

Taja chaguzi zao.

Njoo mbele na majibu yako.

Ndiyo, wanaweza kutokea.

Andika ufafanuzi wa "kikundi cha kikabila".

Ukabila ni aina maalum ya kihistoria iliyoibuka ya kikundi cha kijamii cha uwepo wa pamoja wa watu. Ethnos- hii ndio inayounda umoja, upekee wa watu, ni nini kinachotofautisha watu mmoja kutoka kwa mwingine.

Andika ufafanuzi wa "taifa".

Taifa ni jumuiya ya watu iliyoanzishwa kihistoria kulingana na eneo la pamoja, muundo wa kiuchumi, mfumo wa miunganisho ya kisiasa, lugha, utamaduni na uundaji wa kisaikolojia, unaoonyeshwa kwa ujumla ufahamu wa kiraia na kujitambua.

Ishara za taifa:

1) eneo la kawaida;

2) uchumi ulioendelea;

3) hali;

4) utambulisho wa kitaifa;

5) ujuzi na heshima kwa mila ya kitaifa, likizo, mila;

6) hisia ya heshima ya kitaifa na fahari ya kitaifa.

Andika ufafanuzi wa "utaifa".

Utaifa ni ufahamu wa mtu kuwa ni wa jamii fulani ya kabila.

Simama na kurudia harakati

Migogoro ya kikabila ni moja wapo ya aina za kuzidisha hali ya kisiasa na uhusiano wa kitaifa ndani ya serikali ya kimataifa.

1) migogoro ya eneo

2) usawa wa hali ya kijamii na kiuchumi

3) kizuizi cha lugha

"Kila mtu, bila kujali ni wa kabila gani, anapaswa kujisikia kama raia sawa katika sehemu yoyote ya nchi yetu na kuwa na fursa ya kufurahia haki zote zinazohakikishwa na sheria."

Kazi ya ubunifu ya kujitegemea

Ni nyaraka gani huamua sera ya kitaifa katika nchi yetu?

1. KRF (1993).

Kazi yako ni hii: makala ya kujifunza ya Katiba ya Shirikisho la Urusi No 13, 19, 26,29,65,69. Tazama Kiambatisho 2.

Chambua vifungu, toa mifano, fanya hitimisho juu ya maswali yafuatayo:

Je, ni masharti gani ya kikatiba yanayoakisi kanuni za sera ya taifa?

Heshima kwa watu wa mataifa yote - Kifungu cha 26;

Usawa - Sanaa 19.69;

Kanuni ya uvumilivu (uvumilivu) - Sanaa. 13.29; - ushirikiano na demokrasia ya sera ya kitaifa Sanaa. 26.65

Ufafanuzi wa dhana ya "uvumilivu".

Nyaraka zinazofafanua sera ya kitaifa katika nchi yetu:

1. KRF (1993).

2. "Dhana ya sera ya kitaifa ya Shirikisho la Urusi" (1996).

Masharti ya kikatiba yanayoakisi kanuni za sera ya kitaifa:

- heshima kwa watu wa mataifa yote - Kifungu cha 26;

Usawa - Sanaa 19.69;

Kanuni ya uvumilivu (uvumilivu) - Sanaa. 13.29; - ushirikiano na demokrasia ya sera ya kitaifa Sanaa. 26.65

Kazi ya nyumbani

§15, chagua mojawapo ya nchi unazopenda na ueleze mila, desturi na maadili yao katika daftari lako.

Andika kazi ya nyumbani.

Muhtasari wa somo

Kutoa alama katika diary. Kwa muhtasari wa somo, ningependa kuwapa kila mmoja wenu ukumbusho: “Kujifunza kuishi katika jumuiya ya kimataifa” Ona Kiambatisho 3.

Tafakari

Kumbuka kabila, taifa, utaifa ni nini?

2) Je, ni vigumu katika ulimwengu wa kisasa kwa watu wa makabila, tamaduni na mila tofauti kuishi katika hali moja?

3) Jinsi ya kutatua migogoro ya kikabila?

Wanakumbuka na kujibu maswali yaliyoulizwa.

Kiambatisho cha 3.

Kujifunza kuishi katika jamii ya kimataifa

1. Usisahau kwamba watu wa mataifa mbalimbali wana haki sawa katika nchi yetu, ambayo imehakikishwa na Sheria ya Msingi ya serikali - Katiba ya Shirikisho la Urusi.

2. Kumbuka kila wakati kwamba hakuna utaifa mzuri au mbaya. Mtu wa taifa lolote anaweza kuwa mzuri au mbaya.

3. Katika kitaaluma na katika shughuli ya kazi kuwa tayari kushirikiana na watu wa kabila lolote.

4. Ikiwa katika timu ambayo unasoma au kufanya kazi kuna watu ambao wanatofautiana katika makabila na wanachama wengi wa timu, fahamu sifa za utamaduni wao wa kitaifa.

5. Ikiwa wawakilishi wa makabila mengine wanaishi, wanafanya kazi au wanasoma karibu nawe, watendee kwa heshima sawa na watu wa taifa lako.

6. Kamwe usitumie maneno na misemo inayodhalilisha au kukashifu watu wa taifa lingine.

7. Kumbuka kwamba watu wa kabila tofauti wana haki sawa ya kuwasiliana katika lugha yao ya asili kama wewe.

8. Ikiwa unaishi katika eneo ambalo idadi kubwa ya watu ni watu wa taifa tofauti, fahamu utamaduni wao, heshimu mila na desturi zao.

9. Usikubali kamwe wito wa wale ambao wangependa kupanda chuki ya kikabila. Kumbuka kwamba ushirikiano na uelewa wa pamoja wa watu wa Urusi ni chanzo muhimu cha nguvu na ustawi wake.

Kiambatisho cha 1.

Kiingereza

Waskoti

Wagaeli (wapanda nyanda za juu)

Kiwelisi

Kiayalandi

Wamarekani

Waamerika wa Kiafrika

Waingereza-Wakanada

Ulstermen

Wamexico

Eskimos

Waukrainia

Waazabajani

Kiambatisho 2

Kifungu cha 13

1. Tofauti ya kiitikadi inatambuliwa katika Shirikisho la Urusi.

2. Hakuna itikadi inayoweza kuanzishwa kama serikali au ya lazima.

3. Tofauti za kisiasa na mfumo wa vyama vingi vinatambuliwa katika Shirikisho la Urusi.

4. Mashirika ya umma ni sawa mbele ya sheria.

5. Uundaji na shughuli za vyama vya umma ambavyo malengo au vitendo vyake vinalenga kubadilisha kwa nguvu misingi ya utaratibu wa kikatiba na kukiuka uadilifu wa Shirikisho la Urusi, kudhoofisha usalama wa serikali, kuunda vikundi vya watu wenye silaha, kuchochea kijamii, rangi, kitaifa. na chuki ya kidini ni marufuku.

Kifungu cha 19

1. Kila mtu ni sawa mbele ya sheria na mahakama.

2. Serikali inahakikisha usawa wa haki na uhuru wa mtu na raia, bila kujali jinsia, rangi, utaifa, lugha, asili, mali na hadhi rasmi, mahali pa kuishi, mtazamo wa dini, imani, uanachama katika mashirika ya umma, na vile vile hali zingine. Aina yoyote ya kizuizi cha haki za raia kwa misingi ya kijamii, rangi, kitaifa, lugha au uhusiano wa kidini.

Kifungu cha 26

1. Kila mtu ana haki ya kuamua na kuonyesha utaifa wake. Hakuna mtu anayeweza kulazimishwa kuamua na kuonyesha yake utaifa.

2. Kila mtu ana haki ya kutumia lugha yake ya asili, kuchagua kwa uhuru lugha ya mawasiliano, elimu, mafunzo na ubunifu.

Kifungu cha 29

1. Kila mtu amehakikishiwa uhuru wa mawazo na kusema.

2. Propaganda au fadhaa zinazochochea chuki na uadui wa kijamii, rangi, kitaifa au kidini haziruhusiwi. Ukuzaji wa ubora wa kijamii, rangi, kitaifa, kidini au lugha ni marufuku.

3. Hakuna mtu anayeweza kulazimishwa kutoa au kukataa maoni na imani zao.

4. Kila mtu ana haki ya kutafuta, kupokea, kusambaza, kuzalisha na kusambaza habari kwa uhuru kwa njia yoyote ya kisheria. Orodha ya habari inayounda siri ya serikali imedhamiriwa sheria ya shirikisho.

5. Uhuru umehakikishwa vyombo vya habari. Udhibiti ni marufuku.

Kifungu cha 65

1. Shirikisho la Urusi linajumuisha masomo yafuatayo ya Shirikisho la Urusi:

Jamhuri ya Adygea (Adygea), Jamhuri ya Altai, Jamhuri ya Bashkortostan, Jamhuri ya Buryatia, Jamhuri ya Dagestan, Jamhuri ya Ingushetia, Jamhuri ya Kabardino-Balkarian, Jamhuri ya Kalmykia, Jamhuri ya Karachay-Cherkess, Jamhuri ya Karelia, Jamhuri ya Komi, Jamhuri ya Crimea, Jamhuri ya Mari El, Jamhuri ya Mordovia, Jamhuri ya Sakha (Yakutia), Jamhuri Ossetia Kaskazini- Alania, Jamhuri ya Tatarstan (Tatarstan), Jamhuri ya Tyva, Jamhuri ya Udmurt, Jamhuri ya Khakassia, Jamhuri ya Chechen, Jamhuri ya Chuvash - Chuvashia; Mkoa wa Altai, Mkoa wa Transbaikal, Kamchatka Krai, Mkoa wa Krasnodar, Mkoa wa Krasnoyarsk, Mkoa wa Perm, Wilaya ya Primorsky, Wilaya ya Stavropol, Mkoa wa Khabarovsk; Mkoa wa Amur, Mkoa wa Archangelsk, Mkoa wa Astrakhan, Mkoa wa Belgorod, mkoa wa Bryansk, mkoa wa Vladimir, Mkoa wa Volgograd, mkoa wa Vologda, mkoa wa Voronezh, Mkoa wa Ivanovo, Mkoa wa Irkutsk, Mkoa wa Kaliningrad, mkoa wa Kaluga, Mkoa wa Kemerovo Mkoa wa Kirov, Mkoa wa Kostroma, Mkoa wa Kurgan, Mkoa wa Kursk Mkoa wa Leningrad, Mkoa wa Lipetsk, Mkoa wa Magadan, mkoa wa Moscow, Mkoa wa Murmansk, Mkoa wa Nizhny Novgorod Mkoa wa Novgorod, Mkoa wa Novosibirsk, mkoa wa Omsk, Mkoa wa Orenburg, Mkoa wa Oryol, Mkoa wa Penza, mkoa wa Pskov, Mkoa wa Rostov, mkoa wa Ryazan, mkoa wa Samara, mkoa wa Saratov, mkoa wa Sakhalin, mkoa wa Sverdlovsk, mkoa wa Smolensk, mkoa wa Tambov, mkoa wa Tver, Mkoa wa Tomsk, mkoa wa Tula, mkoa wa Tyumen, mkoa wa Ulyanovsk, mkoa wa Chelyabinsk, Mkoa wa Yaroslavl; Moscow, St. Petersburg, Sevastopol - miji ya umuhimu wa shirikisho; Mkoa unaojiendesha wa Kiyahudi; Nenets Autonomous Okrug, Khanty-Mansiysk Autonomous Okrug - Yugra, Chukotka Autonomous Okrug, Yamalo-Nenets Autonomous Okrug.

2. Kuingia kwa Shirikisho la Urusi na kuundwa kwa somo jipya ndani yake hufanyika kwa njia iliyoanzishwa na sheria ya katiba ya shirikisho.

Kifungu cha 69

Shirikisho la Urusi linahakikisha haki za watu wa kiasili kwa mujibu wa kanuni na kanuni zinazotambulika kwa ujumla za sheria za kimataifa na mikataba ya kimataifa ya Shirikisho la Urusi.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango changamano unaokuruhusu kufichua mada "Familia ndani jamii ya kisasa" Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika pointi ndogo.

Maelezo.

1) Kazi za familia kama taasisi ya kijamii:

a) uzazi;

b) elimu;

c) hali ya kiuchumi, kiuchumi, kijamii na mengine mengi.

2) Mabadiliko katika jamii na familia ya kisasa:

a) mabadiliko katika nafasi ya wanawake katika jamii na familia: familia ya aina ya mshirika;

b) kutoka kwa familia ya vizazi vingi hadi familia ya nyuklia.

3) Jimbo na familia.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Usahihi wa maneno ya vitu vya mpango kulingana na kufuata kwao mada iliyotolewa;

Ukamilifu wa kutafakari kwa maudhui kuu katika mpango;

Kuzingatia muundo wa jibu lililopendekezwa na mpango wa aina ngumu.

1) Mataifa ya kisasa - umbo la juu jumuiya ya kikabila.

2) Vyanzo vya jumuiya ya kitaifa:

A) kumbukumbu ya kihistoria;

b) utambulisho wa kitaifa;

c) maslahi ya taifa.

3) Mahusiano ya kikabila katika ulimwengu wa kisasa:

a) ushirikiano na ukaribu wa watu (Umoja wa Ulaya; USA; Kanada, nk);

b) migogoro ya kikabila na njia za kuzishinda;

c) uvumilivu, ubinadamu, utamaduni wa mahusiano ya kikabila kama njia ya kushinda migogoro ya kitaifa;

d) sera ya kitaifa ya Shirikisho la Urusi (Katiba ya Shirikisho la Urusi; "Dhana ya sera ya kitaifa ya Shirikisho la Urusi").

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, zifuatazo zinazingatiwa: - usahihi wa maneno ya vitu vya mpango kwa kuzingatia kufuata kwao mada iliyotolewa; - kufuata muundo wa jibu lililopendekezwa na mpango wa aina ngumu.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1) dhana ya familia.

2) Kazi za familia:

a) uzazi;

b) kiuchumi;

c) ujamaa, nk.

3) Haki na wajibu wa wanafamilia.

4) Aina za familia:

a) mfumo dume, wa kidemokrasia;

5) Rasilimali za familia:

a) kiuchumi;

b) habari, nk.

6) Kanuni na vikwazo vinavyodhibiti tabia ndani ya taasisi ya familia:

a) rasmi;

b) isiyo rasmi

7) Mfumo wa jukumu la hali inayofanya kazi ndani ya taasisi ya familia:

na wazazi;

c) wanandoa, nk.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango changamano unaokuruhusu kufichua mada "Familia kama kikundi cha kijamii" Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Usahihi wa maneno ya vitu vya mpango kulingana na kufuata kwao mada iliyotolewa;

Kuzingatia muundo wa jibu lililopendekezwa na mpango wa aina ngumu.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1) dhana ya familia.

2) Aina za familia:

a) mfumo dume, ushirikiano;

b) multigenerational, nyuklia.

3) Majukumu katika familia.

4) Kazi za familia:

a) uzazi;

b) kiuchumi;

c) ujamaa, nk.

5) Rasilimali za familia. Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa fomu za majina, swali au mchanganyiko.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu unaokuwezesha kufichua mada "Uhamaji wa kijamii". Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Usahihi wa maneno ya vitu vya mpango kulingana na kufuata kwao mada iliyotolewa;

Kuzingatia muundo wa jibu lililopendekezwa na mpango wa aina ngumu.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1) Dhana uhamaji wa kijamii.

2) Mambo yanayoathiri uhamaji wa kijamii.

3) Aina za uhamaji wa kijamii:

a) wima, usawa;

b) kikundi, mtu binafsi.

4) lifti za kijamii:

Biashara;

d) kanisa, nk.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa fomu za majina, swali au mchanganyiko.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Moja ya chaguzi za kufunika mada hii:

1. Dhana ya taifa:

a) kama jumuiya ya kikabila;

2. Dalili za ukabila:

3. Aina za makabila:

a) ukoo na kabila;

b) utaifa;

4. Mitindo kuu ya ukuzaji wa uhusiano wa kikabila:

5. Kanuni za kidemokrasia za mahusiano ya kikabila:

6. Mahusiano ya kikabila na siasa za kitaifa katika Urusi ya kisasa.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango changamano unaokuruhusu kufichua mada "Mataifa na Mahusiano ya Kikabila." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika pointi ndogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

- usahihi wa maneno ya vitu vya mpango kulingana na kufuata kwao mada iliyotolewa;

- kufuata muundo wa jibu lililopendekezwa na mpango wa aina ngumu.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1) dhana ya taifa:

a) kama kabila;

b) kama jumuiya ya kiraia.

2) Ishara za ukabila:

a) uwepo wa eneo la makazi;

b) lugha ya kawaida, mila, desturi;

c) kawaida ya uzoefu wa kihistoria na kijamii;

G) sifa zinazofanana sura, tabia na akili.

3) Aina za makabila:

a) ukoo na kabila;

b) utaifa;

4) Mitindo kuu ya ukuzaji wa uhusiano wa kikabila:

a) ushirikiano wa kikabila;

b) tofauti kati ya makabila.

5) Kanuni za kidemokrasia za mahusiano ya kikabila:

a) usawa wa wawakilishi mataifa mbalimbali katika nyanja zote za jamii;

b) ufikiaji wa bure wa kusoma lugha za taifa, mila na desturi;

c) haki ya raia kuamua utaifa wao;

d) maendeleo ya uvumilivu na mazungumzo ya kitamaduni katika jamii;

e) kujenga katika jamii tabia ya kutostahimili chuki dhidi ya wageni, ubaguzi, na propaganda za upekee wa kitaifa.

6) Mahusiano ya kikabila na siasa za kitaifa katika Urusi ya kisasa.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa njia ya nomino, swali au mchanganyiko.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu unaokuwezesha kufichua mada "Taasisi za Kijamii". Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika pointi ndogo.

Maelezo.

Moja ya chaguzi za kufunika mada hii

1. Dhana ya taasisi ya kijamii (taasisi ya kijamii kama uhusiano unaorudiwa na kuzaliana kila wakati).

2. Sifa za taasisi ya kijamii:

a) hutokea kwa misingi ya shughuli za pamoja umati mkubwa ya watu;

b) shughuli zinazofanywa na yeye zinalenga kukidhi mahitaji ya kimsingi ya jamii;

c) shughuli zinazofanywa na yeye zinadhibitiwa na kanuni, mila na desturi;

d) ni aina endelevu ya shughuli za kuandaa;

e) maendeleo ya kihistoria.

3. Taasisi za kimsingi za kijamii:

a) taasisi ya familia na ndoa;

b) taasisi za kisiasa (serikali, vyama, n.k.);

c) taasisi za kiuchumi (uzalishaji, kubadilishana, nk);

d) taasisi za sayansi, elimu na utamaduni;

d) taasisi ya dini.

4. Umuhimu wa taasisi za kijamii (zinaimarisha mahusiano ya kijamii, kuleta uthabiti kwa vitendo vya wanachama wa jamii).

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa fomu za majina, swali au mchanganyiko.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu unaokuwezesha kufichua mada "Kikundi cha Kijamii". Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika pointi ndogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Usahihi wa maneno ya vitu vya mpango kulingana na kufuata kwao mada iliyotolewa;

Kuzingatia muundo wa jibu lililopendekezwa na mpango wa aina ngumu.

1. Dhana ya kikundi cha kijamii / vikundi vya kijamii ni mkusanyiko thabiti wa watu ambao wana sifa tofauti ambazo ni za kipekee kwao.

2. Msingi wa uainishaji wa vikundi vya kijamii:

a) nambari (ndogo na kubwa);

b) kwa asili ya mwingiliano (msingi na sekondari);

c) kwa kuzingatia ukweli wa kuwepo (nominella na halisi);

d) kwa njia ya kuandaa na kudhibiti mwingiliano (rasmi na isiyo rasmi);

3. Ishara za kikundi kidogo cha kijamii;

a) uwepo wa miunganisho thabiti, ya muda mrefu yenye utajiri wa kihemko

b) uwepo wa lengo au maslahi ya kawaida;

c) uwepo wa kanuni na sheria za jumla za kikundi;

d) uwepo wa muundo wa hali-jukumu la intragroup;

4. Athari za kikundi kidogo kwa mtu:

a) hasi

b) chanya

5. Vikundi vingi vya kijamii.

Nambari nyingine inayowezekana na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na nukta ndogo za mpango. Wanaweza kuwasilishwa kwa njia ya nomino, swali au mchanganyiko.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu unaokuruhusu kufichua mada " Udhibiti wa kijamii" Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika pointi ndogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Uwepo wa vitu vya mpango vinavyohitajika kufunika mada iliyopendekezwa;

Usahihi wa maneno ya vitu vya mpango kulingana na kufuata kwao mada iliyotolewa;

Kuzingatia muundo wa jibu lililopendekezwa na mpango wa aina ngumu.

Uundaji wa vitu vya mpango ambavyo ni vya kufikirika na rasmi kwa asili na havionyeshi maalum.

Moja ya chaguzi za kufunika mada hii.

1) Dhana ya udhibiti wa kijamii./ Udhibiti wa kijamii ni seti ya njia ambazo jamii huathiri tabia ya watu binafsi na vikundi.

2) Ishara za udhibiti wa kijamii:

b) uhusiano na vikwazo - adhabu kwa kukiuka kanuni na malipo kwa kufuata kwao;

c) Udhibiti wa pamoja.

3) Kazi za udhibiti wa kijamii:

a) udhibiti (kudhibiti maisha ya watu);

b) ulinzi (uhifadhi wa maadili na maadili yaliyopo katika jamii);

c) kuleta utulivu (kuhakikisha tabia ya watu katika hali ya kawaida).

4) Vipengele vya udhibiti wa kijamii:

a) kanuni za kijamii;

b) vikwazo vya kijamii.

5) Aina (miduara) ya udhibiti wa kijamii:

a) udhibiti rasmi kupitia kanuni za kisheria;

b) udhibiti usio rasmi kupitia kanuni za maadili, mila, desturi;

c) udhibiti wa kijamii katika shughuli za kitaaluma;

d) udhibiti wa kijamii katika familia na maisha ya kibinafsi;

6) Uunganisho usioweza kutenganishwa kati ya udhibiti wa nje na udhibiti wa kibinafsi unaofanywa na mtu binafsi.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu ambao utakuruhusu kufichua mada "Mataifa na mahusiano ya kikabila katika ulimwengu wa kisasa." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Usahihi wa maneno ya vitu vya mpango kulingana na kufuata kwao mada iliyotolewa;

Ukamilifu wa kutafakari kwa maudhui kuu katika mpango;

Kuzingatia muundo wa jibu lililopendekezwa na mpango wa aina ngumu.

1) Mataifa ya kisasa ni aina ya juu zaidi ya jamii ya kikabila.

2) Vyanzo vya jumuiya ya kitaifa:

a) kumbukumbu ya kihistoria;

b) utambulisho wa kitaifa;

c) maslahi ya taifa.

3) Mahusiano ya kikabila katika ulimwengu wa kisasa:

a) ushirikiano na ukaribu wa watu (Umoja wa Ulaya; USA; Kanada, nk);

b) migogoro ya kikabila na njia za kuzishinda;

c) uvumilivu, ubinadamu, utamaduni wa mahusiano ya kikabila kama njia ya kushinda migogoro ya kitaifa;

d) sera ya kitaifa ya Shirikisho la Urusi (Katiba ya Shirikisho la Urusi; "Dhana ya sera ya kitaifa ya Shirikisho la Urusi").

Chanzo: Mtihani wa Umoja wa Jimbo katika Maarifa ya Jamii 06/10/2013. Wimbi kuu. Kituo. Chaguo la 2.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu ambao utakuruhusu kufichua mada "Ujamii wa Mtu Binafsi." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Moja ya chaguzi za kufunika mada hii.

1. Ujamaa kama mchakato wa uigaji wa mtu wa mifumo ya tabia, kanuni za kijamii na maadili muhimu kwa utendaji wake mzuri katika jamii fulani.

2. Hatua za ujamaa kulingana na D. Smelser:

a) hatua ya kuiga na kunakili tabia ya watu wazima na watoto;

b) hatua ya kucheza, wakati watoto wanatambua tabia kama jukumu;

c) hatua ya michezo ya kikundi, ambayo watoto hujifunza kuelewa kile kinachotarajiwa kutoka kwao na kikundi kizima cha watu.

3. Hatua za ujamaa kulingana na nadharia ya jukumu (J. G. Mead):

a) kuiga (watoto huiga tabia ya watu wazima);

b) hatua ya kucheza (watoto wanaelewa tabia kama utendaji wa majukumu fulani);

c) mchezo wa pamoja (watoto hujifunza kufahamu matarajio sio tu ya mtu binafsi, bali pia ya kikundi kizima).

4. Mawakala (taasisi) za ujamaa:

a) mawakala wa ujamaa wa kimsingi ni mazingira ambayo yana athari ya moja kwa moja kwa mtu binafsi (wazazi, jamaa, familia, marafiki, rika, nk);

b) mawakala wa ujamaa wa sekondari: usimamizi wa shule, chuo kikuu, biashara; jeshi, mahakama, kanisa n.k.

5. Tofauti katika yaliyomo katika mchakato wa ujamaa wa watu wazima kutoka kwa mchakato wa ujamaa wa watoto.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa fomu za majina, swali au mchanganyiko.

Chanzo: Mtihani wa Umoja wa Jimbo katika Maarifa ya Jamii 06/10/2013. Wimbi kuu. Siberia. Chaguo la 5.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango changamano unaokuruhusu kufichua mada "Familia kama kikundi kidogo." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi

maelezo katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1. Dhana ya "familia"

2. Dhana ya "kundi ndogo"

3. Uainishaji wa aina za familia:

a) Kwa utunzi

b) Kwa asili ya mgawanyo wa majukumu ya familia

4. Shughuli za familia:

a) Elimu

b) Kiuchumi

c) Burudani, nk.

5. Dalili za familia kama kikundi kidogo:

a) Idadi ndogo ya wanakikundi

b) Utunzi thabiti

c) Uwepo wa mahusiano ya kihisia kati ya wanakikundi, nk.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa fomu za majina, swali au mchanganyiko.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu ambao utakuruhusu kufichua mada "Jukumu la Udhibiti wa Kijamii katika Ukuzaji wa Jamii." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

2. Vipengele vya udhibiti wa kijamii:

a) kanuni za kijamii;

b) vikwazo rasmi na visivyo rasmi, vyema na hasi.

3. Udhibiti wa kijamii kama hali ya utulivu wa kijamii:

a) ujamaa wa watu ndio lengo kuu na kazi ya udhibiti wa kijamii;

6) udhibiti wa kijamii kama njia ya kuhakikisha mwingiliano kati ya watu.

4. Kubadilika kwa udhibiti wa kijamii ni hali muhimu kwa mabadiliko katika mfumo wa kijamii.

5. Tabia potovu na uasi.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu unaokuruhusu kufichua mada " Uongozi wa kisiasa kama taasisi ya mfumo wa kisiasa." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1. Dhana za Uongozi:

a) sifa bora za watu binafsi;

b) utegemezi wa uongozi juu ya hali ya sasa ya kijamii;

V) dhana za kisaikolojia uongozi n.k.

2. Kazi za kiongozi wa kisiasa:

a) ujumuishaji wa kikundi kulingana na maslahi ya pamoja, maadili;

b) maendeleo ya mkondo wa kisiasa;

c) kuhamasisha kikundi kufikia malengo yake;

d) usuluhishi wa kijamii, nk.

3. Aina za uongozi:

a) viongozi tawala na wa upinzani;

c) viongozi wa kimila, wenye busara-kisheria na wenye hisani, n.k.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa fomu za majina, swali au mchanganyiko

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya kijamii, chora mpango mgumu ambao utakuruhusu kufichua mada "Utabaka wa kijamii wa jamii." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1. Dhana ya utabaka wa kijamii.

2. Msingi wa utabaka wa kijamii:

a) mapato (utajiri);

b) kiasi cha nguvu;

c) heshima ya taaluma;

d) kiwango cha elimu.

3. Aina za kihistoria za utabaka:

a) utumwa;

b) mfumo wa tabaka;

c) mfumo wa darasa;

d) madarasa ya kijamii.

4. Nadharia za utabaka wa kijamii.

5. Tabaka la kati katika jamii ya kisasa ya Magharibi.

6. Kutengwa kama nafasi ya kati, ya "mpaka" ya mtu kati ya yoyote

vikundi vya kijamii.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa fomu za majina, swali au mchanganyiko

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango changamano ambao utakuruhusu kufichua mada "Tatizo la Utabaka wa Kijamii." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Mada hazihesabiki kwenye tathmini

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1. Utabaka wa kijamii ni nini.

2. Vigezo vya utabaka wa kijamii:

a) nguvu;

6) mapato na utajiri;

c) heshima ya taaluma;

d) kiwango cha elimu.

3. Mifumo ya kihistoria ya utabaka:

a) utumwa;

c) madarasa;

d) madarasa.

4. Utabaka wa kijamii na usawa wa kijamii.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wao

inaweza kuwasilishwa kwa namna ya majina, swali au mchanganyiko

Kutumia maarifa ya sayansi ya kijamii, tengeneza mpango mgumu ambao hukuruhusu kufunika mada "Udhibiti wa Jamii". Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Kuzingatia muundo wa majibu yaliyopendekezwa na mpango wa aina ngumu;

Uwepo wa pointi za mpango zinazoonyesha uelewa wa mtahiniwa wa vipengele vikuu vya hili

mada bila ambayo haiwezi kufichuliwa kwa uhalali wake;

Maneno sahihi ya vitu vya mpango.

Maneno ya vitu vya mpango ambavyo ni vya kufikirika na rasmi kwa asili na havionyeshi maalum

Mada hazihesabiki kwenye tathmini

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1. Dhana ya "udhibiti wa kijamii".

2. Kazi za udhibiti wa kijamii:

a) udhibiti na ujumuishaji wa jamii;

6) kuhakikisha utulivu wa jamii;

c) kuondoa (kupunguza) kupotoka, nk.

3. Kujidhibiti kama mojawapo ya njia za udhibiti wa kijamii.

4. Udhibiti wa nje kama seti ya vikwazo vya kijamii. Aina za vikwazo vya kijamii:

a) rasmi na isiyo rasmi;

b) chanya na hasi.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wao

inaweza kuwasilishwa kwa namna ya majina, swali au mchanganyiko

Kutokuwepo kwa pointi mbili kati ya 2, 3 na 4 za mpango (zilizowasilishwa kwa namna ya pointi au pointi ndogo) katika uundaji huu au sawa hautaturuhusu kufichua yaliyomo kwenye mada hii juu ya uhalali wake.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu ambao utakuruhusu kufichua mada "Familia kama taasisi ya kijamii." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1. Dhana ya familia.

2. Shughuli za familia:

a) uzazi;

b) kiuchumi;

c) ujamaa, nk.

3. Haki na wajibu wa wanafamilia.

4. Aina (aina) za familia:

a) mfumo dume (wa jadi), ushirikiano (wa kidemokrasia);

b) multigenerational, nyuklia.

5. Rasilimali za familia:

a) kiuchumi;

b) habari, nk.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa fomu za majina, swali au mchanganyiko

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango changamano unaokuruhusu kufichua mada "Aina za familia." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Jibu sahihi linaweza kuwa na vipengele vifuatavyo:

1. Dhana ya familia.

2. Kazi za familia

a) uzazi

b) kielimu

c) kaya

d) kazi ya udhibiti wa msingi wa kijamii

d) kiroho na kimaadili

f) hali ya kijamii

g) burudani

h) hisia.

3. Aina za familia 3.1.kulingana na aina ya ndoa

a) mke mmoja

b) familia ya wake wengi

3.2 kutoka kwa muundo wa uhusiano wa kifamilia:

nyuklia (rahisi), yenye wazazi na watoto wao wadogo;

iliyopanuliwa (tata), inayowakilishwa na vizazi viwili au zaidi vya familia.

3.3. Aina za familia kulingana na njia za kuchagua mwenzi wa familia

endogamous, ambayo inahusisha ndoa kati ya wawakilishi wa kundi moja (ukoo, kabila, nk);

exogamous, ambapo ndoa ndani ya kundi fulani nyembamba la watu (kwa mfano, kati ya jamaa wa karibu, wanachama wa kabila moja, nk) ni marufuku.

3.4. Aina za familia kulingana na kigezo cha nguvu ya familia:

uzazi - nguvu katika familia ni ya mwanamke;

mfumo dume - mwanamume ndiye anayesimamia;

familia yenye usawa, au ya kidemokrasia ambamo usawa wa hadhi ya wanandoa huzingatiwa (ndio unaojulikana zaidi kwa sasa).

Vipengele vya jibu vinaweza kutolewa kwa njia tofauti ambayo ina maana sawa.

Chanzo: Uchunguzi wa Jimbo la Umoja - 2017. Wimbi la mapema

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu unaokuruhusu kufichua mada "Sayansi na kazi zake katika hatua ya kisasa maendeleo ya kijamii". Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Kuzingatia muundo wa majibu yaliyopendekezwa na mpango wa aina ngumu;

Maneno sahihi ya vitu vya mpango.

Moja ya chaguzi za kufunika mada hii

1. Ufanisi wa dhana ya "sayansi":

a) sayansi kama aina ya utamaduni wa kiroho ni mfumo wa maarifa juu ya mifumo katika ukuzaji wa maumbile, jamii na fikra, na vile vile sekta tofauti maarifa kama hayo.

b) sayansi - nyanja ya shughuli za binadamu inayolenga maendeleo na utaratibu wa kinadharia wa ujuzi wa lengo

kuhusu ukweli.

2. Vipengele maarifa ya kisayansi:

a) usawa;

b) busara;

c) uthabiti na utaratibu;

d) uthibitisho (uthibitisho);

d) lugha maalum.

3. Uainishaji wa kisasa wa sayansi.

4. Kazi za sayansi:

a) maelezo ya utambuzi;

b) kiitikadi;

c) uzalishaji na mabadiliko;

d) ubashiri.

5. Sayansi kama sababu ya maendeleo ya jamii ya baada ya viwanda.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango tata ambao utakuruhusu kufichua mada "Shida za ulimwengu za wakati wetu na njia za kuzitatua." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Kuzingatia muundo wa majibu yaliyopendekezwa na mpango wa aina ngumu;

Uwepo wa pointi za mpango zinazoonyesha uelewa wa mtahiniwa wa mambo makuu ya mada hii, bila ambayo haiwezi kufunuliwa kwa asili;

Maneno sahihi ya vitu vya mpango.

Maneno ya vitu vya mpango ambavyo ni vya kufikirika na rasmi kwa asili na havionyeshi maelezo mahususi ya mada hayahesabiwi katika tathmini.

Moja ya chaguzi za kufunika mada hii

1. Shida za ulimwengu kama seti ya shida katika maendeleo ya jamii na maumbile, ambayo suluhisho lake ni la muhimu sana kwa maendeleo ya kijamii ya wanadamu na uhifadhi wa ustaarabu.

2. Aina matatizo ya kimataifa kisasa:

a) matatizo ya kimataifa - "super-global" ya wakati wetu yanayohusiana na perestroika mahusiano ya kimataifa kwa mujibu wa mahitaji ya maendeleo zaidi ya mwanadamu;

b) shida za sayari - "rasilimali" za ulimwengu wa wakati wetu, zinazohusiana na shida za utoshelezaji, upatanishi na ubinadamu wa uhusiano wa jamii na maumbile;

c) shida za ulimwengu - "subglobal" ya anuwai ya kitamaduni, ya kibinadamu, ambayo inahusishwa na demokrasia ya uhusiano kati ya jamii na mtu binafsi.

3. Vipengele vya shida za ulimwengu ambazo huamua maalum ya kutafuta njia za kuzitatua:

a) kiwango;

b) nguvu;

c) kuamua ushawishi juu ya maendeleo ya jamii;

d) chini ya ushawishi tu na juhudi za umoja za wanadamu wote.

4. Njia za kutatua matatizo ya kimataifa ya wakati wetu:

a) hitaji la kushinda upeo mwembamba wa masilahi ya ndani, ya kibinafsi na maadili ya jamaa;

b) kugeukia utafutaji wa maadili ya kibinadamu ya ulimwengu wote;

c) kuendeleza aina bora za ushirikiano ambazo zingeruhusu nchi zote kutenda pamoja, licha ya tofauti za mielekeo ya kijamii, kisiasa, kidini, kikabila na kiitikadi;

d) kutegemea msingi fulani mwelekeo wa thamani(kwa mfano, ubinadamu).

5. Kutatua matatizo ya kimataifa kama hali ya kuhifadhi ustaarabu ni sababu ya kawaida kwa wanadamu wote.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, tengeneza mpango changamano unaokuruhusu kushughulikia kimsingi mada "Sera ya Mikopo na Mikopo." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Kuzingatia muundo wa majibu yaliyopendekezwa na mpango wa aina ngumu;

Uwepo wa pointi za mpango zinazoonyesha uelewa wa mtahiniwa wa mambo makuu ya mada hii, bila ambayo haiwezi kufunuliwa kwa asili;

Maneno sahihi ya vitu vya mpango.

Maneno ya vitu vya mpango ambavyo ni vya kufikirika na rasmi kwa asili na havionyeshi maelezo mahususi ya mada hayahesabiwi katika tathmini.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1) dhana ya mikopo;

2) Kazi za mkopo;

a) ugawaji upya wa fedha kati ya makampuni, mikoa na viwanda;

b) kuhakikisha uwezekano wa kubadilisha fedha halisi katika mzunguko na mkopo (noti) na shughuli za mikopo (malipo yasiyo ya fedha);

V) matumizi bora rasilimali za kifedha za bure kwa muda;

3) Kanuni za kukopesha;

a) uharaka (benki hutoa pesa kwa akopaye kwa muda fulani);

b) kulipwa (benki hutoa pesa kwa ada);

c) ulipaji (benki kwanza inasoma Solvens ya akopaye);

d) dhamana (benki inahitaji amana kutoka kwa mkopeshaji);

4) Aina za msingi za mkopo;

a) kwa njia ya kukopesha (mkopo wa asili (bidhaa, rasilimali), mkopo wa pesa taslimu);

b) kwa muda wa mkopo (wa muda mfupi, wa kati, wa muda mrefu);

c) kwa asili ya mikopo (rehani, walaji, biashara (bidhaa), benki ya serikali);

5) Jukumu la mikopo katika uchumi wa soko la kisasa.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1) Dhana ya benki na mfumo wa benki.

2) Kazi kuu za benki:

a) mkusanyiko wa rasilimali za kifedha zilizopo;

b) kufanya malipo na malipo;

c) kuwekeza rasilimali fedha;

d) shughuli za fedha za kigeni.

3) Muundo wa mfumo wa benki:

a) Benki Kuu;

b) benki za biashara;

c) mashirika yasiyo ya benki ya mikopo.

4) Aina kuu za shughuli za benki:

a) hai;

b) passiv;

c) huduma za benki.

5) Jukumu la uwekezaji wa benki katika maendeleo ya kiuchumi.

b) Benki katika mfumo wa fedha duniani.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa swali la kawaida au fomu mchanganyiko

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu unaokuruhusu kufichua mada " Uchumi wa soko na udhihirisho wake chanya na hasi." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Kuzingatia muundo wa majibu yaliyopendekezwa na mpango wa aina ngumu;

Uwepo wa pointi za mpango zinazoonyesha uelewa wa mtahiniwa wa mambo makuu ya mada hii, bila ambayo haiwezi kufunuliwa kwa asili;

Maneno sahihi ya vitu vya mpango.

Maneno ya vitu vya mpango ambavyo ni vya kufikirika na rasmi kwa asili na havionyeshi maelezo mahususi ya mada hayahesabiwi katika tathmini.

Moja ya chaguzi za kufunika mada hii

1. Sifa kuu za mfumo wa soko:

a) aina mbalimbali za umiliki;

b) bei ya bure;

c) uhuru kamili wa utawala na uhuru wa mtayarishaji wa bidhaa, nk.

2. Kazi kuu za soko:

a) mpatanishi;

b) habari;

c) udhibiti, nk.

3. Vipengele vyema vya soko:

a) inakuza ugawaji bora wa rasilimali;

b) huchochea maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia;

c) kuratibu vitendo vya watu katika mchakato wa shughuli za kiuchumi, nk.

4. Maonyesho hasi ya soko:

a) haitoi hakikisho la suluhu kwa baadhi ya matatizo ya kijamii na kiuchumi;

b) hujenga tabia ya kuhodhi;

c) haina kutatua tatizo la gharama za nje, nk.

5. Uhusiano kati ya usambazaji na mahitaji kama sheria ya msingi ya utendakazi wa mfumo wa soko.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa swali la kawaida au fomu mchanganyiko

Moja ya chaguzi za kufunika mada hii

1. Dhana ya mazingira mazuri.

2. Haki za kimsingi za kimazingira za raia:

a) haki ya mazingira mazuri;

b) haki ya habari za kuaminika kuhusu hali ya mazingira;

c) haki ya fidia kwa uharibifu unaosababishwa na afya au mali kwa ukiukaji wa mazingira.

3. Taratibu za kulinda haki za mazingira za raia:

a) isiyo ya mahakama;

b) mahakama.

4. Aina za dhima ya kisheria kwa ukiukaji wa mazingira:

a) utawala;

b) jinai, nk.

5. Majukumu ya kimazingira ya wananchi.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa fomu za majina, swali au mchanganyiko

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango changamano ambao utakuruhusu kufichua mada "Uchumi Uliopangwa na Sifa Zake." Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Kuzingatia muundo wa majibu yaliyopendekezwa na mpango wa aina ngumu;

Uwepo wa pointi za mpango zinazoonyesha uelewa wa mtahiniwa wa mambo makuu ya mada hii, bila ambayo haiwezi kufunuliwa kwa asili;

Maneno sahihi ya vitu vya mpango.

Maneno ya vitu vya mpango ambavyo ni vya kufikirika na rasmi kwa asili na havionyeshi maelezo mahususi ya mada hayahesabiwi katika tathmini.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1) Uchumi uliopangwa - uchumi wa uchumi unaodhibitiwa na serikali.

2) Kuibuka mfumo uliopangwa usimamizi - mmenyuko kwa udhihirisho wa kushindwa kwa soko.

3) Ishara za uchumi uliopangwa:

a) utawala fomu ya serikali mali;

b) utawala wa mzalishaji juu ya walaji;

c) bei elekezi za bidhaa na huduma;

d) usambazaji wa kati wa rasilimali;

e) uamuzi wa maagizo ya asili na anuwai ya uzalishaji.

4) Faida za uchumi uliopangwa:

a) utulivu wa maendeleo ya kiuchumi;

b) kiwango cha juu cha ajira;

c) uwezo wa juu wa uhamasishaji wakati wa vita;

d) msaada kwa viwanda visivyo na faida.

5) Hasara kuu za uchumi uliopangwa:

a) upungufu wa bidhaa na huduma za watumiaji;

b) kutokuwa na uwezo wa kukabiliana na mabadiliko katika hali ya kimataifa;

c) kuchelewa kwa maendeleo teknolojia mpya na teknolojia.

6) Uhitaji wa vipengele vya uchumi uliopangwa katika uchumi wa kisasa.

Maneno sahihi ya vitu vya mpango.

Maneno ya vitu vya mpango ambavyo ni vya kufikirika na rasmi kwa asili na havionyeshi maelezo mahususi ya mada hayahesabiwi katika tathmini.

Moja ya chaguzi za mpango wa kufunika mada hii:

1) Mfumuko wa bei - ongezeko ngazi ya jumla bei za bidhaa na huduma.

2) Vyanzo vikuu vya mfumuko wa bei:

a) ongezeko la thamani ya kawaida mshahara, si kutokana na ongezeko la tija ya kazi;

b) kupanda kwa bei ya malighafi na rasilimali za nishati;

c) ongezeko la kodi kwa wazalishaji;

d) kupunguzwa kwa uzalishaji wakati wa kudumisha usambazaji wa pesa;

e) uzalishaji Pesa ili kufidia gharama za serikali.

3) Aina kuu za mfumuko wa bei:

a) kwa asili ya mtiririko (wazi na siri);

b) kulingana na kiwango cha ukuaji (wastani, kukimbia, mfumuko wa bei);

c) kwa kiwango cha ukuaji wa bei kwa aina mbalimbali za bidhaa (usawa na zisizo na usawa).

4) Madhara ya mfumuko wa bei kwa uchumi:

a) matokeo chanya ya mfumuko wa bei wa wastani (kuchochea uwekezaji, kuchochea ukuaji wa uzalishaji na biashara);

b) matokeo mabaya ya mfumuko wa bei wa juu (matatizo ya mfumo wa udhibiti wa uchumi, kushuka kwa thamani ya mfuko mzima wa akiba na mikopo, kushuka kwa thamani ya mapato halisi ya idadi ya watu, kupunguza matumizi ya sasa, kupunguza uwekezaji).

5) Hatua za kuondokana na mfumuko mkubwa wa bei:

a) udhibiti wa suala la pesa, uondoaji wa pesa nyingi;

b) kupunguza matumizi ya bajeti;

c) maendeleo ya uzalishaji, kushinda mdororo wa uchumi.

Kwa kutumia maarifa ya sayansi ya jamii, chora mpango mgumu ambao utakuruhusu kufichua mada "Jukumu la uhamaji wa kijamii katika kubadilisha hali ya kijamii ya mtu." Mpango unapaswa

Maelezo.

Wakati wa kuchambua jibu, yafuatayo huzingatiwa:

Kuzingatia muundo wa majibu yaliyopendekezwa na mpango wa aina ngumu;

Uwepo wa pointi za mpango zinazokuwezesha kufunua maudhui ya mada hii kwa asili;

Maneno sahihi ya vitu vya mpango.

Maneno ya vitu vya mpango ambavyo ni vya kufikirika na rasmi kwa asili na havionyeshi maelezo mahususi ya mada hayahesabiwi katika tathmini.

Moja ya chaguzi za kufunika mada hii

1. Hali ya kijamii ni nini.

2. Aina za hadhi za kijamii:

a) iliyowekwa;

b) kununuliwa.

3. Wazo la "uhamaji wa kijamii" na aina zake:

a) usawa na wima;

b) mtu binafsi na kikundi, nk.

4. Athari za uhamaji wa kijamii kwa hali ya mtu binafsi:

a) njia za uhamaji zaidi wa kijamii;

b) uhamaji wa chini wa wima: inajidhihirishaje;

c) uhamaji mlalo unaweza kuathiri hali ya mtu binafsi.

Nambari tofauti na (au) maneno mengine sahihi ya vidokezo na vidokezo vidogo vya mpango vinawezekana. Wanaweza kuwasilishwa kwa fomu za majina, swali au mchanganyiko.

Kutokuwepo kwa pointi mbili za 2-4 za mpango (zilizowasilishwa kwa namna ya pointi au pointi ndogo) katika uundaji huu au sawa hautaruhusu maudhui ya mada hii kufunuliwa kwa asili.

  • Fanya mpango wa kina juu ya mada "Mataifa na uhusiano wa kikabila katika ulimwengu wa kisasa"

    Angalau pointi 3, ambazo 2 au zaidi zimefafanuliwa katika aya ndogo

  • 1. Dhana ya taifa.
    2. Dalili za taifa:
    a) lugha ya kawaida;
    b) eneo la kawaida;
    c) maendeleo ya mahusiano ya kiuchumi;
    d) maadili, kanuni na mifumo ya tabia;
    e) kijamii - sifa za kisaikolojia.
    3. Mitindo ya maendeleo ya mataifa:
    a) utofautishaji (kitaifa);
    b) ushirikiano (kimataifa).
    4. Utaifa. Migogoro ya kikabila na sababu zao:
    a) kijamii na kiuchumi;
    b) kitamaduni na lugha;
    c) ethnodemografia;
    d) mazingira;
    e) nje ya nchi, nk.
    5. Sera ya Taifa katika Shirikisho la Urusi

    1. Mataifa ya kisasa ni aina ya juu zaidi ya jamii ya kikabila

    2. Vyanzo vya jumuiya ya kitaifa:

    a) kumbukumbu ya kihistoria

    b) utambulisho wa kitaifa

    c) maslahi ya taifa

    3. Mahusiano ya kimakabila katika ulimwengu wa kisasa:

    a) ujumuishaji na ukaribu wa watu (Umoja wa Ulaya, USA, n.k.)

    b) migogoro ya kikabila na njia za kuzishinda

    c) uvumilivu, ubinadamu, utamaduni wa uhusiano wa kikabila kama njia ya kushinda mizozo ya kitaifa

    d) sera ya kitaifa ya Shirikisho la Urusi (Katiba ya Shirikisho la Urusi, "Dhana ya sera ya kitaifa ya Shirikisho la Urusi"

  • Utalazimika kuandaa jibu la kina juu ya mada "kusudi na maana ya maisha ya mwanadamu." Tengeneza mpango kulingana na ambayo utashughulikia mada hii; mpango lazima uwe na angalau alama tatu, mbili ambazo lazima zifafanuliwe katika vifungu vidogo.
  • 1. Kusudi na maana ya maisha kwangu.

    a) kile ambacho tayari nimepata

    b) yale ambayo yamesalia kufikiwa

    2. Uzoefu kutoka kwa familia au kitabu cha kiada

    a) sema juu ya jamaa ambaye alipata kile alichotaka maishani

    b) kulingana na maandishi ya kitabu cha maandishi, pata mifano ya watu waliofanikiwa

    3. Jadili malengo na maana ya maisha kwa wale wanaosikiliza

  • HARAKA, TAFADHALI) C8 Umeagizwa kutayarisha jibu la kina juu ya mada “Mwanadamu kama tokeo la mageuzi ya kibiolojia na kijamii.” Fanya mpango kulingana na ambayo utashughulikia mada hii. Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika pointi ndogo. Onyesha maelezo
  • 1. Mbinu za kutatua maswali kuhusu asili ya mwanadamu

    1. 1Nadharia ya kidini

    1. 2 Nadharia ya Paleovisit

    1. 3Nadharia ya mageuzi ya Charles Darwin

    1. 4 Nadharia ya sayansi ya asili F. Angels

    2. Asili ya mwanadamu

    2. 1 Asili ya kibiolojia ya mwanadamu

    2. 2 Asili ya kijamii mtu

    3. Tofauti kuu kati ya wanadamu na wanyama

    3. 1Sifa za tabia za wanyama

    3. 2 Mawazo na usemi wa mwanadamu

    3. 3 Fahamu, shughuli yenye kusudi la ubunifu la mtu

    3. 4 Mabadiliko ya kibinadamu ya ukweli unaozunguka na utengenezaji wa zana

  • Umeagizwa kuandaa jibu la kina juu ya mada "KESI ZA UHALIFU WA RF". Fanya mpango kulingana na ambayo utashughulikia mada hii. Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo.

  • 2. Malengo ya kesi za jinai:
    a) ulinzi wa haki na maslahi halali ya watu binafsi na mashirika
    b) ulinzi wa mtu dhidi ya tuhuma zisizo halali na zisizo na msingi
    3. Kazi za kesi za jinai:
    a) uamuzi wa kesi;
    b) mashtaka;
    c) ulinzi.
    4. Hatua za kesi za jinai:
    a) kabla ya jaribio;
    b) mahakama
    5. Vipengele vya kesi za jinai katika zama za kisasa
    6. Matatizo ya maendeleo ya kesi za jinai katika Urusi ya kisasa

  • Umeagizwa kuandaa jibu la kina juu ya mada "Shirika la Biashara ya Kimataifa." Fanya mpango kulingana na ambayo utashughulikia mada hii. Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo
  • 1) BIASHARA YA KIMATAIFA KATIKA MFUMO
    MAHUSIANO YA KIUCHUMI WA KIMATAIFA
    2) NADHARIA ZA BIASHARA YA KIMATAIFA
    A. NADHARIA YA FAIDA LINGANISHI
    b. NADHARIA YA HECKSCHER-OHLIN YA BIASHARA YA KIMATAIFA
    V. NADHARIA MBADALA ZA BIASHARA YA KIMATAIFA
    3) AINA KUU ZA KIMATAIFA
    KUBADILISHANA BIDHAA
    A. UFAFANUZI WA MWAMALA WA BIASHARA WA KIMATAIFA
    b. OPERESHENI ZA BIASHARA ZA NJE KWA KUNUNUA NA KUUZA BIDHAA
    V. BIASHARA YA NJE KATIKA AINA MBALIMBALI ZA HUDUMA
    4) SERA YA BIASHARA YA NJE: USHURU
    MBINU ZA ​​KUDHIBITI BIASHARA YA KIMATAIFA
    A. USHURU WA FORODHA KWA KUAGIZA
    b. USHURU WA USAFIRISHAJI
    V. MUUNGANO WA UTAMADUNI
    5) NAFASI NA WAJIBU WA URUSI KATIKA
    BIASHARA YA KIMATAIFA
    A. URUSI KATIKA BIASHARA YA KIMATAIFA
    b. UCHUMI WA URUSI KWA UJUMLA
    V. MIELEKEO YA KISASA KATIKA MAENDELEO YA BIASHARA YA DUNIA

  • Umeagizwa kuandaa jibu la kina juu ya mada "Ushawishi wa ufahamu wa kisiasa juu ya tabia ya kisiasa." Fanya mpango kulingana na ambayo utashughulikia mada hii. Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo
  • 1 Dhana ya ufahamu wa kisiasa. Ufahamu wa kisiasa ndio msingi wa malezi ya mitazamo ya tabia ya kisiasa. Viwango 2 vya ufahamu wa kisiasa: a) maarifa ya kawaida (ya vitendo, ya kila siku kuhusu siasa); b) kiitikadi na kinadharia (waliohitimu, maoni ya kitaaluma ya wanasayansi). 3 Nia za tabia ya kisiasa: a) vitendo vya kihisia, vya hiari; b) masilahi na vitendo vya kisiasa. 4 Aina za tabia za kisiasa: a) kwa mwelekeo lengwa (wenye kujenga na kuharibu); b) kwa muundo wa washiriki (mtu binafsi, kikundi, wingi); c) kwa asili (iliyopangwa na ya hiari). 4) Maandamano ya kisiasa ni aina maalum ya tabia ya kisiasa. Njia 5 za kudhibiti tabia ya kisiasa: a) udhibiti kupitia kanuni za kisheria; b) athari za kanuni za maadili na maadili; c) kujipanga kwa masomo ya hatua za kisiasa; d) elimu ya kisiasa, usambazaji wa maarifa ya kisiasa; e) uongozi wa kisiasa, ushawishi wa viongozi. 6 Ufahamu wa kisiasa wa uchaguzi na tabia ya uchaguzi ndio sababu kuu inayoathiri nguvu katika jamii ya kidemokrasia.

  • Kesi za jinai katika Shirikisho la Urusi hutengeneza mpango. Mpango lazima uwe na angalau pointi tatu, ambazo mbili au zaidi zimefafanuliwa katika vifungu vidogo
  • 1. Dhana
    2. Kazi na kazi
    A) ulinzi wa haki na maslahi halali
    B) ulinzi wa utambulisho
    3) hatua
    A) kabla ya kesi
    B) mahakama

    1. Dhana ya kesi za jinai

    2. Kanuni za makaa ya mawe. taratibu za kisheria

    2. 1 Usawa wa vyama
    2. 2 Ushindani wa vyama
    2. 3 Uwezo wa waamuzi
    2.4 Uhalali
    2.5 Utekelezaji wa haki na mahakama pekee
    3. Kazi za mahakama
    4. Hatua za mchakato wa uhalifu
    4. 1. Hatua ya kabla ya kesi
    4. 2. Jaribio
    5. Washiriki katika kesi za jinai
    6. Haki ya jinai katika Shirikisho la Urusi

  • 2. Mitindo kuu ya maendeleo ya mataifa

    A. utofautishaji wa makabila

    B. ushirikiano kati ya makabila

    3. Aina za mahusiano ya kikabila

    A. kati ya mataifa tofauti ndani ya jimbo moja

    B. kati ya mataifa mbalimbali

    4. Aina za mahusiano ya kikabila

    A. ushirikiano wa amani

    B. migogoro ya kikabila

    5. Njia za kutatua migogoro ya kikabila.

    6. Matatizo ya migogoro ya kikabila katika Urusi ya kisasa

  • Umeagizwa kuandaa jibu la kina juu ya mada "Wasomi wa kisiasa katika maisha ya jamii." Fanya mpango kulingana na ambayo utashughulikia mada hii. Mpango lazima uwe na angalau pointi 3, ambazo 2 au zaidi zimefafanuliwa katika aya ndogo.
  • 1. Dhana ya wasomi wa kisiasa.
    2. Mitindo ya uundaji wa vikundi vya wasomi:
    a) aristocratic
    b) kidemokrasia
    3. Uainishaji wa wasomi:
    a) wasomi wa kisiasa
    b) wasomi wa kiuchumi
    V) wasomi wa kijeshi
    d) wasomi wa habari
    e) wasomi wa kisayansi na kitamaduni
    4. Njia kuu za kuajiri wasomi katika jamii ya kidemokrasia:
    a) utumishi wa umma;
    b) shughuli za kijamii;
    c) mfumo wa elimu na utamaduni;
    d) shughuli za kiuchumi.
    5. Sifa kuu za uajiri na utendaji kazi wa wasomi katika maisha ya jamii