Ukuzaji wa kimbinu wa saa ya darasa kwa wanafunzi wa elimu ya ufundi. Orodha ya mada za darasa

Leo, mojawapo ya aina muhimu zaidi za kuandaa kazi ya elimu na wanafunzi ni saa ya darasani. Inafanyika mara moja kwa wiki, siku na wakati fulani. Wakati wa somo, mwalimu hufanya mazungumzo na wanafunzi, kuwaelimisha, kupanua upeo wao, na kuamua kazi na malengo ya timu ya darasa.

Taarifa za msingi

Muda wa darasa ni kati ya mwalimu na wanafunzi. Leo inafanywa katika kila shule. Somo limejumuishwa katika mtaala na hufanyika, kama ilivyotajwa hapo juu, mara moja kwa wiki. Muda wake ni dakika 40-45.

Kwa ujumla, sera hii si sahihi kabisa. inaweza kuchukua muda kidogo, kwani kazi yake kuu ni kukamilisha kazi zilizowekwa na mwalimu. Somo linaweza kufanywa darasani na katika ukumbi wa kusanyiko, maktaba, makumbusho, hata mitaani.

Malengo na malengo kuu

Saa ya darasani shuleni ina madhumuni kadhaa.

Kwanza kabisa, hii kielimu, ambayo ni kupanua wigo wa maarifa ya wanafunzi katika nyanja mbalimbali za maisha.

Ikifuatiwa na mwongozo. Inaathiri upande wa vitendo wa maisha ya watoto wa shule, tabia zao na mtazamo kuelekea maisha. Inatekelezwa kupitia mazungumzo kuhusu hali fulani ya maisha, inayoungwa mkono na mifano.

Lengo la mwisho ni mwelekeo. Kwa msaada wake, mtazamo fulani kuelekea vitu vya ukweli unaozunguka, maadili ya kiroho na nyenzo huundwa.

Saa kuu za darasa ni pamoja na:

Kuunda hali za udhihirisho wa ubinafsi wa wanafunzi;

Kuboresha ujuzi wao kuhusu ulimwengu unaowazunguka;

Uundaji wa nyanja ya kihisia na hisia;

Uundaji wa timu kubwa.

Fomu za uendeshaji

Saa ya darasa ni shughuli ambayo inaweza kufanywa sio tu kwa njia ya hotuba, lakini pia:

Ushindani;

Maswali;

Mikutano;

Matembezi.

Maandalizi ya darasa

Unapoanza kuandaa somo la darasa, unahitaji kuamua juu ya mada ya somo. Hili linaweza kufanywa mapema kwa kufanya mazungumzo na wanafunzi au uchunguzi. Wakati wa kuchagua mada kwa saa ya darasa, unahitaji kutambua sifa za umri wa mwanafunzi na maslahi yao.

Kabla ya kuandika maandishi ya darasani, unahitaji kukaa chini na kujiuliza maswali machache muhimu:

1. Jinsi ya kuwafanya watoto washiriki darasani?

2. Jinsi na wakati wa kufanya kazi ya maandalizi?

3. Ni katika kazi gani watoto wataweza kujieleza kikamili zaidi?

4. Ni nani kati ya wanafunzi anayeweza kusaidia katika kuendesha saa ya darasa?

5. Jinsi ya kufupisha vizuri somo?

Majibu ya maswali haya yanapaswa kuandikwa kwenye karatasi na kurudishwa kwao mara kwa mara unapoandika maelezo yako ya somo.

Baada ya hayo, ni muhimu kuanza kuchora hati na kufanya kazi ya maandalizi. Katika hali zingine, unaweza kutumia maendeleo ya darasani yaliyotengenezwa tayari kutoka kwa majarida maalum kwa walimu na rasilimali mbalimbali za mtandao. Lakini ni muhimu kukumbuka kuwa wengi wao wanahitaji marekebisho. Kwa hivyo, kazi fulani zinaweza kuonekana kuwa ngumu sana kwa watoto au hazipendezi. Kazi kama hizo zinapaswa kubadilishwa na rahisi au za kuvutia zaidi.

Kwa ujumla, maandalizi yanajumuisha mambo yafuatayo:

  1. Kufafanua mada na malengo.
  2. Kuamua mahali na wakati wa tukio.
  3. Kubainisha pointi muhimu.
  4. Maandalizi ya mpango na hati.
  5. Uteuzi wa nyenzo.
  6. Mapambo ya chumba.
  7. Kuamua washiriki wa darasa.

Baada ya somo, ni muhimu kufanya uchambuzi wake.

Muundo wa somo

Wakati wa kuandaa somo, ni muhimu kuzingatia kwamba saa ya darasa ina muundo wake. Kwa ujumla, ni sawa na muundo wa somo lolote:

  1. Utangulizi, kazi kuu ambayo ni kuamsha umakini wa wanafunzi na kutambua shida.
  2. Sehemu kuu, yaliyomo ambayo imedhamiriwa na malengo ya saa ya darasa.
  3. Sehemu ya mwisho, ambayo huchochea mahitaji ya wanafunzi ya kujisomea.

Saa ya kijamii

Moja ya fomu ambazo saa ya darasa inaweza kufanyika ni saa ya mawasiliano. Inafafanuliwa kama mchakato wa pamoja wa ubunifu kati ya mtoto na mtu mzima. Watoto hushiriki katika kuandaa saa ya mawasiliano pamoja na watu wazima, na pamoja na mwalimu huamua mada na anuwai ya masilahi.

Saa ya mawasiliano ina kanuni moja muhimu - kuunda mazingira mazuri ambayo kila mmoja wa wanafunzi anaweza kutoa maoni yao bila hofu.

Njia kuu za saa za mawasiliano ni pamoja na:

Majadiliano;

Mchezo wa jukumu;

Jarida la Simulizi;

Mradi wa kijamii na kitamaduni.

Saa ya darasa la habari

Saa za darasani pia zinaweza kufanywa kwa njia ya ulinzi na utekelezaji wa miradi ya habari, dakika za kisiasa.

Kusudi kuu la shughuli kama hiyo ni kukuza uelewa wa umuhimu wa mtu mwenyewe na hitaji la kushiriki katika maisha ya kijamii na kisiasa ya nchi na ulimwengu kwa ujumla. Wakati wa saa ya darasa la habari, watoto hujifunza kuelewa matatizo magumu ya kisasa na kuitikia kwa usahihi kile kinachotokea karibu nao.

Njia kuu za kazi katika masomo kama haya:

Taarifa za magazeti;

Kusimulia tena tukio kwa kutumia nukuu;

Kufanya kazi na kamusi;

Kufanya kazi na ramani ya kisiasa;

Akizungumzia habari;

Uundaji wa maswali yenye shida na kutafuta majibu kwao;

Kuangalia na majadiliano ya nyenzo za video.

Masomo

Maneno machache kuhusu mada ya saa za darasa inaweza kuwa nini. Madarasa yanaweza kutolewa kwa:

  1. Matatizo ya kimaadili na kimaadili.
  2. Masuala katika uwanja wa sayansi.
  3. Matatizo ya uzuri
  4. Masuala ya serikali na sheria.
  5. Masuala ya kisaikolojia.
  6. Makala ya physiolojia na usafi.
  7. Maswala ya maisha ya afya.
  8. Matatizo ya mazingira.
  9. Shida za jumla za shule.

Ndani ya mfumo wa mada fulani, unaweza kuendesha mfululizo mzima wa saa za darasani, zikiwa zimeunganishwa na lengo moja na kuwa na kazi zinazofanana.

Sampuli za Mada

Kulingana na masilahi ya wanafunzi na umri wao, mada za saa za darasa zinaweza kuwa kama ifuatavyo.

Kwa wanafunzi wa darasa la 5:

  1. "Ninajionaje katika ... miaka?"
  2. "Mimi ni nini?"
  3. "Vitabu karibu nasi."
  4. "Naweza nini?"

Kwa wanafunzi wa darasa la 6:

  1. "Mapenzi yangu".
  2. "Nipo shuleni na nyumbani."
  3. "Maoni yako mwenyewe. Je, ni muhimu?"
  4. "Nguvu na udhaifu wangu."
  5. "Kujifunza kusikiliza na kusikia."

Katika daraja la 7 unaweza kutumia masaa ya masomo kwenye mada zifuatazo:

  1. "Nataka na naweza."
  2. "Kujifunza kujisimamia."
  3. "Tahadhari na usikivu."
  4. "Niambie rafiki yako ni nani."

Katika daraja la 8 unaweza kutumia saa za darasa kwenye mada zifuatazo:

  1. "Fikra na talanta ni nini?"
  2. "Kufundisha kumbukumbu yako."
  3. "Wajibu na usalama."
  4. "Nchi ya ndoto zangu."

Wanafunzi wa darasa la 9 watavutiwa na mazungumzo yafuatayo:

  1. "Mtu na Ubunifu".
  2. "Haki zangu".
  3. "Taaluma yangu ya baadaye".
  4. "Uzuri katika maisha yetu."

Kwa daraja la 10, inashauriwa kuandaa saa zifuatazo za darasa:

  1. "Mimi na mazingira yangu."
  2. "Watu wazima - ni nini?"
  3. "Mapungufu ya kibinadamu: sababu na matokeo."
  4. "Kujifunza kujidhibiti."

Katika daraja la 11 unaweza kutumia masaa kwenye mada:

  1. "Shule itanikumbuka?"
  2. "Chaguo langu la kitaaluma."
  3. "Kusudi langu."
  4. "Ucheshi katika maisha ya mwanadamu."

Katika kipindi cha majira ya baridi, unaweza kufanya saa ya darasa "Kuzuia Fluji", pamoja na "Kuzuia Jeraha", "Kanuni za Maadili kwenye Barafu", "Jinsi ya Kuishi katika Majira ya baridi", "Likizo bila Ukiukaji" na wengine.

Hatua ya kufurahisha ambayo mwalimu anaweza kufanya ili kuamua mada ya madarasa ni kutangaza mipango ya darasa mwanzoni mwa mwaka au muhula na kuwapa watoto fursa ya kupendekeza mada fulani kwa uhuru, kuongeza mpango uliopo, na kujitolea kushiriki katika masomo yao. maandalizi.

Usisahau kushikilia michezo ya KVN, wakati ambao wanafunzi wanaweza kupima ujuzi na ujuzi wao. Fomu ya tukio inapaswa pia kubadilishwa mara kwa mara. Kwa mfano, leo kulikuwa na hotuba, ambayo ina maana wakati ujao inaweza kuwa safari au mazungumzo.

Ili kuendesha darasa kwa ufanisi zaidi, lazima ufuate vidokezo vifuatavyo:

1. Chumba ambacho somo linafanyika lazima kiwe safi na chenye hewa.

2. Inashauriwa kupamba ofisi na maua. Unaweza kutumia zote za kweli na za bandia.

3. Mada ya saa ya darasa lazima iandikwe ubaoni. Pia itakuwa sahihi kutumia aphorism.

4. Usisahau kuhusu watayarishaji wa multimedia na mawasilisho, wataongeza kwa kiasi kikubwa maslahi ya wanafunzi katika nyenzo.

5. Wakati wa kufanya tafiti na vipimo, tumia fomu. Usisahau kuhusu vifaa vya kuona - vipeperushi, vijitabu.

6. Zingatia sana kujiandaa kwa somo ikiwa ni saa ya darasa katika shule ya msingi. Upekee wa maendeleo na mtazamo wa watoto ni kwamba saa za elimu hutumiwa vyema katika mfumo wa michezo na usafiri. Kwa njia hii unaweza kuvutia wanafunzi haraka sana na kuvutia umakini wao.

7. Usisahau kuhusu faraja ya wanafunzi. Waache wakae wapendavyo. Unaweza pia kupanga madawati katika mduara, au kuhamisha madawati mawili kwenye moja ikiwa kazi ya kikundi inatarajiwa.

8. Usiogope kuwaalika wataalam kwenye darasa - madaktari, wanasaikolojia, wanahistoria, maktaba. Bila shaka, ikiwa wanaelewa mada ya darasa lako bora kuliko wewe na wanaweza kukuambia habari nyingi muhimu.

hitimisho

Saa ya darasa ni mojawapo ya aina muhimu zaidi za kuandaa mchakato wa elimu. Inafanyika mara moja kwa wiki. Wakati wa somo, mwalimu huinua kiwango cha kitamaduni cha wanafunzi, kuunda mitazamo na maadili yao ya maisha, na kupanga timu. Fomu inaweza kuwa yoyote, kulingana na mada ya somo na malengo yaliyowekwa na mwalimu.

mwalimu maalum taaluma

GBOU SPO "Chuo cha Mkoa wa Gorodetsky"

Fungua muhtasari wa darasa

kwa wanafunzi wa vyuo vya ualimu

Mada: "Kazi Bora Zaidi Chini ya Jua"

"Mwalimu amepewa nafasi nzuri,

juu zaidi ambayo hakuna kitu chini ya jua kinaweza kuwa."

Jan Amos Comenius

    Video kuhusu walimu

    Shairi (Ilisomwa na Alekseeva M.)

Kama hakukuwa na mwalimu,
Pengine haingetokea
Si mshairi wala mfikiriaji,
Si Shakespeare wala Copernicus.
Na hadi leo, labda,
Kama hakukuwa na mwalimu,
Amerika ambayo haijagunduliwa
Imesalia bila kufunguliwa.
Na hatungekuwa Icari,
Hatungeweza kupaa angani,
Ikiwa tu kwa juhudi zake sisi
Mabawa hayakua.
Bila yeye kungekuwa na moyo mzuri
Ulimwengu haukuwa wa kushangaza sana.
Kwa sababu ni mpendwa sana kwetu
Jina la mwalimu wetu!

    utangulizi

Kati ya taaluma nyingi, kuna moja maalum, ngumu na inayowajibika sana - Mwalimu! Haijalishi ni karne ngapi zinazoruka juu ya Dunia, ni ngapi bado zinakuja, kutakuwa na Wanafunzi na Walimu kila wakati, kwa kuwa tu kwa kupitisha uzoefu na maarifa kwa vizazi vipya mtu anaweza kufikia urefu wa ustaarabu. Na leo, maelfu ya waalimu wanaotoa mioyo yao kwa watoto wanatengeneza njia kwa siku zijazo, kwa sababu tumepewa sisi kufundisha na kuelimisha wale ambao wataishi baada yetu.

Inasemekana kuwa mwandishi anaishi katika kazi zake, msanii mzuri anaishi katika uchoraji wake, mchongaji anaishi katika sanamu anazounda. Na mwalimu mzuri ni katika mawazo na matendo ya watu. Ndio maana kila mtu anakumbuka shule yake ya nyumbani na washauri wake wa kiroho - waalimu wenye hisia ya shukrani kubwa.

    Safari katika historia

(Ripoti yenye wasilisho kuhusu Amonashvili Sh.A.) Komrakova A.

Mkulima huacha bustani zinazochanua, mwanasayansi - uvumbuzi wake, mtunzi - muziki ... Na mwalimu? Yeye hukaa milele katika kumbukumbu ya kushukuru ya wanafunzi wake, ambaye huwapa sio maarifa tu, bali pia roho na moyo.

    Insha "Mwalimu WANGU wa kwanza"

(Wanafunzi wanapewa kazi mapema: kuandika insha "Mwalimu wangu wa kwanza")

Mwalimu. Yeye ni msanii, lakini wasikilizaji na watazamaji wake hawapigi makofi. Yeye ni mchongaji, lakini hakuna mtu anayeona kazi yake. Yeye ni daktari, lakini wagonjwa wake mara chache humshukuru kwa matibabu na hawataki kila wakati. Unaweza kupata wapi nguvu ya msukumo wa kila siku? Tu ndani yake, tu katika ufahamu wa ukuu wa kazi yake.

Tulifanya mahojiano kwa njia ya simu na walimu wa shule za msingi katika Shule ya Sekondari ya MBOU Na. Sikiliza walichotuambia.

    Mahojiano ya video

Tafadhali tuambie kuhusu taaluma yako na toa ushauri kwa wanafunzi wetu.

Je, mtu huchaguaje taaluma hii muhimu na ngumu?

Hebu tuangalie.

    Onyesho

Wahusika: baba, mama na binti.

Msichana ameketi, akifanya kazi yake ya nyumbani, baba anasoma gazeti.

Binti (akifikiria mwenyewe):

Pakia zaidi na zaidi yetu

Kwa sababu fulani walifanya hivyo.

Katika shule yetu ya daraja la 3

Kama taasisi.

Walitupa kazi ya kuandika insha.

Ninataka kuwa nani maishani?

Hii ni adhabu!

Itakuwa nzuri kuwa mwimbaji

Na kwa ………….. napaswa kuimba.

Hapana, haifai mimi -

Dubu akaanguka kwenye sikio langu

Au labda kuwa daktari?

Ni muhimu kuponya kila mtu

Sijali magonjwa yote, inatisha tu.

Labda nichague kitu

Bila chochote duniani

Hakuna mtu anayepita -

Watu wazima na watoto?

Ikiwa ninafikiria hivi, hii ndio hufanyika:

Kila mmoja wetu ana maisha

Shule inaanza.

Baba:

Tayari una saa moja

Ukurasa mtupu.

Labda ushauri kwako

Baba atakuja kwa manufaa

Na siku nzima inahusu nini?

Unafikiria, mdogo?

Binti:

Mama yetu ni mwalimu.

Hii ni mbaya sana?

Baba:

Najibu swali,

Mtoto mpendwa:

Mama mara nyingi hayuko nyumbani,

Hii ni mbaya sana.

Ikiwa unatumia usiku kuangalia daftari zako,

Na kwa somo lake bora anatarajia tume,

Na mwanafunzi ghafla akagonga cracker juu ya sikio lake,

Hiyo sio nzuri sana, lakini labda sio mbaya sana.

Na pia nitajibu hivi:

Nisikilize:

Mama yetu ni mwalimu.

Hiyo ni kesi maalum.

Alihitimu kutoka kwa taasisi hiyo kwa heshima -

Hii ni nzuri sana, sote tunaelewa hii.

Hutoa maarifa kwa watoto - Masha, Mityam, Petya -

Hii ni nzuri sana, bora zaidi ulimwenguni.

Na popote wanapokupeleka

Barabara zote maishani

Nitasema hivi: muhimu zaidi,

Binti, walimu.

Asilale usiku, kazi yake iwe ngumu.

Hata nyumbani, wasiwasi wa shule uko akilini mwangu.

Tutamhurumia na kuandaa chakula cha jioni.

Kumbuka! Shuleni, watoto wanahitaji sana mwalimu.

Wanashikilia nchi pamoja, watoto wanakua,

Na mwalimu anawajibika kwa kila mmoja wao.

Wanafundisha ubinadamu na wema. Unajua, mtoto

Hii ni nzuri sana, lakini sio mbaya hata kidogo.

Mama yangu anafundisha. Vibaya?

Binti:

Hapana! Kubwa!

Kila mwaka wanafunzi

Watu huja kwake na maua.

Nyimbo, mashairi ya zabuni

Wanampa mama yetu.

Uko sawa - anachoka

Sana mama yetu.

Baba:

Daima kuna mengi ya kufanya.

Hapa tutajisaidia

Tutasafisha kila kitu katika ghorofa,

Tutaosha - ndivyo hivyo.

Vivyo hivyo kwako baadaye

Mume wangu atasaidia na binti yangu.

Mama anaingia.

Mama:

Wapendwa wangu,

Unapiga kelele nini hapa?

Nimechelewa tena?

Mimi ni mwalimu wako.

Nilikuwa kwenye mkutano

Alipeleka darasa kwenye ukumbi wa michezo

Kila kitu ni biashara, biashara, biashara.

Nilisahau kununua mkate.

Binti:

Kaa chini na kupumzika.

Baba:

Tunatayarisha chakula cha jioni.

Binti:

Baba na mimi tuliamua:

Kazi yako inahitajika sana.

Niliamua kwamba lini

Nitakua kidogo

Sio mfano, sio daktari,

Nitakuwa mwalimu.

Hivi ndivyo nasaba za walimu zinavyoonekana.

    Hadithi kuhusu walimu

Taaluma hii imekuwepo ulimwenguni kwa zaidi ya milenia moja, na hadithi juu yake zimeundwa kulingana na enzi. Jambo la kawaida katika mythology hii ni kwamba hadi hivi karibuni mwalimu alikuwa kuchukuliwa karibu "kwanza baada ya Mungu" na kukusanya ujuzi wote, sayansi na hekima ya dunia. Leo hali imebadilika kwa kiasi fulani. Hebu tujaribu kufafanua baadhi ya hadithi za kisasa “zilizoimarishwa” kuhusu taaluma ya ualimu.

Hadithi 1. Ualimu ni taaluma ya kike

Hadithi hiyo ni kweli kwa kiasi fulani. Ndiyo, kwa hakika, walimu wengi katika taasisi za elimu ni wanawake. Lakini mwalimu wa kiume sio rarity kama hiyo, ingawa, kwa kweli, ninatamani kungekuwa na zaidi yao. Katika shule za ufundi, kwa mfano, ambapo taaluma nyingi za wanaume husomwa (fundi wa magari, wajenzi, n.k.), kuna walimu wa kutosha na mabwana wa mafunzo ya ufundi wa jinsia yenye nguvu zaidi. Vile vile vinaweza kusemwa kuhusu taasisi za elimu ya juu. Katika shule za sekondari hali ni kinyume kabisa.

Kwa nini wanaume wetu hawataki kufundisha, ingawa, ikiwa tunakumbuka historia, basi hadi mwisho wa karne ya 19, wakati harakati ya wanawake ilianza kuendeleza kikamilifu, walimu walikuwa hasa wanaume? Na hata katika nyakati za Soviet, wawakilishi wa jinsia yenye nguvu hawakudharau taaluma hii. Jibu linapaswa kutafutwa kwenye ndege ya nyenzo: siku hizi ni vigumu sana kujilisha kwa mshahara wa mwalimu, bila kutaja familia yako. Mwanamume wa kawaida atahisi vibaya sana, akijua kuwa hana uwezo wa kulisha watoto wake na kaya.

Hadithi 2. Walimu wote ni madikteta

Wakiwa wamezoea kusimamia shuleni, wanahamisha njia yao ya mawasiliano kwa familia na kwa wale walio karibu nao.

Kwa kweli, hakuna haja ya jumla. Ingawa, kwa ujumla, tunaweza kukubaliana kwamba kazi ya mwalimu inaacha alama ya "kitaalam", kama nyingine yoyote. Walimu wengi wamezoea kusikilizwa bila usumbufu, wakielezea maoni yao kwa wengine (hata kama ni watu wazima kabisa) kwa sauti kali, ya kategoria; kila wakati wanajua kila kitu na wako tayari kutetea maoni yao hadi mwisho.

Walakini, hii haimaanishi tabia zozote za udikteta za mtu huyu. Umewahi kujaribu kwenda mbele ya darasa ambapo vijana thelathini wenye akili wameketi kuzungumza, kwa mfano, kuhusu kazi ya Pushkin. Kwa kuongezea, sema juu yake kwa njia ambayo angalau nusu ya watoto (hii ni bora) watagundua habari hiyo na wanataka kusoma kazi za mshairi mkuu. Lakini bado tunahitaji kuwa na wakati wa kuwahoji watoto na kutoa alama.

Lakini kwanza, darasa linahitaji kuketi na kuanza kufanya kazi. Yote hii, kwanza, inachukua rasilimali nyingi za kihisia, na pili, inahitaji nguvu fulani ya tabia na uwezo wa kushawishi watu. Mwalimu mzuri sio tu anayependa watoto na anajua somo lake kikamilifu, lazima awe na uwezo wa kusimamia "motley" hii na misa tofauti. Bila shaka, hitaji la kila siku la kupanga, kufundisha, kuelimisha, na wakati mwingine kuadhibu mtu huacha alama yake juu ya tabia ya mwalimu.

Hadithi 3. Mwalimu lazima kwanza ajue somo lake vizuri na aweze kuliwasilisha kwa njia ya kuvutia.

Baada ya yote, jukumu lake kuu ni kufundisha, kazi zingine zote ni za sekondari.

Kwa kweli

Kimsingi, haingekuwa vigumu sana kufanya kazi ya ualimu ikiwa majukumu yake yangejumuisha kufundisha somo hilo pekee. Alikuja, akaripoti saa zilizopangwa na kwa roho iliyotulia akaenda nyumbani kujiandaa kwa masomo yanayofuata.

Kila kitu sio rahisi sana, kwani mwalimu shuleni pia ni mwalimu, mwalimu wa darasa. Anajibika kwa mahudhurio ya wanafunzi katika madarasa, kiwango cha utendaji wa kitaaluma, hufanya saa za elimu, hupanga ziara za sinema, sinema, maonyesho, makumbusho, nk. Na pia, ikiwa ni lazima, hufanya kazi ya "maelezo" na wazazi.

Kwenye karatasi, yaliyo hapo juu haionekani kuwa ngumu sana. Walakini, niamini: ni mbali na rahisi kuangalia ndani ya roho ya kila mtoto, kuelewa ni nini kinachowachochea, kwa nini, kwa mfano, licha ya uwezo mzuri, wanasoma vibaya, kwa nini Dima anatembea kwa huzuni wakati wote, na Marina, kinyume chake, ni mchangamfu isivyo kawaida. Zaidi ya hayo, wakati mwingine nje ya msingi zaidi ya "kidunia" kwenye ukumbi wa michezo inaweza kuwa mtihani kwa mishipa ya mwalimu, kwa kuwa watoto, bila kujali ni kiasi gani wanataka, hawawezi kukaa kwa muda mrefu.

Mwalimu sio tu anafundisha somo, anajibika kikamilifu kwa maisha na afya ya watoto darasani na katika shughuli za ziada. Na mwalimu lazima akue watoto kimaadili na kiroho, hii, niniamini, ni ngumu zaidi.

Hadithi 4. Mwalimu hufundisha kitu kimoja mwaka baada ya mwaka.

Baada ya yote, mitaala haibadilika sana.

Kwa kweli

Programu, kwa kweli, hupitia mabadiliko kadhaa, lakini hata ikiwa mwaka hadi mwaka ilibidi usome kitu kimoja, barua kwa barua, mchakato wa elimu hauwezi kuwa wa kufurahisha. Baada ya yote, watoto daima ni tofauti. Wakati mwingine wanafunzi huuliza maswali ambayo, hata kujua nyenzo za somo kwa moyo, baada ya kusoma maandishi ya ziada na kufikiria kuwa haiwezekani kujua zaidi juu ya somo, wanashangaa na hawawezi kupata cha kujibu mara moja. Kufanya kazi shuleni daima ni ngumu, lakini niamini, haichoshi kamwe.

Hadithi 5. Leo, taaluma ya ualimu inalipwa vibaya na sio ya kifahari.

Hadhi ya juu ya mwalimu imepotea. Taaluma hiyo haina faida wala bonasi hata kidogo.

Kwa kweli

Hakika, ikiwa utaiangalia kwa kweli, taaluma leo imepoteza uzito. Malipo ya walimu, ole, hailingani na hali halisi ya kisasa, hivyo vijana hawataki kuwa walimu. Kwa kawaida, hii inathiri sana ufahari wa taaluma.

Lakini! Kiwango cha heshima kwa mwalimu fulani kimsingi inategemea yeye mwenyewe. Kuhusu faida na mafao, zipo. Kwa mfano, likizo ya siku 56 (hii hutolewa tu kwa wale wanaofanya kazi katika hali ya dharura), siku ya ziada ya kupumzika (kimbinu).

    Kuandaa msimbo wa maisha na taaluma kwa mwalimu

Konsonanti na vokali za alfabeti ya Kirusi (isipokuwa E, Y, Ъ, ь, И, У, Шch) zimegawanywa kati ya wanafunzi. Kazi ni kuunda sheria kadhaa za maisha na kitaaluma ambazo ni muhimu kwao binafsi na kwa ulimwengu kama nzima, ambayo ingeanza na herufi hizo za alfabeti, ambazo walipata.Baada ya kumaliza kazi, inapendekezwa kusoma kwa mpangilio wa alfabeti maisha na kanuni za kitaaluma za mwalimu.

"B" - kuwa mwangalifu kila wakati na nyeti kwa shida za watu wengine.

Watu wengi wanafikiri kwamba jambo muhimu zaidi kwa mwalimu ni upendo kwa watoto. Tunaweza kukubaliana na hili kwa sehemu. Lakini unaweza kupenda watoto bila mwisho na usijue jinsi ya kufanya kazi nao, kuunda ulimwengu wao wa ndani, na kuwaelimisha. Mwalimu lazima sio tu kuwapenda watoto, kujua somo lake kikamilifu, na kuwa mwalimu mzuri, lazima pia awe na intuition ya kisaikolojia ya hila na uchunguzi. Hii inapatikana tu katika mchakato wa kazi, na uzoefu. Na wakati mwingine huwekwa chini na maziwa ya mama.

    Shairi ( iliyosomwa na Anna Korytova)

Kwa sababu, unajua, bado ninaamini

Ikiwa Dunia itabaki hai,

Heshima ya juu kabisa ya ubinadamu

Ipo siku watakuwa walimu!

Sio kwa maneno, lakini katika mambo ya mila,

Ambayo inalingana na maisha ya kesho,

Ni lazima kwanza uzaliwe kama mwalimu.

Na tu baada ya hayo - kuwa!

Kutakuwa na hekima ndani yake, mwenye talanta - mwenye kuthubutu

Atabeba jua kwenye bawa lake

Mwalimu ni taaluma ya muda mrefu,

Labda moja muhimu zaidi Duniani!

Nafikiri leo tuliweza kuthibitisha kwamba licha ya ugumu wa kazi ya mwalimu, “wametunukiwa cheo bora sana, cha juu zaidi ambacho hakuna kitu chini ya jua kinaweza kuwa.”

Mada:"Jinsi ya kutumia haki zako" (mazungumzo ya hali)

"Sheria ni za lazima tu wakati zinapatana na haki, na hivyo kuwa na sheria ya milele."

Leo XIII

Lengo:

Elimu ya elimu ya kisheria ya wanafunzi wa taasisi za elimu, sifa za kiroho na maadili za mtu binafsi na nafasi ya kiraia ya vijana.

Maendeleo ya saa ya darasa.

Hali Na. 1: “Je, unahitaji kupigania haki zako?”

Una ufahamu wa jumla wa dhana ya "sheria", haki na wajibu wako, unajua ni mashirika gani ya kutekeleza sheria hufanya kazi nchini Urusi na nini hasa wanafanya.

Si rahisi kutetea haki zako katika jimbo lolote. Urusi kwa maana hii sio ubaguzi. Mabadiliko katika nyanja zote za maisha katika jamii yetu yanatokea polepole sana. Hii inatumika pia kwa vyombo vya kutekeleza sheria. Kama unavyojua tayari, Urusi bado ni serikali changa ya kidemokrasia, na raia hawana uzoefu wa kutosha wa demokrasia.

Utaratibu wa serikali ulioendelezwa vyema wa kulazimisha na unyanyasaji dhidi ya watu binafsi hauwezi kusimamishwa mara moja. Mtu anaweza kutangaza kanuni za kidemokrasia, kugawanya mamlaka katika sheria, utendaji na mahakama, na kutangaza kwamba maslahi ya mtu binafsi yamekuwa ya juu kuliko maslahi ya serikali. Hata hivyo, kulitangaza hakumaanishi kuliweka katika matendo, kulifanya liishi. Huu sio mchakato wa siku moja, mwaka au hata muongo mmoja.

Katika mazoezi, wakati mwingine utakutana na kusita na kutokuwa na uwezo wa miili ya serikali kutekeleza majukumu yao ya moja kwa moja.

Kuwa tayari kwa ukweli kwamba mashirika ya serikali hayatakubali maombi yako, na malalamiko hayatazingatiwa au hatua zinazohitajika hazitachukuliwa juu yao.

Lakini kukata tamaa ni njia fupi na rahisi zaidi. Ni ngumu zaidi kuonyesha uvumilivu na uvumilivu, kutoa nguvu wakati wa kukutana na kikwazo. Huna chaguo lingine.

Tunafundishwa shuleni, katika taasisi za elimu na nyumbani haja ya kuwa waaminifu, watii sheria, waaminifu katika urafiki na upendo, na kuonyesha heshima kwa raia wengine. Lakini katika maisha wakati mwingine tunasadiki kuwa watu wengi wanaishi kwa kanuni tofauti kabisa za maadili. Unaweza kudanganya na kudanganya, kutolipa kodi na kupokea rushwa, kuiba fedha za umma na kufanya maamuzi ambayo hayalengi manufaa ya wote, bali yanaakisi maslahi ya baadhi ya makundi ya watu. Unakabiliwa na chaguo la jinsi ya kuishi zaidi. Aidha tetea maslahi yako halali kwa kutumia mbinu zote zisizokatazwa, au usahau maneno "amri", "haki", "sheria". Katika kesi hii, tutaishi kulingana na sheria ambazo babu zetu wa mbali waliishi - yule aliye na nguvu ni sawa.

Chaguo ni lako. Na kabla ya kufanya hivyo, fikiria ni aina gani ya jamii ambayo watoto wako na wajukuu wataishi.

Zoezi. Fikiria na utoe maoni yako.

1. Je, unafikiri tunapaswa kupigania haki zetu?

2. Je, itakuwaje kwa jamii ikiwa raia hawatatetea haki zao?

3. Je, serikali yetu inaweza kuwa ya kidemokrasia kweli?

4. Je, inawezekana kimsingi kujenga utawala wa sheria nchi?

5. Ungefanya nini ili kulinda zaidi maslahi ya wananchi?

6. Toa mifano au hali ambazo ulilazimika kupigania haki zako.

Hali Na. 2. “Je, vijana wanaweza kutumia kwa njia sahihi haki zao ili kupata nafasi ya habari bila malipo?”

Chambua habari iliyo hapa chini na ueleze maoni yako: kile unachokubaliana nacho na kile ambacho una shaka.

Chama cha Ubunifu UNPRESS (Moscow) kilipendezwa na shida za vijana. Taasisi hiyo, pamoja na Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa Kuhudumia Watoto UNICEF, ilifanya utafiti wa kisosholojia mwaka 1998, "Vijana katika Ulimwengu wa Habari," ambao madhumuni yake yalikuwa kutambua njia na aina za kusambaza habari kuhusu maisha ya afya na haki za watoto kwa vijana wa makundi ya umri tofauti. wanaoishi katika mikoa mbalimbali ya Urusi.

Uchambuzi wa matokeo ya utafiti katika sehemu ambayo iliweka jukumu la kuamua umuhimu kwa vijana wa habari kuhusu haki za vijana, dawa za kulevya, ngono, UKIMWI na kutathmini ufanisi wa njia za mawasiliano zinazowapa vijana habari muhimu, ilituruhusu kuteka hitimisho zifuatazo:

- habari kuhusu haki za watoto na mtindo wa maisha mzuri hauchukuliwi na vijana wengi kama muhimu na muhimu; wazazi, walimu, waandishi wa habari hawakuweza kuwashawishi wengi wa vijana juu ya haja ya kutunza afya zao; watu wazima wengi hawana kiasi kinachohitajika cha habari muhimu; walio wengi hawajui jinsi ya kuzungumza na Watoto na vijana juu ya mada nyeti;

- kwa kuwa njia za kuwasilisha habari iliyopitishwa katika mazingira ya habari na mawasiliano haiathiri tabia ya vijana na mtazamo wao kwao wenyewe, ni muhimu kutafuta njia mpya na aina za kuwasilisha mada zinazohusiana na afya ya vijana, ulinzi na ulinzi wa vijana. haki za watoto na vijana katika vyombo vya habari;

- inahitajika sana kutumia, haswa wakati wa kuzungumza juu ya dawa za kulevya, sio uandishi wa habari tu, bali pia aina za kisanii za nyenzo za kuwasilisha ambazo zinavutia vijana;

- unapaswa kujifunza kuanzisha habari kuhusu mtindo wa maisha wenye afya moja kwa moja kwenye mazingira ya vijana.

Matokeo ya utafiti pia yalionyesha:

- jukumu la vyombo vya habari vya watoto na vijana katika kutoa habari juu ya maswala muhimu ya kijamii bado ni duni;

- kwa vyombo vya habari, kazi ya kuwapa hadhira habari ya kuaminika, kamili, ya hali ya juu, pamoja na shida kubwa na ngumu za kijamii, mara nyingi huwa ya pili. Michakato ya maendeleo na utendaji wao ni ya kawaida: waandishi wa habari, watangazaji wa vipindi vya televisheni na redio, wahariri na wakurugenzi hawajui ni habari gani na kwa watazamaji gani wanatuma; usiwe na data juu ya habari gani na kwa matokeo gani yaliyopitishwa kwa mpokeaji; jinsi ilivyoeleweka na jinsi ilivyoathiri mitazamo na mitazamo ya ulimwengu ya watoto na vijana haswa.

Chakula cha mawazo.

Kutoka kwa Sheria ya Shirikisho "Juu ya Dhamana ya Msingi ya Haki za Uchaguzi za Raia wa Shirikisho la Urusi"

Kifungu cha 65. Wajibu wa ukiukaji wa haki za uchaguzi za raia na haki ya raia kushiriki katika kura ya maoni.

1. Watu ambao, kwa njia ya vurugu, udanganyifu, vitisho, kughushi au kwa njia nyingine yoyote, kuingilia kati zoezi la bure la raia wa Shirikisho la Urusi la haki ya kupiga kura au kuchaguliwa, au wanaolazimisha raia au kuwazuia kusaini saini. kwa kuunga mkono mgombea, chama cha wapiga kura, mpango wa kufanya kura ya maoni, pamoja na wale wanaoshiriki katika upotoshaji wa saini hizi, au kuzuia upigaji kura katika vituo vya kupigia kura, maeneo ya kura ya maoni, au kulazimisha wapiga kura, washiriki wa kura ya maoni kupiga kura kinyume na matakwa yao wenyewe; au kukiuka haki za wananchi kujitambulisha na orodha ya wapiga kura, washiriki wa kura ya maoni, kubeba jinai, utawala au dhima nyingine kwa mujibu wa sheria za shirikisho, Kutoka kwa amri ya Wizara ya Elimu ya Shirikisho la Urusi No. 2833 ya Julai 1, 2003 "Katika kutoa taasisi za elimu za serikali na manispaa na mashirika ya kidini fursa ya kufundisha watoto dini nje ya mfumo wa programu za elimu":

“...hakuna mtu anayeweza kulazimishwa kujiunga na chama chochote au kukaa ndani yake (Sehemu ya 2 ya Ibara ya 13, Sehemu ya 1 ya Ibara ya 14, Sehemu ya 2 ya Ibara ya 30 ya Katiba ya Shirikisho la Urusi), hakuna mtu anayeweza shuruti katika kuamua mtazamo wa mtu kwa dini, kukiri au kukataa kukiri dini, kushiriki au kutoshiriki katika huduma za kimungu, ibada zingine za kidini, sherehe na likizo, katika shughuli za mashirika ya kidini, katika kufundisha dini (kifungu cha 5 cha kifungu cha 3). , kifungu cha 4465; Kifungu cha 1430; Kifungu cha 1093; Kifungu cha 3029 cha Sheria ya Shirikisho "Juu ya Uhuru wa Dhamiri na Mashirika ya Kidini"), ushiriki wa watoto umepigwa marufuku (Sehemu ya 3 ya Kifungu cha 13 cha Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiuchumi, Kijamii na Kiutamaduni." la Desemba 16, 1966; Sehemu ya 4 Kifungu cha 18 cha Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa wa Desemba 16, 1966) katika vyama vya kidini na kufundisha dini yao kinyume na matakwa yao na bila idhini ya wazazi wao au watu badala yao (Kifungu cha 5). Kifungu cha 3 cha Sheria ya Shirikisho "Juu ya Uhuru wa Dhamiri" na juu ya vyama vya kidini"), na pia ili kuunda hali nzuri za utambuzi wa haki za raia kwa uhuru wa dhamiri, kwa mujibu wa kanuni za sera ya serikali. uwanja wa elimu, kwa mujibu wa aya ya 4 ya Sanaa. 5 na aya ya 3 ya Sanaa. 18 ya Sheria ya Shirikisho "Juu ya Uhuru wa Dhamiri na Mashirika ya Kidini", ninaamuru:

1.1. Mashirika ya kidini yanaweza kufundisha dini kwa watoto katika taasisi za elimu za serikali na manispaa tu kwa idhini ya watoto wanaosoma katika taasisi za elimu na kwa ombi la wazazi wao (wawakilishi wa kisheria). Inapendekezwa kuwa ombi lifanywe kwa namna ya maombi yaliyoandikwa yaliyoelekezwa kwa utawala wa taasisi ya elimu.

1.2. Kutoa mashirika ya kidini fursa ya kufundisha watoto dini katika taasisi za elimu za serikali na manispaa hufanywa kwa makubaliano na chombo husika cha serikali za mitaa.

Matokeo madogo. Mwalimu wa darasa (msimamizi wa kikundi cha masomo) husikiliza kwa uangalifu maoni ya wanafunzi. Wakati wa majadiliano, maoni tofauti yanaweza kutokea; ni muhimu kuwapa kila mtu fursa ya kuzungumza.

Sanaa ya mwalimu wa darasa ni kuwaongoza wanafunzi kwenye uhalali sahihi wa kimaadili, kisheria na kimaadili kwa maoni yao.

Madhumuni ya darasa hili ni kupanua uelewa wa wanafunzi wa kujijua, kujiendeleza, kujitawala; malezi ya tathmini chanya ya maadili ya sifa kama vile azimio, mapenzi, uvumilivu, hamu ya kufanya kazi mwenyewe; malezi ya kujithamini kwa kutosha; motisha ya kuchambua matendo, mawazo, hisia za mtu, kujitazama, kujijua, na kujiboresha.

Pakua:


Hakiki:

Saa ya darasa: "Kutana mwenyewe"

Malengo:

Kupanua uelewa wa wanafunzi wa kujijua, kujiendeleza, kujiamulia;

Fanya tathmini nzuri ya maadili ya sifa kama vile azimio, mapenzi, uvumilivu, hamu ya kufanya kazi mwenyewe;

Kukuza malezi ya kujithamini kwa kutosha;

Wahimize watoto kuchanganua matendo yao, mawazo, hisia, kujitazama, kujijua, na kujiboresha.

Maendeleo ya saa ya darasa

I. Maneno ya ufunguzi "Je, tunajijua wenyewe?"

Wanafunzi wanajua kanuni nyingi, nadharia, sheria, sheria, wanaweza kutatua matatizo magumu na kutathmini wahusika wa fasihi, lakini si kila mtu anaweza kujibu maswali rahisi: mimi ni nani? mimi ni nini? nataka kuwa nini? Wengine wananionaje? Leo tutajifunza kujibu maswali haya.

II. Mazungumzo maingiliano juu ya mada "Kwa nini kujithamini kunahitajika?"

Mshairi mkubwa wa Ujerumani I.V. Goethe alibishana: "Mtu mwenye akili sio yule anayejua mengi, lakini anayejijua mwenyewe." Je, unaweza kujiona kuwa watu wenye akili? (Majibu ya wanafunzi)

Unaweza kujifunza nini kukuhusu?

Majibu ya mfano kutoka kwa watoto:

  1. Uwezo wako wa kimwili, hali ya afya.
  2. Vipaji vyako, uwezo (kiakili, ubunifu).
  3. Tabia yako, temperament, mapenzi.
  4. Ladha yako, tabia.
  5. Nguvu na udhaifu wako.

Unahitaji kujijua mwenyewe ili kutathmini uwezo wako na uwezo wako. Hii itatoa nini? Kwa nini tunahitaji kujistahi ipasavyo hata kidogo?

Majibu ya mfano kutoka kwa watoto:

  1. Tafuta wito wako.
  2. Epuka makosa na tamaa.
  3. Fanya vizuri na wengine.
  4. Usichukue kazi zisizowezekana.
  5. Tambua kwa usahihi lengo lako maishani.

Hakika, mtu ambaye anatathmini uwezo na uwezo wake kwa usahihi ataweza kuchagua kwa usahihi wito wake na kuamua lengo lake maishani. Ni rahisi kwa mtu kama huyo kuzuia kuporomoka kwa mipango ya maisha, tamaa na makosa. Na ikiwa shida zitatokea, atatafuta sababu sio kwa wengine, lakini ndani yake mwenyewe.

III. Fanya kazi katika vikundi juu ya mada "Kuamua kiwango cha kujithamini"

Unawezaje kumtambua mtu mwenye kujithamini sahihi? Kwenye ubao nilitengeneza meza ya sifa za watu wenye kujithamini tofauti. Lakini ishara zimechanganywa. Jinsi ya kuweka maneno kwa usahihi kwenye safu? Ninashauri kujadili suala hili kwa vikundi (katika safu, unaweza kuungana katika jozi 2). Unahitaji kukusanya ishara 4 za watu wenye kujithamini tofauti. Kundi la kwanza - na overestimated, pili - kwa underestimated na tatu - kwa lengo la kujithamini. Lazima uandike sifa zilizochaguliwa kwenye vipande vya karatasi. Tutaambatisha majibu sahihi kwenye jedwali. Hali ya ziada ni kuhalalisha chaguo lako.

(Wanafunzi hufanya kazi kwa dakika 3-5)

Muda umekwisha, tusikilize maoni ya vikundi.

(Wanajibu na kuhalalisha chaguo lao. Majibu sahihi yameambatishwa kwa mkanda kwenye safuwima zinazolingana za jedwali.)

Vidokezo kwenye karatasi

Kupindukia: kiburi, kujiamini, hasira, hasira kali.

Chini: passivity, kugusa, kupendekeza, woga.

Kusudi: utulivu, kujiamini, unyenyekevu, kujithamini.

Unaweza kumshauri nini mtu mwenye kujithamini sana? (Kuwa mkosoaji zaidi, jifunze kuona udhaifu wako, usijione kuwa bora kuliko wengine, n.k.)

Je, unaweza kumshauri nini mtu asiyejithamini? (Shiriki katika michezo, shinda woga wako, jifunze kusema "hapana", nk.)

Unaweza kumshauri nini mtu mwenye kujithamini? (Usipoteze kujiamini, endelea kufanyia kazi mapungufu yako, usijisifu juu ya nguvu zako, n.k.)

IV. Hali ya shida "Jinsi ya kujitathmini?"

Kutoka nje ni rahisi kuamua ni aina gani ya kujithamini mtu anayo, lakini ni vigumu zaidi kujitathmini. Sikiliza hadithi kuhusu matatizo ya mwanafunzi mmoja. Familia (baba, mama) inaamini kuwa Vanya ndiye mwanafunzi hodari na aliyefanikiwa zaidi wa chuo kikuu. Lakini waalimu wote humpata kila wakati na kumpa alama za C, kama marafiki zake, ambao Vanya anawaona kuwa wajinga kuliko yeye mwenyewe. Wavulana, hata hivyo, hawafikiri hivyo, na hata walimwambia Vanya kwamba anajifikiria sana. Mpenzi wa zamani wa Vanya, ambaye aligombana naye, alisema vivyo hivyo. Vanya haongei na wote sasa. Anadhani kuwa kila mtu anamwonea wivu tu. Lakini atakapokuwa mwanariadha mashuhuri ulimwenguni, basi atathibitisha kwa kila mtu kuwa hawalingani naye!

Je, Vanya alijitathmini kwa usahihi? Alifanya makosa gani katika kujitathmini?

Majibu ya mfano:

Nilijihukumu kulingana na wazazi wangu.

Alitaja kufeli kwake kimasomo na kukasirisha kwa walimu.

Hakujilinganisha na watu wenye nguvu zaidi, bali na walio dhaifu zaidi. Alikuwa anadai wengine na kujishusha kwake.

Hakusikiliza kukosolewa; watu watatu walimwambia kitu kimoja, lakini hakufanya hitimisho lolote.

Alipigana na marafiki ambao walizungumza juu ya mapungufu yake.

Nilijiwekea malengo yasiyowezekana.

Jinsi ya kujitathmini vizuri?

  1. Jihukumu mwenyewe kwa matendo yako.
  2. Jilinganishe na wale ambao ni bora kuliko wewe.
  3. Anayekukosoa ni rafiki yako.
  4. Mtu anakosoa - fikiria juu yake.
    Kuna shutuma mbili - kuchambua tabia yako.
    Kuna wakosoaji watatu - jirekebishe.
  5. Kuwa mkali kwako mwenyewe na mpole kwa wengine.

V. Kufanya kazi na dhana: malengo, kanuni, maadili

Malengo

Wengi hawawezi kufafanua malengo yao, kanuni, maadili. Nadhani hawana wazo nzuri la ni nini. Hebu tuelewe dhana hizi. Malengo ya maisha - ni nini? (Hii ni ndoto. Nini mtu anajitahidi.)

Kwa nini unahitaji kujiwekea malengo? (Kujitahidi kwa jambo fulani, kuwa na maana maishani.)

Je, mtu anaweza kuwa na malengo mangapi?

Je, ni malengo gani maishani? (Kunaweza kuwa na malengo ya muda mfupi, ya muda mrefu.)

Majibu ya mfano:

Utajiri, umaarufu, nguvu.

Kuwa bwana wa ufundi wako ili kila mtu akuheshimu.

Kuwa mtu mzuri tu, penda watu.

Unda familia nzuri, jenga nyumba, panda mti, kulea watoto.

Kuishi mwenyewe: kusoma, kukuza, kusafiri.

Kuwanufaisha watu, kuishi kwa ajili ya watu.

Tafuta upendo wako.

Ishi kwa raha, starehe.

Fanya ugunduzi wa kisayansi, pata tiba ya ugonjwa usiotibika.

Wanasayansi wanasema kwamba lengo la maisha humpa mtu nguvu, anaanza kufanya kitu ili kufikia lengo hili, na mwishowe ndoto zake zinatimia. Lakini malengo ya maisha ni tofauti. Baadhi hutoa nguvu kwa maisha yote, wakati wengine kwa muda mfupi tu. Ni malengo gani unadhani yanaweza kuwa malengo ya maisha yote? (Wanafunzi wanajibu.)

Wanasema kuwa kufikia lengo sio ngumu hata kidogo: unahitaji tu kuchukua angalau hatua moja kuelekea lengo hili kila siku. Vinginevyo, lengo hili litabaki ndoto.

Kanuni

Lakini hata lengo zuri zaidi linaweza kukataliwa na mtu ikiwa kanuni lazima zitolewe dhabihu. Kanuni za maisha ni imani, mtazamo wa mambo, kanuni za maisha. Kanuni ni zipi?

Kuna watu wanaoongozwa na kanuni, kwa mfano: “Mtu ni mbwa mwitu kwa mwanadamu” (sheria ya msituni), “Usiamini, usiogope, usiulize” (sheria ya jela), “ Chukua kila kitu kutoka kwa maisha!", "Baada yetu, hata mafuriko!" n.k. Ni kanuni gani zingine unazojua? (Kauli za wanafunzi)

Kwa nini kanuni zinahitajika? Je, mtu anaweza kubadilisha kanuni zake wakati wa maisha yake? Je, kuna watu wasio na kanuni? (Toa majibu).

Kuna mifano mingi katika historia wakati watu walikufa kwa makusudi kwa kanuni zao, ikiwa bei ya maisha ilikuwa usaliti - ya imani, nchi ya mama au marafiki, kwa sababu kubadili kanuni zako kulimaanisha kujipoteza kama mtu, kupoteza kujiheshimu. . Unaweza kutoa mifano? (Kauli za wanafunzi)

Bora

Bora ni mfano kamili wa kitu ambacho kinajumuisha lengo la juu zaidi la shughuli na matarajio. Nitasoma sifa za watu bora. Fikiria kwamba unahitaji kuzipanga kwa utaratibu wa kushuka. Ni sifa gani ungeweka kwanza? (andika kwenye karatasi, cheo)

Mwanaume bora: kuvutia, uaminifu, uanaume, ladha, uelewa.

Mwanamke anayefaa: haiba, uaminifu, uke, ubadhirifu, kufuata, kuelewa.

Raia anayefaa:umoja, uzalendo, heshima na hadhi ya kitaifa, dhamiri, ujasiri, uwajibikaji.

Mfanyikazi anayefaa:ustadi wa kitaaluma, ufanisi wa hali ya juu, shirika na ufanisi, ushirikiano wa biashara na nidhamu ya kibinafsi, madai juu yako mwenyewe na wengine, utamaduni wa kufanya kazi na usawa, hitaji la kujielimisha na kujiboresha.

(Majadiliano)

VI. Kuchora tabia ya kibinafsi

Sasa kwa kuwa tumechambua kujithamini ni nini na kunaundwaje, tumechambua malengo, kanuni na maadili ni nini na tumeamua ni nini karibu na kila mtu, nitakuuliza utengeneze sifa za kibinafsi. Ili kufanya hivyo, nakuomba ujibu maswali katika dodoso.

(Mwanasaikolojia anasoma maswali ya dodoso, anaelezea maana yake, na wanafunzi wanatoa majibu.)

Hojaji "Tabia za kibinafsi"

1. Mwonekano wako. (Umeridhika na mwonekano wako?

2. Imani na maadili. (Je, una kanuni? Unajitahidi kufanya nini maishani?)

3.Uwezo na maslahi. (Ni nini kinachokuvutia zaidi, unafanya nini vizuri zaidi, unasoma vitabu gani?)

4. Mtazamo wa kufanya kazi. (Ni aina gani ya kazi unafanya kwa raha, na ni aina gani ya kazi unafanya bila kupenda? Je, una majukumu ya kazi katika familia?)

5. Sifa za kimaadili na za kimaadili. (Ni sifa gani za kibinadamu unaziona kuwa za thamani zaidi; ni zipi zinazochukiza zaidi? Ni shujaa gani unayempenda zaidi? Ni nani na kwa njia zipi ungependa kuiga?

Yeyote anayetaka anaweza kuwaachia dodoso. Natumai itakusaidia na kujistahi kwako.

(Wale wanaotaka kuwasilisha fomu.)

VII. Mchezo "Mask, najua wewe!"

Kwa ruhusa ya watu wengine, sasa nitakusomea ubunifu wao. Na unajaribu kudhani ni nani mwandishi wa tabia hii.

VIII. Neno la mwisho

Kama unavyojua, watu wote ni wa kipekee, lakini wengi hawawezi au hawataki kutambua upekee huu. Na kwa hili unahitaji tu kujijua, jipe ​​tathmini ya lengo. Inageuka kuwa hii sio rahisi kabisa. Na wachache wanaweza hata kuunda maelezo ya lengo wakiwa katika mwaka wa 3. Kila mtu ana mchakato wake, mtu binafsi, wa kipekee wa kujigundua. Itadumu maisha yote. Kujijua mwenyewe huanza na kujua watu wengine, kujua ulimwengu, na kujua maana ya maisha.

IX. Muhtasari (tafakari)

Hakiki:

Ili kutumia onyesho la kukagua wasilisho, fungua akaunti ya Google na uingie ndani yake: https://accounts.google.com


Manukuu ya slaidi:

"Kujielekea mwenyewe" Mwalimu-saikolojia P.E. Golovina

"Mtu mwenye busara sio yule anayejua mengi, lakini anayejijua mwenyewe." J.W. Goethe

Unaweza kujua kukuhusu: Uwezo wako wa kimwili, hali ya afya; Vipaji vyako, uwezo (kiakili, ubunifu); Tabia yako, temperament, mapenzi; Ladha yako, tabia; Nguvu na udhaifu wako.

Unahitaji kujijua ili: Kujua wito wako; Epuka makosa na tamaa; Kuishi kwa usahihi na wengine; Usichukue kazi zisizowezekana; Tambua kwa usahihi lengo lako maishani.

Kujistahi Kupita Kiasi Lengo Lisiloeleweka Kiburi kiburi kujiamini kutokuwa na adabu hasira moto hasira kuguswa kupendekezwa woga utulivu kujiamini kiasi kujistahi

Hali ya shida "Jinsi ya kujitathmini?"

Jinsi ya kujitathmini vizuri? Jihukumu mwenyewe kwa matendo yako; Jilinganishe na walio bora kuliko wewe; Anayekukosoa ni rafiki yako; Mtu anakosoa - fikiria juu yake; Kuna shutuma mbili - kuchambua tabia yako; Kuna ukosoaji tatu - jirekebishe; Kuwa mkali kwako mwenyewe na mpole kwa wengine.

Malengo, kanuni, maadili

Hojaji "Tabia za kibinafsi" Muonekano wako. (Je, umeridhika na mwonekano wako? Imani na maadili. (Je, una kanuni? Unajitahidi nini maishani?) Uwezo na mambo yanayokuvutia. (Ni nini kinachokuvutia zaidi, unafanya nini vizuri zaidi, unasoma vitabu gani?) Mtazamo wa kufanya kazi.(Ni kazi gani unafanya kwa raha, na unafanya nini bila kupenda? Je, una majukumu ya kazi katika familia?) Sifa za kimaadili na za hiari. chukizo






Uvutaji sigara unaruhusiwa tu katika maeneo yaliyowekwa maalum.




Kwa hivyo, uko kwenye jengo la Chuo

Ondoa mara moja kofia !!!

Chochote - kutoka kofia za manyoya hadi kofia za baseball !!!


  • Ni desturi ya kutoa nguo za nje kwa WARDROBE - jaribu kufuata sheria hii. Kwa hali yoyote, haikubaliki kuingia katika majengo ya miundo yote ya utawala ya Chuo cha Ufundi katika nguo za nje (mapokezi ya mkurugenzi, idara ya elimu, nk), na pia kuvua moja kwa moja darasani.

  • Kabla ya kuanza darasa, hakikisha kuzima mawasiliano yote ya simu! Hii inatumika kwa wanafunzi na walimu na inatumika si tu kwa madarasa ya kitaaluma, lakini pia kwa mikutano yote rasmi, mikutano, mikutano, maonyesho, matamasha, nk.

vichwa vya sauti


  • Umeonywa

  • sababu nzuri




  • Ikiwa bado umechelewa, basi mlolongo wa vitendo vyako unapaswa kuwa kama ifuatavyo: kubisha mlango, kuomba msamaha na kuomba ruhusa ya kuingia. Uwezekano mkubwa zaidi, utapokea ruhusa hii. Baada ya hayo, haraka, kufanya kelele kidogo iwezekanavyo na kuvutia tahadhari kidogo iwezekanavyo, kaa kwenye kiti cha karibu cha bure na upate kazi. Ikiwa huruhusiwi kuingia, funga mlango kwa utulivu na uingie darasani wakati wa mapumziko.






  • Kupiga miayo mbele ya wengine ni kukosa adabu. Hasa darasani! Ikiwa unapiga miayo, jaribu kutotoa sauti yoyote au kufungua mdomo wako, au angalau kufunika kwa mkono wako, ikiwezekana nyuma ya mkono wako. Ni aibu kukohoa na kupiga chafya hadharani, lakini ikiwa hii itatokea, lazima ugeuke kutoka kwa mpatanishi wako na uhakikishe kufunika mdomo wako (pua) na leso au mkono.


  • Katika Chuo chetu hutawahi kula njaa. Unapaswa kula na kunywa kwenye chumba cha kulia - hii ni hitaji la kitabia la adabu. Wanafunzi hawana haki ya kuleta chakula na vinywaji pamoja nao kwenye madarasa, ikiwa ni pamoja na vinywaji baridi, au kutafuna gum: kwanza, hii inaingilia kazi; pili, hakuna maana katika kueneza uchafu.

  • buns vikombe makopo chupa

  • Kumbuka kwamba huwezi kuingia kwenye chumba cha kulia na nguo za nje au chafu. Lazima uoshe mikono yako kabla ya kuingia kwenye chumba cha kulia. Kila mtu husafisha vyombo vyake!
  • Unaweza tu kuondoa mabaki ya chakula yaliyokwama kwenye meno yako na kidole cha meno, na kisha si mbele ya kila mtu. Napkins hutumiwa kuifuta kinywa na mikono yako baada ya kula. Napkin ya karatasi imewekwa kwenye sahani baada ya matumizi.


Na tena kuhusu harufu

Haupaswi kunusa chochote - wala chakula, au kinywaji, au tumbaku, au, ikiwa utasamehe maelezo, basi. Kwa hiyo, zifuatazo lazima zizingatiwe kanuni :


  • kufuatilia kwa uangalifu usafi wa kibinafsi na usafi wa nguo; kuoga kila siku;
  • wakati wa kwenda Chuoni au sehemu nyingine yoyote ya umma, jiepushe na ulaji wa vyakula na vinywaji ambavyo vinachangia malezi ya harufu mbaya (pombe, vitunguu, vitunguu, radish, michuzi ya moto, samaki wa makopo, nk);
  • Daima beba viboreshaji pumzi pamoja nawe.


  • Ukuu wake wa kutisha unastahili uangalifu maalum Kutafuna gum. Haipendekezi kubebwa nayo ndani ya kuta za Chuo cha Ufundi, au katika maeneo yoyote ya umma.
  • Ladha nyingine ambayo wapenzi wanaweza kufurahiya nyumbani kwa raha zao wenyewe, na ambayo kwa hali yoyote haipaswi kuletwa ndani ya kuta za Shule ya Ufundi - mbegu.


  • sio kila kitu ambacho unaweza kumudu wakati wa kuwasiliana na wenzao kinafaa katika mazungumzo na walimu

  • Maonyesho ya uhusiano wa karibu (kukumbatia, busu ndefu, kukaa kwenye mapaja ya kila mmoja, nk) hadharani ni dharau ya wazi sio tu kwa wengine, bali pia kwa kila mmoja, ambayo ni ya kuchukiza sana.
  • Pia hatukubali mapigano, ikiwa ni pamoja na ugomvi wa kucheza, na kwa ujumla mzozo wowote ambao hauwezi kudhibiti ni wapi unahamia, nini na nani unaweza kukutana naye, nk.

Ni marufuku ndani ya kuta za Chuo chetu cha Ufundi kamari !


  • Korido zote za Chuo chetu, pamoja na madarasa mengi, yamepambwa kwa uzuri na kwa njia ya kuelimisha. Yote hii ni taswira ya Chuo chetu, ambayo sote tunapaswa kuilinda. Na kuchora masharubu kwenye picha, kufanya nyongeza kwa maandishi, kukwaruza kitu kwenye kuta, meza na madawati - burudani inayostahili Pithecanthropus, na sio homo sapiens, na hata yule anayedai kuwa ameelimika.

Ndugu wanafunzi!!!

Shule ya ufundi ni nyumba ambayo utaishi kwa karibu miaka mitatu au hata minne. Na nyumba hupambwa sio tu na kuta, bali pia - kwanza kabisa - na watu. Maoni ambayo wageni wanapata kuhusu Chuo, iwe ni wageni wa kawaida au wakuu wa taasisi za kitamaduni na elimu, inategemea wewe. Hatimaye, maisha yako ya baadaye inategemea wewe. Unastahili Chuo chako na njia uliyochagua.